ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถั่วงอก ถั่วงอก ครับ ^^  (อ่าน 1966 ครั้ง)
onizukaku
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:16:27 PM »

หวัดดีครับทุกๆ ท่าน ที่ผมตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา เพื่ออยากจะสอบถามหน่อยนะครับ ว่าเคยมีใครปลูกถั่วงอกบ้างมั้ยครับ แล้วประสบปัญหาด้านใดบ้างนะครับ ปลูกแล้วจัดจำหน่ายเป็นยังไงบ้างครับ ใครมีประสบการณ์ รบกวนช่วยแชร์ความรู้กันหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ  ยิ้ม ยิ้ม

prtprtza
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:30:49 PM »

ตอนเด็กๆเคยลองหัดทำ แม่ผมบอกว่า "อย่าลำบากเลยคุณ กูไปซื้อกินเองดีกว่า" ยิงฟันยิ้ม

ตอนนี้โตแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปซื้อถั่วเขียวมาลองทำใหม่ดีกว่า พอดีที่บ้านกินก๋วยเตี๋ยวบ่อยๆครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:45:55 PM »

ปัญหาการเพาะถั่วงอกขายหลักๆคือหาซื้อเมล็ดพันธุ์ถั่วเขียวยาก ถึงหาได้ก็มีราคาแพง
ตัวอย่างเช่น ไปซื้อถั่วเขียวจากร้านเมล็ดพันธุ์เขาขายให้ราคา กิโลละ 40-60 บาท
แต่เกษตรกรผู้ปลูกถั่วเขียวขายถั่วเขียวได้ในราคา 20-24 บาท
ทำอย่างไรคนเพาะถั่วงอกจะซื้อเมล็ดพันธุ์ถั่วเขียวได้โดยตรงจากเกษตรกร  ลังเล

เมล็ดถั่วเขียว 1 กิโลกรัม สามารถเพาะเป็นถั่วงอกได้ประมาณ 6-7 กิโลกรัม
ราคาขายถั่วงอกในตลาดสดอยู่ที่ประมาณ กิโลละ 15 บาท

ถ้าซื้อถั่วเขียวกิโลละ 60 บาทเพาะถั่วงอกได้ 6 กิโลถ้าขายได้ 90 บาท จะเหลือ 30 บาท(ยังไม่หักค่าใช้จ่าย)
ถ้าซื้อถั่วเขียวกิโลละ 40 บาทเพาะถั่วงอกได้ 6 กิโลถ้าขายได้ 90 บาท จะเหลือ 50 บาท(ยังไม่หักค่าใช้จ่าย)
ถ้าซื้อถั่วเขียวกิโลละ 25 บาทเพาะถั่วงอกได้ 6 กิโลถ้าขายได้ 90 บาท จะเหลือ 65 บาท(ยังไม่หักค่าใช้จ่าย)

มาดู VDO สอนการเพาะถั่วงอกแบบตัดรากไร้สารฯคอนโด กันครับ

<a href="http://www.youtube.com/v/ttrdaxiFADI" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ttrdaxiFADI</a>

หรือไปดูกระทู้ที่คุณ ชาวนาTM ทำไว้เป็น Step by Step ได้จากกระทู้ตามลิ้งค์ครับ  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=447.0

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
maytheforce
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:43:09 PM »

ผมเคยไปช่วยเพื่อนทำวิจัยแถวๆตลาดใหญ่  อุบลฯ  ชาวบ้านริมแม่น้ำมูลเขาปลูกถั่วงอกขาย  โดยใช้แกลบเผาครับ  เพาะใส่เข่ง 

คร่าวๆนะครับ  โดยใช้เข่งขยะ  ปูแกลบเผา  หว่านเมล็ดสลับกันไปมารดน้ำด้วยน้ำในแม่น้ำมูล  เขาบอกว่าน้ำประปาไม่ดีมีคลอรีน     

มันจะทำให้อะไรสักอย่างนี่และครับ  มันจะแดง  บลาๆๆผมจำไม่ค่อยจะได้  หลายปีมาแล้ว  พอโตได้ที่ก็เอาน้ำมูลอีกเช่นกัน

คราวนี้หอบลงไปล้างในแม่น้ำเลยครับ.. .เป็นภาพวิถีชาวบ้าน  จริงๆ  นกพิราบบินๆ  มากินถั่วเขียวบ้าง  ถั่วงอกบ้าง 

ผมไปถ่ายวีดีโอตอนเช้าๆ  ตีห้ากว่าๆ  สวยมากครับ  กลับไปที่เดิมอีกครั้งหลังผ่านมานาน  ตอนภาพเก่าๆหายไปหมด 

กลายเป็นทางลงไปดูไหลเรือไฟ  ถามว่าไหลเรือมีปีละกี่วัน  กับเพาะถั่วงอกขายเขาทำปีละกี่วัน  ..,ลึกซึ้งนะครับ  เวนคืนที่ดินกระจายเลย

ปล.วิจัยผลกระทบในการก่อสร้างตลาดใหญ่ 
tiger
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:57:37 PM »

ในการหาซื้อเมล็ดพันธุ์ถั่วเขียวนั้นถ้าจะให้ได้ราคาที่ถูกก็ต้องไปหาซื้อที่สหกรณ์ฯ แต่ส่วนใหญ่ก็จะไม่มีเหลือเพราะมีพ่อค้ามาเหมาไปอยู่แล้ว และเมื่อมาอยู่ที่พ่อค้าราคาของถั่วเขียวก็จะปรับขึ้นไปอีก บางที่เดือนนึงขึ้นๆลงๆเหมือนตลาดหุ้นด้วยครับ โกรธ
แต่การเรื่องดูแลให้ใหญ่และสวยงามนั้นไม่ยาก จะมายากอีกทีตอนขายครับ เพราะตามตลาดเขาจะมีรถบรรทุกมาส่งเป็นตันๆ ลงกันหลายๆร้านทั้งตลาด อันนี้ก็อยากให้ลองนำไปส่งให้ร้านก๋วยเตี๋ยวละแวกใกล้บ้านดูอาจจะขายได้ถ้าราคาพอๆกันหรือถูกว่าตลาด ยิ้มเท่ห์
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:08:03 PM »

ในการหาซื้อเมล็ดพันธุ์ถั่วเขียวนั้นถ้าจะให้ได้ราคาที่ถูกก็ต้องไปหาซื้อที่สหกรณ์ฯ แต่ส่วนใหญ่ก็จะไม่มีเหลือเพราะมีพ่อค้ามาเหมาไปอยู่แล้ว และเมื่อมาอยู่ที่พ่อค้าราคาของถั่วเขียวก็จะปรับขึ้นไปอีก บางที่เดือนนึงขึ้นๆลงๆเหมือนตลาดหุ้นด้วยครับ โกรธ
แต่การเรื่องดูแลให้ใหญ่และสวยงามนั้นไม่ยาก จะมายากอีกทีตอนขายครับ เพราะตามตลาดเขาจะมีรถบรรทุกมาส่งเป็นตันๆ ลงกันหลายๆร้านทั้งตลาด อันนี้ก็อยากให้ลองนำไปส่งให้ร้านก๋วยเตี๋ยวละแวกใกล้บ้านดูอาจจะขายได้ถ้าราคาพอๆกันหรือถูกว่าตลาด ยิ้มเท่ห์

ถูกต้องเลยครับ ผมเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวอยู่ ใช้ถั่วงอกวันละ 4-6 กิโลทุกวันไปซื้อที่ตลาดข้างอำเภอ มีแม่ค้าขายถั่วงอกอยู่ 3 เจ้า ตลาดเช้าในหมู่บ้านมีแม่ค้า 2 เจ้า และตามร้านขายของชำที่มีขายผักขายกับข้าว เขาก็มีแบ่งเป็นถุงๆละ 5-7 บาทแต่มีถั่วงอกอยู่ 2-3 ขีด (พอเห็นช่องทางทำตลาดไหมครับ)
หรือถ้าสามารถเพาะถั่วงอกแล้ววี่งส่งตรง ไปตามร้านก๋วยเตี๋ยวได้จะดีมาก(ยังไม่เห็นใครทำ)
ร้านก๋วยเตี๋ยวของผมมีรถมาส่ง ลูกชิ้นแบบต่างๆ เส้นแบบต่างๆ จากรถที่เขาวิ่งส่งประจำ มาจากลำปาง
เหลือผักกับถั่วงอกนี่หละ ที่ยังไม่มีใครวิ่งมาส่งให้ถึงร้าน ต้องไปซื้อที่ตลาดเอง  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

Liked By: onizukaku

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
onizukaku
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:33:55 AM »

ถูกต้องเลยครับ ผมเปิดร้านก๋วยเตี๋ยวอยู่ ใช้ถั่วงอกวันละ 4-6 กิโลทุกวันไปซื้อที่ตลาดข้างอำเภอ มีแม่ค้าขายถั่วงอกอยู่ 3 เจ้า ตลาดเช้าในหมู่บ้านมีแม่ค้า 2 เจ้า และตามร้านขายของชำที่มีขายผักขายกับข้าว เขาก็มีแบ่งเป็นถุงๆละ 5-7 บาทแต่มีถั่วงอกอยู่ 2-3 ขีด (พอเห็นช่องทางทำตลาดไหมครับ)
หรือถ้าสามารถเพาะถั่วงอกแล้ววี่งส่งตรง ไปตามร้านก๋วยเตี๋ยวได้จะดีมาก(ยังไม่เห็นใครทำ)
ร้านก๋วยเตี๋ยวของผมมีรถมาส่ง ลูกชิ้นแบบต่างๆ เส้นแบบต่างๆ จากรถที่เขาวิ่งส่งประจำ มาจากลำปาง
เหลือผักกับถั่วงอกนี่หละ ที่ยังไม่มีใครวิ่งมาส่งให้ถึงร้าน ต้องไปซื้อที่ตลาดเอง  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

ผมก็คิดอยู่แบบนั้นนะครับ แต่ผมลองออกไปสำรวจ เมล็ดที่จะเอามาปลูกนี้ แพงเหมือนกันนะครับ แต่ก็ไม่รู้ว่าจะไปหาซื้อที่ราคาๆ ถูกๆ ได้ที่ไหน ส่วนมากก็โดนพ่อค้า เหมาไปจนหมด ผมอยู๋ที่เชียงใหม่คงจะหายาก ขึ้นะครับ  ยิ้ม ยิ้ม
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์