หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 141   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป่าริมห้วย ปลูกไป..บ่นไป ..ค่ะ..  (อ่าน 879384 ครั้ง)
สุ ป่าริมห้วย
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 12:10:27 PM »

กล้าไม้ป่าที่สังแบบล้างราก "อบ"ครบ7วันแล้ว อาการยังดูดีอยู่ค่ะ ไม้ได้ให้น้ำเพราะฝนตก2วันติดต่กัน
   คงมีความชื้นพอน่ะค่ะ... เจ๋ง

อันนี้ติดมือมาจากศูนย์กล้าพันธุ์ มีมะค่าโมง มะฮอก มะรุมเกษตร คงต้องดูแลต่ออีกหน่อยก่อนลงดินค่ะ ยิ้ม

*

« ตอบ #129 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 10:54:59 AM »

แอบทดลองเพาะอินทผลัมมาเดือนกว่า วันนี้เริ่มงอกแล้วค่ะ ดีใจจัง ยิงฟันยิ้ม

นี่ชุดที่2  ;)ชุดนี้เอาจริง ค่ะ จะเอาไปลูกที่บางเบิด ยิ้ม

*

« ตอบ #130 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 11:30:25 AM »

ที่แปลงนี้ห่างจากบ้านประมาณ70กิโลไม่ค่อยได้ไปดูแล โดนชาวบ้านเข้ามาแอบปลูกแตงโม จะเอามาอินทผลัมมาลงเสียเลย
 อยู่ติดถนนเลียบชายฝั่งทะเลภาคใต้ค่ะ อยู่ระหว่างหาดบางเบิด-เนินทรายงาม

ฝั่งตรงข้ามเป็นเขตุอนุรักษ์"เนินทราย บางเบิด" ทะเลสวยสงบดีมากค่ะ

ด้านหลังที่ดินลงพวกไม้โตเร็ว จะปล่อยเป็นป่าธรรมชาติ โดนลักลอบตัดไม้ไปมาก ร้องไห้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:14:32 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
Magnum (rew)
*

« ตอบ #131 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:13:55 PM »

อันนี้ส่งการบ้านคุณครูพี่ เพิ่มอุปกรณ์ทำสวนมรดกคุณพ่อ คุณครูพี่จะได้ไม่ห่วง
  เลือกเอาที่เล็กที่สุดใส่ไว้ในเป้ ตามที่คุณครูพี่แนะนำ คงพอเอาตัวรอดค่ะ  ตกใจ (ถ้าไม่เหมาะสมก็ลบได้ค่ะ)

ใช้ซองสไตล์ Don Humeด้วยวุ๊ย...
Tactical Girl แน่ๆเลย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
rukava_keng
*

กว่างโซ้งมหาภัย เชียงรายยูไนเต็ด

« ตอบ #132 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:16:12 PM »

ยิ่งดูก็เห็นแต่ป่าจริงๆๆๆ ครับ
คืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #133 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 02:58:27 PM »

อันนี้ส่งการบ้านคุณครูพี่ เพิ่มอุปกรณ์ทำสวนมรดกคุณพ่อ คุณครูพี่จะได้ไม่ห่วง
  เลือกเอาที่เล็กที่สุดใส่ไว้ในเป้ ตามที่คุณครูพี่แนะนำ คงพอเอาตัวรอดค่ะ  ตกใจ (ถ้าไม่เหมาะสมก็ลบได้ค่ะ)

ใช้ซองสไตล์ Don Humeด้วยวุ๊ย...
Tactical Girl แน่ๆเลย   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เก่งจังเลยค่ะ ซองปืนยี่ห้อที่พี่ว่าจริงๆด้วย มรดกคุณพ่อค่ะ
 ไหนๆก็เจอผู้เชี่ยวชาญแล้ว ถามหน่อยค่ะมันใช้กระสุนขนาดไหนค่ะ ปืนมันมีรูปม้านะค่ะ
 ตั้งแต่เกิดมาเคยยิง2ครั้ง รวม3นัดค่ะ (ไม่ฮา)เรื่องจริง โกรธ โกรธ ยิ้มเท่ห์
*

« ตอบ #134 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:22:57 PM »

ยิ่งดูก็เห็นแต่ป่าจริงๆๆๆ ครับ
คืบหน้าไปถึงไหนแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่ไปถึงไหนเลยค่ะแถวบ้านกล้าไม้ป่าหายากค่ะ
 เคยไปถามหาซื้อยางนาตามร้านต้นไม้แม่ค้าทำหน้าแปลกๆ  รูดซิบปาก
 เคยเจอที่บางสะพานร้านนึงกล้ายางนาสูงประมาณฟุตขาย20บาท แพงซ่ะ โกรธ
 ตอนนี้เลยหาเมล็ดมาเพาะกับรอกล้าพันธ์ที่กำลังอบอยู่ค่ะ
 ขอบคุณที่ติดตามค่ะ

Liked By: P.net
*

« ตอบ #135 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:26:53 PM »

อ้าว...มั่วถูกวุ๊ย...

มีม้า แสดงว่าโค้ลท์ โค้ลท์ลูกโม่มีไม่กี่รุ่นหรอกครับ ดูภายนอกจากซองปืนหุ้มดูยาก
ดูตอนแรกยังไม่รู้เลยว่าโค้ลท์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มีโอกาสเป็นทั้ง.38Special และ.357Magnumcและ.22Lrครับ
ดูจากรูปในซองแล้ว ตัดพวกลำกล้องสั้นขนาด2นิ้วออกไปก่อน
เอาเฉพาะ ลำกล้อง4นิ้ว ที่มีฝักหุ้มก้านคัดปลอก ตามภาพที่ฟ้อง
หากเป็นขนาด.38จะเป็น Colt Diamondback
หากเป็นขนาด.22จะเป็น Colt Diamondback(รุ่นลูกกรด)
หากเป็น.357 จะเป็น Colt Python ครับ

ว่าไปถ้า เจ้าของรู้ว่า ซองของดอน ฮูม น่าจะรู้นิว่าปืนขนาดใด รุ่นใด
เพราะผู้ผลิตจะตอกไว้ที่ลำกล้องด้านซ้ายครับ
ดูซองยากกว่าดูปืนอีกนะ เพราะซองดอน ฮูม มีคนใช้น้อยมากๆ
เดาว่าคุณพ่อ ต้องเซียนปืน ชัวร์

หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
*

« ตอบ #136 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:43:18 PM »

คุณrew ค่ะ
 ซองดูออกเพราะมันพิมพ์ไวัค่ะ แต่ปืนเมื่อสักครู่ดูแล้วค่ะ เขียนว่า ดีเทคทีฟค่ะ
 คุณพ่อก็คงชอบปืนค่ะมีหลายกระบอกค่ะ กระบอกนี้เห็นมันเล็กดีค่ะ ก็เลยเอามาใช้
 คงแค่ติดเป้เเวลาเข้าสวนค่ะ เข้ากรุงเทพเที่ยวนี้คงไปเรียนยิงปืนเป็นเรื่องเป็นราวเสียทีค่ะ ยิ้มเท่ห์
 พอมีที่แนะนำมั้ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:48:29 PM โดย s.chada » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #137 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 03:50:55 PM »

กรรมจริงๆ ว่าแล้ว ต้องผิดจนได้
Detective เป็นของโค้ลท์อีกรุ่นครับ ขนาด.38Special แต่ดันไปตัดออกก่อน
เพราะมองความยาวลำกล้องผิด  โกรธ โกรธ โกรธ
(ขอถาม ตัวนี้ลำกล้อง2หรือ3นิ้วหรือเปล่าครับ มองเหลี่ยมรูปที่ถ่ายมองยากจัง)

ปืนป้องกันตัวที่ดีครับ

*

« ตอบ #138 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 04:10:42 PM »

เข้ากรุงเทพเที่ยวนี้คงไปเรียนยิงปืนเป็นเรื่องเป็นราวเสียทีค่ะ ยิ้มเท่ห์
 พอมีที่แนะนำมั้ยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ที่แนะนำ ที่ สยป.ตร. โทร  02-552-5956
กับ ศรภ. โทร 02-522-2231ดูครับ

*

« ตอบ #139 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 06:58:14 PM »

เมื่อวานเอาต้นจันเทศไปลงฝากไว้กับต้นพุทราป่าหวังว่าคงอยู่กันได้
 สังเกตุดูดินบริเวณนี้เป็นดินร่วนปนทราย สั่งเมล็ดผักหวานป่าไว้150เมล็ด
 จะเอามาปลูกแบบพอเพียงไว้กินกับแจก น่าจะลงตรงนี้ได้บ้าง ท่านใดเชี่ยวชาญผักหวานป่าช่วยบอกหน่อยดินตรงนี้พอได้มั้ยค่ะ

*

« ตอบ #140 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2012, 07:28:15 PM »

เดินเล่นดูต้นไม้ ดูปลาริมห้วย ยังคงมีความสมบูรณ์อยู่มาก

นักล่าคนเดิมดูจะรู้แหล่งอาหาร เตรียมอุปกรณ์การล่าอยู่ลำห้วยฝั่งโน้น(รูปนี้แอบถ่าย)
  เพื่อความปลอดภัยของตัวเราเอง อำลาป่าน้อยกลับเข้าบ้านดีกว่า รูดซิบปาก
jae julius
*

« ตอบ #141 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:01:28 AM »

เมื่อวานเอาต้นจันเทศไปลงฝากไว้กับต้นพุทราป่าหวังว่าคงอยู่กันได้
 สังเกตุดูดินบริเวณนี้เป็นดินร่วนปนทราย สั่งเมล็ดผักหวานป่าไว้150เมล็ด
 จะเอามาปลูกแบบพอเพียงไว้กินกับแจก น่าจะลงตรงนี้ได้บ้าง ท่านใดเชี่ยวชาญผักหวานป่าช่วยบอกหน่อยดินตรงนี้พอได้มั้ยค่ะ

ต้นจันเทศ นี่ใช่ที่รถผลไม้ดองเอามาขายหรือเป่ลาครับ รสชาดซ่าลิ้นปนเผ็ดน่ะครับ
 ผมกำลังหามาปลูกอยู่ครับ  ยิ้มเท่ห์
manoon94
*

« ตอบ #142 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:44:30 AM »

คุณ s.chada. กลับประจวบฯ ถ้ามีเวลาอย่าลืมแวะด่านสิงขรนะครับ เผื่อมีอะไรดีๆติดไม้ติดมือ คนประจวบฯเองไม่มีใครคิดปลูกป่า ที่มันเป็นป่าเพราะเขาปล่อยไม่ยอมเข้าไปทำ ส่วนมากปลูกพืชเศรษฐกิจกัน  แต่ประจวบฯมันแล้ง ฝนฟ้าไม่คอยดีเหมือนเมื่อก่อนแต่อนาคตไม่แน่ แต่ผมเห็นด้วยนะที่คุณคิดปลูกป่า นำ้ท่วมก็วันสองวันก็ลดแล้ว เพราะมันเป็นที่ชายเขาชะส่วนใหญ่ แถวทับสะแกเข้าสวนต้องพกปืนด้วยหรือผมพกแต่เงินเพราะกลัวอด แต่ไม่แน่เดียวนี้คนแปลกหน้าเยอะป้องกันใว้ก่อนก็ดี พูดถึงปืนเดี๋ยวต้องนัดเพื่อนๆไปยิงที่สนามซะหน่อย เพิ่งใด้มาใหม่อีกหนึ่งกระบอก ซื้อปืนสวัดดิการมาเมื่อปีที่แล้ว
takkor
*

« ตอบ #143 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2012, 10:46:24 AM »

เมล็ดผักหวานป่าไม่ทราบว่าสั่งจากที่ไหน ขายยังไงติดต่อได้ที่ไหน ขอบคุณครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 141   ขึ้นบน
  พิมพ์