หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 681550 ครั้ง)
TUI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:55:54 PM »

ชอบแบบโปร่ง ๆ เอาแบบญี่ปุ่นไหมครับ
ลงไผ่ moso ที่เห็นในหนังที่ไผ่ขึ้นเป็นต้นห่าง ๆ กัน ไม่เป็นกอครับ

สุ ป่าริมห้วย
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:06:26 PM »

ที่นาผมก็ติดริมห้วยไม้ป่าที่ผมเห็นมันขึ้นตามธรรมชาติ(เกิดมาก็เห็นเลย)มี ยางนา แดง เหียง เต็ง ตะกูก้านเหลือง ส่วนที่เห็นลุงเขาปลูกริมห้วยปลูก5-10ต้นและปลูกห่างๆกันโตไวดีมากไม่ต้องรอให้ถึง20ปีก็ได้ใช้แน่นอนก็คือไม้สัก

ขอบคุณค่ะ ชอบยางนาค่ะ แต่แดง-เหียง-เต็งไม่เคยเห็นต้น ไม่ทราบว่าทรงพุ่มเป็นยังไงค่ะ

มีต้นไหนที่ทรงสูงๆโปร่งๆบ้างค่ะ

ไม่ลองเล่นไม้ผลดูครับ  เช่นกระท้อน/ทุเรียน /เงาะ/ลองกอง/กล้วยหรือมะพร้าวก็ดี  ได้กินลูกกินผลนะ หรือไม้สักก็ไม่เลว 5-10 ปีได้ใช้ไม้ด้วย   เอาใจช่วยครัย
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=56610.0

-ขอบคุณค่ะ คุณthanakorn กระท้อนกับชมพู่เพชรคุณพ่อปลูกไว้ในรั้วหลังบ้านไม้ได้แต่งกิ่ง
  ตอนนี้ต้นใหญ่มาก ดกมากด้วยแต่ลูกเล็ก กำลังคิดจะให้คนมาทอนกิ่งให้เตี้ยหน่อย
 ไม้ผลกำลังอยากปลูกมะยงชิดค่ะ ขอบคุณสำหรับกำลังใจ ขอเป็นกำลังใจให้เช่นกันค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:09:39 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:17:53 PM »

ชอบแบบโปร่ง ๆ เอาแบบญี่ปุ่นไหมครับ
ลงไผ่ moso ที่เห็นในหนังที่ไผ่ขึ้นเป็นต้นห่าง ๆ กัน ไม่เป็นกอครับ

น่าสนใจค่ะ ปลูกไว้เป็นกลุ่มไผ่คงสวยดีค่ะ แล้วจะหาพันธุ์ได้ที่ไหนล่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณTUI ตามดูสวนตะวันออกอยู่ค่ะ ที่สวยมากๆค่ะ

Liked By: kwanbanna, P.net, tree house
TUI
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:24:24 PM »

น่าสนใจค่ะ ปลูกไว้เป็นกลุ่มไผ่คงสวยดีค่ะ แล้วจะหาพันธุ์ได้ที่ไหนล่ะค่ะ

ขอบคุณมากค่ะคุณTUI ตามดูสวนตะวันออกอยู่ค่ะ ที่สวยมากๆค่ะ
เห็นมีขายเมล็ดพันธ์อยู่นะครับ ลองเช็ดดู ถ้าแพงมากก็พิจารณาก่อนนะครับ

ลองปล๔กตะเคียนทองไหมครับ  สูงโปร่ง ลำต้นตรงสวยงาม  โตเร็วดีด้วยครับ
ผมปลูกไว้เยอะเลย โตเร็วกว่ายางนาอีกครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 01:17:11 PM »

ขอบคุณมากค่ะ..คุณTUI..ตะเคียนทอง ถ้าทรงพุ่มสูงโปร่งอย่างคุณบอกก็น่าสนใจมากค่ะ

แถมชื่อก็เป็นมงคล ปลุกขวัญกำลังใจดีค่ะ... ตกใจ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:36:29 PM »

ต้นไม้ที่ลงไว้ปีก่อนค่ะ...

ปีป ลงไว้ชายห้วยค่ะ ตั้งแต่ปลูกไม่เคยรดน้ำขึ้นง่ายดีจังเลย..

ต้นอะไรไม่รู้ใบคล้ายประดู่ ทนใช้ได้ผ่าน..

ต้นสั่งทำ..คนขายบอกว่าทรงคล้ายหูกระจงค่ะ

*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 05:56:04 PM »

ต้นนี้ย้ายมาจากในบ้านค่ะ สังเกตุใบโดนวัวชาวบ้านกินใบ เค้าเอาวัวมาเลี้ยงในสวนแล้วต้อนวัวลงไปกินน้ำชายห้วย
 ตลิ่งเริ่มพัง ปีที่แล้วเลยสั่งดินมาลงสูงกว่าแนวสน ประมาณครึ่งเมตรกว่าๆแล้วเอาปาล์มมาปลูกเรียงไว้3ต้น จะให้เค้าเอาวัวไปลง
 กินน้ำดัานปลายห้วย ผลเป็นอย่าวที่เห็น....เฮ่อ..  

PONGDITMD
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:00:33 PM »

ปาล์มก็ดีน๊ะครับ ปลูกทิ่งๆไว้รับรองไม่ตาย8ปีได้โปร่งๆแบบนี้ หน้าแล้งใบก็ไม่เหี่ยวไม่ร่วง

พวกไผ่เลี้ยงก็สวยดี

*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:01:44 PM »

เข้าไปสวนหลังบ้าน สนุกกว่าใครคือ

Bigkeng
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 06:03:36 PM »

ถ้าทรงสูงโปรง ลองดู มะรุม นะครับผมว่าก็ใช้ได้ครับ โตเร็ว ดีครับ ปีบนี่ตอนออกดอกลมพัดทีมีกลิ่นหอม อ่อนๆ ดีมากๆ เลยครับ หรือริมน้ำแบบนี้ลองต้นลีลาวดีขาวพวง ก็สวยไปอีกแบบนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ปล.  ที่สวยมากๆ เลยครับ

...หนุ่มอาร์ตตัวพ่อจะลุยสวน....
toon_za
*

« ตอบ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:26:23 PM »

อ้างจาก: toon_za ที่ กุมภาพันธ์ 02, 2012, 08:39:37 PM
อยู่ อำเภอไหนครับ แถวบ้านผมไม่เห็นมีน้ำในห้วยเลย

อยู่ทับสะแกค่ะ หน้าแล้งน้ำในห้วยมีแต่น้อย ในรูปแรกถ่ายเมื่อวานค่ะ วันนื้ไม่ได้ไปหลังบ้านฝนตกทั้งวัน

น้ำน่าจเพิ่มอีกนิดหน่อย ขอถามหน่อยค่ะประจวบฯที่ไหนมีกิ่งพันธุ์ไม่ป่าขายค่ะ เรียนกรุงเทพตั้งแต่เด็กๆ

ไม่ค่อยรู้พื้นที่ค่ะ

*

« ตอบ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:00:38 PM »

ปาล์มก็ดีน๊ะครับ ปลูกทิ่งๆไว้รับรองไม่ตาย8ปีได้โปร่งๆแบบนี้ หน้าแล้งใบก็ไม่เหี่ยวไม่ร่วง

พวกไผ่เลี้ยงก็สวยดี

ขอบคุณ คุณหมอค่ะ ที่คุณหมอสวยมากๆค่ะ ไผ่เลี้ยงหน้าสนใจมากค่ะ
   ต้องดูแลมากไม๊ค่ะ..หรือว่านานๆตัดแต่งกิ่ง สางกอครั้ง ถ้าเป็นอย่างหลังน่าจะดีค่ะ
PONGDITMD
*

« ตอบ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:42:12 PM »

ไผ่เลี้ยงดูง่ายครับไม่มีหนาม ไม่ต้องสางก่อบ่อย  ว่าแต่กอนี้ไม่รู้ไผ่เลี้ยงเปล่าเห็นเป็นกออย่างงี้6-7ปีแล้วไม่ได้ยุ่งกะเค้าเลย  เค้ามีอยู่เดิมครับไม่ได้ปลูกเราเพียงเลี้ยงต่ออิอิ  เสียดายฝั่งตรงช้ามเมื่อก่อนเป็นดงไผ่ตงลำยาวๆทึบเชียวซ่วยบังแสงตะวันยามบ่ายให้ฝั่งนี้ด้วยและยึดดินป้องกันการพังของตลิ่งจากกระแสน้ำได้ดีมากเลย ไม่รู้เจ้าของนึกยังไงไปโค่นเสีย เสียความร่มรื่นหมดเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 08:45:18 PM โดย PONGDITMD » บันทึกการเข้า
PONGDITMD
*

« ตอบ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:04:53 PM »

อันนี้น่าสนใจกว่าอยู่บ้านน้อยพิษณุโลกเหนือฝายพระยาแมนใต้เขื่อนแควน้อย น้ำใสๆเขียวๆต่อไปจะปล่อยจากเขื่อนมาติดฝายทำให้มีน้ำเต็มตะลิ่งอย่างงี้ตลอด ปัญหาคือปลุกอะไรดีให้ดูสวย ร่มรืน และปองกันตะลิ่งจะถุกกัดเซาะยังไงดี กำลังศึกษาอยู่เหมือนกัน ปล่อยเป็นป่าธรรมชาติอะดีแต่จะรกเราสัมผัสไม่ได้ คงหาทางธรรมชาติประดิษฐ คือกึ่งๆจัดสวนเรียนแบบธรรมชาติให้ร่มรื่นและโปร่งเรามานั่งเล่นได้ควบคู่กันไป

*

« ตอบ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:14:55 PM »

สวยมากมายจริงๆแปลงนี้ ลงต้นไม้เสร็จเมื่อไหร่ถ่ายรูปให้ชมบ้างนะค่ะ รอเลียนแบบค่ะแต่คงเทียบไม่ได้อิ..อิ..รอเชียร์ค่ะ

Liked By: Sk.kk, #mam#, P.net, tree house
PONGDITMD
*

« ตอบ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:23:24 PM »

อาจจะปล่อยเป็นธรรมชาติเหมือนเดิมแค่ตัดแต่งต้นไม้รอบๆแล้วหาศาลามาลงซะหลังแบบแปลงนี้อยู่ฝั่งตรงช้ามกันข้อเสีย เราให้นั่งเล่นแต่ชาวบ้านชอบมากินเหล้าตกปลาเสียนี่  หรือหาไผ่หาไม้ให้ร่มเงาโปร่งๆมาลงเหมือนคุณ s.chada รอลอกคุณอยู่เหมือนกัน 55

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:25:07 PM โดย PONGDITMD » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์