หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากเปิดร้านจำหน่ายไก่ไข่ เป็ดไข่ และอาหารสัตว์  (อ่าน 7238 ครั้ง)
Firstlove
เกษตรกรมือใหม่
*

ถ้าคิดดีแล้วจงทำ ถ้าล้มไม่ถึง10หนอย่าถอย

« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:52:27 AM »

เนื่องจากจังหวัดผม (สมุทรสาคร) ขาดแคลนร้านที่จำหน่ายลูกไก่ไข่และเป็ด(ที่เชื่อถือได้) แต่ร้านอาหารสัตว์พอมีครับ  เกิดจากผมอยากเลี้ยงแล้วหาซื้อยาก เลยอยากเปิดร้านซะเลย เพื่อที่คนอื่นๆอยากซื้อจะได้มีขายหาง่ายๆหน่อยครับ  เป็นตัวแทนของกรุงไทย เบทาโกรก็ได้ครับ เปิดขายเล็กๆ เหมือนตามแถวๆองค์พระน่ะครับ
ผมจะต้องทำอย่างไร ใช้เงินลงทุนมากไหม
เท่าที่ศึกษามานิดหน่อยต้องไปจดทะเบียนพานิชย์(ที่ไหนก็ไม่ทราบ)
แล้วนำใบทะเบียนพานิชย์ไปขออนุญาติที่ปศุสัตว์จังหวัด
ส่วนรายละเอียดอื่นๆไม่ทราบเลยครับ ยังไม่ทราบแม้กระทั่งว่าจะติดต่อเอาลูกไก่ และอาหารได้ที่ไหนเลย โกรธ

ขอความกรุณาผู้รู้ด้วยครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: chatchawan.kon

jaggapan
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:56:47 AM »

เอาจริงหรอคับคุณFirstlove ยิงฟันยิ้ม น่าจะศึกษาหาข้องมูลไว้บ้างก็ดีนะครับจะได้ไม่โดนหลอกครับ เจ๋ง

Liked By: Firstlove
Firstlove
*

ถ้าคิดดีแล้วจงทำ ถ้าล้มไม่ถึง10หนอย่าถอย

« ตอบ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:23:54 AM »

เอาจริงหรอคับคุณFirstlove ยิงฟันยิ้ม น่าจะศึกษาหาข้องมูลไว้บ้างก็ดีนะครับจะได้ไม่โดนหลอกครับ เจ๋ง
ครับ อยากทำ ได้อยู่กับสิ่งที่ชอบ แถมได้เงินอีก แต่ขาดความรู้และทุนครับ

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:38:45 AM »

ทะเบียนพาณิชย์ ก็ไปขอที่ศาลากลางครับ

ส่วนติดต่ออาหาร ก็ติดต่อเข้าที่ บ.ส่วนกลางก่อน แล้วเขาจะให้เซลล์ในพื้นที่ติดต่อหาเราอีกทีครับ

ส่วนการเอาอาหารก็ จะมีการวางเงินประกัน หรือให้แบงค์การันตีให้(โดยใช้หลักทรัพย์)

ถ้าเอาเงินตัวเองประกัน ก็จบครับง่ายๆ เขาจะลงอาหารให้ หลักๆก็เครดิต 30 60 วัน ขึ้นกับรายเล็กรายใหญ่เป็นต้นครับ

***  มีเรื่องจะพูดอย่างหนึ่งครับ ถ้าจะขายอาหารสัตว์อันดับแรกที่ต้องมีคือความจริงใจต่อลูกค้าด้วย   เช่น เมื่อวานผมไปซื้ออาหารปลาดุกของ เบทาโกร จากร้านหนึ่งใจตัวอำเภอ คือไปซื้อมา 2 รอบแล้ว รอบแรกบอก เหลือแต่ปลาดุกใหญ่   เมือวานบอกของหมดยังไม่ได้สั่งเข้ามา .....ผมเลยถามเจ้าของร้านว่า   ของหมด หรือว่า ไม่เอามาขายแล้ว.....  บอกตรงๆครบเสียเวลา เสียความรู้สึก ปกติผมจะเอาอาหารของกรุงไทย  แต่ อยากได้ มาสเตอร์ เพราะมีหมึกป่น เป็นส่วนประกอบครับ... 

ผมเลยบอกเลยว่า  จะไม่ไปเหยียบร้านนี้อีก ถึงแม้อยากได้อาหารไก่เบทาโกร หมูเบทาโกร ดุกเบทาโกร  แต่เจอร้านห่วยๆแบบนี้  เซโน ครับ....

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
Firstlove
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:20:55 PM »

พี่เดชอุดมมีความรู้ดีครับ เคยเปิดร้านแบบนี้ไหมครับ ถ้าผมเปิดเล็กๆ ต้องใช้ทุนสูงไหมครับ
แล้วเรื่องลูกไก่นี่ทางบริษัทจะส่งเราได้ใช่ไหมครับ
**แล้วถ้าขายลูกไก่ลูกเป็ดไม่หมดล่ะครับ จะรับคืนหรือไม่

yutbanhad
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:23:26 PM »

เป็นความคิดที่ดีครับแต่อย่างว่าละครับเรื่องลูกค้าไม่รู้ว่าจะมีกลุ่มลูกค้าแนวไหนบ้าง เราจะมีทุนซื้อสต๊อกค้างได้มากแค่ไหน ผมว่าเริ่มต้นจากขายลูกไก่ ลูกเป็ดก่อนแล้วอาหารก็ซื้อมาวางให้เห็นบางส่วน อุปกรณ์อื่นๆ อีกเล้กน้อยเมื่อลูกค้าสั่งของเราก็สั่งออเด้อเพิ่มก็ยังทันครับ และอีกอย่างลูกไก่ ลูดเป็ด จะมีต่อเนื่องแค่ไหนถ้าหากเรามีพ่อแม่พันธุ์ผลิตเองจะดูน่าเชื่อถือมากนะครับ เรื่องเงินลงทนงานนี้ไม่ต่ำกว่าสองแสนมั้งครับ ยิงฟันยิ้ม

thongkeerd
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:48:54 PM »

ข้างบ้านผมเปิดร้านขายอาหารสัตว์เหมือนกันแต่เขาไปเอาที่ร้านขายส่งเลย บอกว่าจะเอามาขายต่อเขาจะคิดอีกราคาหนึ่งได้กำไรนิดหน่อยเพื่อเรียกลูกค้าแล้วขยับขยายไปเรื่อยๆ ต่อมาเห็นมีตัวแทนมาติดต่อเองเลย ส่วนพันธ์สัตว์เมื่อมีลูกค้าสั่งเขาจึงไปเอามาให้

Firstlove
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 01:15:35 PM »

เป็นความคิดที่ดีครับแต่อย่างว่าละครับเรื่องลูกค้าไม่รู้ว่าจะมีกลุ่มลูกค้าแนวไหนบ้าง เราจะมีทุนซื้อสต๊อกค้างได้มากแค่ไหน ผมว่าเริ่มต้นจากขายลูกไก่ ลูกเป็ดก่อนแล้วอาหารก็ซื้อมาวางให้เห็นบางส่วน อุปกรณ์อื่นๆ อีกเล้กน้อยเมื่อลูกค้าสั่งของเราก็สั่งออเด้อเพิ่มก็ยังทันครับ และอีกอย่างลูกไก่ ลูดเป็ด จะมีต่อเนื่องแค่ไหนถ้าหากเรามีพ่อแม่พันธุ์ผลิตเองจะดูน่าเชื่อถือมากนะครับ เรื่องเงินลงทนงานนี้ไม่ต่ำกว่าสองแสนมั้งครับ ยิงฟันยิ้ม
ย๊ากกกกก.....!!!สองแสนเลยเหรอครับพี่ยุทธ จะไม่ไหวเอา ระดับหมื่นพอไหว เอาแบบเล็กๆพอครับ แค่ระดับหมื่นก็ต้องยืมพีสาวแล้วครับ
chatchana
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:10:20 PM »

ลุยเลยครับ เฟิสต์ เอาแบบค่อยเป็นค่อยไปก่อน เป็นกำลังใจให้ครับ  พีชัช  บ้านชัดเจนครับ

Firstlove
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:35:00 PM »

กำลังหาข้อมูลอยู่ครับ ยังไม่กระเตื้องเลย โกรธ

Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:43:45 PM »

อย่างนี้ซิ  คุณก็เอาลูกเป็ด ลูกไก่ จากโรงฟักซิ ไปตัดเขามาราคาส่งก็ได้มีเยอะไปหรือไปคุยกับร้านที่องค์พระก็ได้  แต่ต้องเตรียมคอกไว้เผื่อขายไก่ไม่หมด  ส่วนเรื่องไก่โร๊ดเอาของพี่ก็ได้  พี่มีเพือนทำงานปศุสัตว์สั่งมาเลี้ยงเท่าไหร่ก็ได้  ราคาค่อยคิดราคาส่งไป
เนี่ยพี่เพิ่งสั่งไป 200 ตัวเอาไปเลี้ยงที่บ้าน จ.นครศรี  ส่วนเรื่องอาหารสัตว์ทุนต้องหนาหน่อย  ขายของพวกนี้ต้องขายแบบครบวงจรค่ะ

Liked By: Firstlove, 8888, aAndy
Firstlove
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:55:53 PM »

อย่างนี้ซิ  คุณก็เอาลูกเป็ด ลูกไก่ จากโรงฟักซิ ไปตัดเขามาราคาส่งก็ได้มีเยอะไปหรือไปคุยกับร้านที่องค์พระก็ได้  แต่ต้องเตรียมคอกไว้เผื่อขายไก่ไม่หมด  ส่วนเรื่องไก่โร๊ดเอาของพี่ก็ได้  พี่มีเพือนทำงานปศุสัตว์สั่งมาเลี้ยงเท่าไหร่ก็ได้  ราคาค่อยคิดราคาส่งไป
เนี่ยพี่เพิ่งสั่งไป 200 ตัวเอาไปเลี้ยงที่บ้าน จ.นครศรี  ส่วนเรื่องอาหารสัตว์ทุนต้องหนาหน่อย  ขายของพวกนี้ต้องขายแบบครบวงจรค่ะ
ถ้าขายไม่หมดสัก2-3วัน เราไม่เลี้ยงแย่เลยเหรอครับเนี่ย จะทำอย่างไรให้ตัดปัญหาทางนี้ไปได้ครับ

เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 06:47:31 PM »

ถ้าจะเปิดร้านขาย ต่ำๆก้หลัก แสน ครับ....หมื่นบาท คงต้องรับมาจากตัวแทน แล้วขายต่ออีกทอด (ถ้าอยู่บ้านนอกก็พอไปได้ครับ)

ส่วนพันธ์สัตว์   ก็ใช้การ สั่ง + มัดจำ  แล้วค่อยสั่งมาดีกว่าครับ....พอซักระยะ จับทางได้ว่า ช่วงไหน ตอนไหน คนใช้พันธ์สัตว์ก็ค่อยสั่งมาล่วงหน้า (แต่ก็ยากอีกครับ เพราะคนเราความอยากมันไม่บอกเวลา ฤดูกาลด้วย)

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน
yutbanhad
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 10:07:54 PM »

ถ้าจะเปิดร้านขาย ต่ำๆก้หลัก แสน ครับ....หมื่นบาท คงต้องรับมาจากตัวแทน แล้วขายต่ออีกทอด (ถ้าอยู่บ้านนอกก็พอไปได้ครับ)

ส่วนพันธ์สัตว์   ก็ใช้การ สั่ง + มัดจำ  แล้วค่อยสั่งมาดีกว่าครับ....พอซักระยะ จับทางได้ว่า ช่วงไหน ตอนไหน คนใช้พันธ์สัตว์ก็ค่อยสั่งมาล่วงหน้า (แต่ก็ยากอีกครับ เพราะคนเราความอยากมันไม่บอกเวลา ฤดูกาลด้วย)
ตามที่คุณเดชอุดมกล่าวมาเลยครับ ความอยากของคนมันไม่บอกเวลา ที่ผมเจอล่าสุดสมาชิกหลายท่านอยากมาดูไก่ไข่ที่ผมเลี้ยงพอมาเจอไก่ดำซื้อไก่ดำไปเลี้ยงมากกว่าไก่ไข่ซะอีกครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ส่วนร้านค้าผมว่าต้องคิดให้ดีครับโอกาสรุ่งกับล่วงพอๆกันครับ

Liked By: 8888
คุณ โอ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:11:41 PM »

ทีแรกว่าจะให้ท่านอื่นๆ ตอบไป แต่ไหนๆก็ไหนๆละ ตอบทิ้งไว้ก็ดีเผื่อเป็นประโยชน์(นิดหน่อยก็ยังดี แหะๆ)
การขายอาหารสัตว์จดทะเบียนที่ปศุสัตว์ครับ มีแบบขายปลีกปีละ 200 กับขายส่งปีละ 300
(เค้าจะให้เราทำป้ายสีแดงตัวหนังสือขาวติดร้านด้วยนะ)
จากนั้นก็เอาใบไปจดทะเบียนพานิชย์ต่อที่ อบจ.จ่ายอีก 50 บาทมั้ง (ไม่รู้ว่าจังหวัดอื่นเหมือนกันไหมนะ)
แรกเริ่มหากสั่ง 1 คันรถ 6 ล้อ 300 ถุง+ จะใช้เงินประมาณ 150,000 บาท +/- ขึ้นอยู่กับเบอร์ที่สั่งและชนิดของอาหาร
อาหารสัตว์จะอยู่้ได้ 3 เดือน ดังนั้น ต้องแน่ใจว่าจะขายให้หมดด้วย
พันธุ์สัตว์หาได้ไม่ยาก ตรงไหนเป็นฟาร์มแวะถามได้เลย(ตรงที่ถามอาจไม่ได้ แต่เค้าจะบอกเราว่าจะหาได้จากไหน)
ถ้าคิดว่าจะลงทุนแค่หลักหมื่น ให้ไปหาเอเยนต์ใหญ่แล้วบอกว่า จะซื้อไปขายต่อ เค้าจะคิดราคาพิเศษให้
ง่าย สะดวก ปลอดภัย ทุนไม่จม ไม่เสี่ยงขาดทุนจากการขายไม่หมด
ถ้าธุรกิจโตขึ้นมากๆ ถึงตอนนั้นสั่งมาเองก็ยังไม่สายครับ
.
.
อาหารปลา.....เครื่องจักรเสียนะครับซ่อมเสร็จประมาณกันยายน ผมเองก็สั่งไม่ได้ครับ เค้าจะป้อนให้แต่รายใหญ่ เก่าแก่ของเค้าก่อนครับ ลูกกระจ๊อกอย่างผมก็แห้วไป(เซลล์บอกมา ไม่รู้จริงไหม)

farmer by finger
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:24:10 PM »

อาหารสัตว์ ถ้าซื้อเครดิต แทบไม่มีกำไรเลยครับ เขาจะตั้งราคาจากโรงงานตามราคาควบคุมของกระทรวงพานิชย์
แล้งกำหนดส่วนลดมาให้ตัวแทน เช่น ลด 3 ลด6 คือ ผู้ค้าส่งได้3% ผู้ค้าปลีกที่รับไปต่อได้ 6%   ซึ่งหักค่าขนส่ง
แล้วได้น้อยมาก

จึงจำเป็นจะต้อง หาเงินสดจำนวนหนึ่งมาซื้อ เพื่อเอาส่วนลดทั้งสองช่วง แต่มันเป็นสินค้าที่หมุนเร็วครับ
บางวันขายได้ 2~3รถ 10ล้อเลย แล้วแต่จะมีลูกค้าแค่ไหน

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์