หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีที่(เป็นปูน/ชายคา)หน้าบ้านและข้างบ้านกว้าง1.5เมตร ยาว25เมตร จะปลูพืชกระถางกลม(ถังส้วม)อะไรด  (อ่าน 3788 ครั้ง)
non1577
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:40:01 PM »

ผมอยู่ทาวน์เฮ้าส์ได้ห้องริม และบ้านผมมีที่+เพิ่มมาอีกจากปรกติคือประมาณ37ตรว.(ตัวบ้านแค่18).. จึงมีพื้นที่หน้าบ้าน+ข้างบ้าน ที่เทปูแล้วเหลือดังกล่าว(เป็นพื้นปุนทั้งหมดครับ.ไม่อยากเจอพื้น)

เมื่อน้ำท่วมสิ่งต่างๆ ที่ถูกวางไว้เสียหายหมด ช่วงนี้เลยทาสีบ้านใหม่และจะปรับภุมิทัศน์ บ้านใหม่ด้วย..

โดยคุยกับภรรเมียไว้ว่า จะซื้อถังส้วมกลมๆ มาตั้งสัก20ลูก..แล้วใส่ปุ่ยใส่ดิน เพื่อปลูกต้นไม้.เพื่อให้ดูร่มรื่น สวยงานและที่สำคัญ..ได้กิน ผลผลิตของมันด้วย...

อยากจะถามเพื่อนๆสมาชิกในนี้ครับ..จะปลูกอะไรดี..ในถังกลม.(ใจอยากปลูกจำพวกยืนต้น)..

ที่ดินในถังสามารถเลี้ยงต้นไม่ได้พอและให้ลูก/ผลได้..

มะนาว.(โรคเยอะ)ได้ไหม  มะยงชิด ได้ไหม..และอื่นๆ..ครับ

ใครมี/เคยปลูกแล้วได้ผล(ต้นอะไรก็ได้) ช่วยแนะนำด้วยครับ(ขอภาพตัวอย่างด้วยครับ)...

ตอนนี้ช่างทาสีบ้านร่วมเสร้จแล้ว...พรุ่งนี้คงทารั้วบ้าน..เสาร์/อาทิตย์นี้คงได้ลงถังกลม

อ้อ..ถังกลมนี้ซื้อได้ที่ไหนราคาไม่แพง(ผมอยุ่ปทุมคลองหลวง คลอง3ครับ) แล้วดินดีๆ ที่ใช้ลงถัง+ปุ๋ยมุลสัตว์..ซื้อได้ที่ไหนครับ

ทุกวันนี้ผมใช้ดิน7ถุง100ครับ.แพงเอาเรื่องเหมือนกัน เพราะต้องใช้ดินถึง20ถุงกลม

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:45:58 PM »

ปลูกพวกผักสวนครัว มั้ยหละครับ

ไม้ผลยืนต้น เกรงว่า ดินจะน้อยไปนะครับ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
non1577
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:50:56 PM »

ผมอยากได้ไม้ยืนต้น(ขนาดเล็ก-กลาง)ครับ มันร่มรื่นเย้นสบายๆดี

ต้นนี้ก็น่าสนครับ แต่ไม่ยืนต้นนาน

Liked By: nok7959
kok1
seller
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:36:37 PM »

แสงแดดเป็นปัจจัยสำคัญที่จะทำให้พืชผลิดอกออกผล ถ้ามีแสงแดดส่องถึงสักครึ่งค่อนวัน ก็ปลูกไปได้เลยครับอย่างที่เราอยากปลูก มะนาวปลูกไว้สักสามต้น ไม่ต้องซื้อมะนาวกินตลอดปี ถ้ามีเวลามากพอ ปลูกผักหน้าดินอายุสั้น มีผักกินได้ตลอดปี ผักบุ้ง คะน้า ผักกาดขาว กวางตุ้ง ปลอดภัยดีมีคุณค่าสูง แต่เก็บผลผลิตหมดเร็วต้องปลูกต้องทำกันตลอด ปลูกผักระยะกลางเก็บกินได้นานเป็นปี พวกพริกขี้หนู มะเขือเปราะ  มะเขือยาว กะเพรา โหระพา  ข่า ตะไคร้ ผักชีลาว ผักชีใบเลื่อย ต้นไม้ข้ามปี มะละกอ มะเขือพวง แค ส้มจี๊ด  ผักกูดอร่อยๆเป็นไม้ประดับสวยงามได้ด้วย  อย่างอื่นๆที่มีพุ่มไม่ใหญ่นักก็ปลูกได้เลยครับตามที่เราชอบ

non1577
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 02:26:12 PM »

สวัสดีครับอ.

18กพ.ผมไปช่วยครับ(ช่วยกิน555)

-------------------------------------

ส้มจี๊ดน่าสนใจครับ..องุ่นปลูกได้ไหมครับ
ninta
*

เขยสารคาม

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:15:50 PM »

ผมว่าปลูกในถุงปุ๋ยก่อนดีกว่ามั้ยครับ
เคียว
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:44:19 PM »

ผมปลูกฝรั่งในกระถางปากกระถางกว้างแค่10-12 นิ้วก็ได้กินเหมือนกันนะ
แต่ต้องรดน้ำทุกเช้าและใส่ปุ๋ยช่วยเวลาเขาออกดอกติดผล ลูกฝรั่งก็โตเท่าๆกับ
ที่เขาขายในตลาดนั่นแร่ะครับ

คมเคียว อันทับ
94 หมู่17 ต.วังแสง อ.แกดำ จ.มหาสารคาม 44190
087-1363196
tiger
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 11:15:25 PM »

บ่อซีเมนต์ราคาประมาณ 180-200 บาท ตามร้านก่อสร้างละแวกบ้านก็น่าจะสะดวกนะครับ
ดิน 7 ถุง 100 บาท ก็ใช้ได้ครับ แต่ขอเพิ่มปุ๋ยคอก(ขี้วัว,ไก่) ลงไปผสมด้วยจะช่วยให้ต้นไม้มีการเจริญเติบโตที่ดีขึ้นนะครับ
ดินสำหรับ 20 บ่อซีเมนต์ คร่าวๆประมาณ300-400 ถุง ผมว่าโทรไปสั่งดินจากโรงงานเลยครับ เขามาส่งให้ได้ถึงบ้านในราคาขายส่งครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: non1577
phalikhit
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:12:44 AM »

1.  ถังซีเมนต์ มันจะไม่เกะกะทางเดินหรือครับ
2. ไม้ยืนต้น  กิ่งมันจะไม่ยื่นออกนอกรั้วหรือครับ
3. ถ้าเตือนแล้วไม่ฟัง  จะปลูกให้ได้  ขอเสนอ
แคเตี้ย  กินดอก กินยอด
เชอรี  กินผล
วาสนา  ทรงสวย (ไม้ประดับ) ดอกหอม
โมกพวง  ดอกหอม
ราตรี ดอกหอม
มะยงชิด กินผล
มะนาว กินผล
มะกรูด กินใบ
ตะไคร้
ต้นหอม(ชนิดที่ไม่ลงหัว อยู่ได้หลายร้อยปี)

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
Chonpratan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:26:39 AM »

อิ อิ ต้นสุดท้าย...หากพี่ฟ้าปลูกไว้ต้องรดน้ำให้ปุ๋ยเองน๊า...ไม่มีใครอยู่ช่วยหรอก  ยิงฟันยิ้ม

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
non1577
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:49:29 AM »

phalikhit

« ตอบ #8 เมื่อ: วันนี้ เวลา 11:12:44 AM »
อ้างถึง
+1 LIKE
1.  ถังซีเมนต์ มันจะไม่เกะกะทางเดินหรือครับ
2. ไม้ยืนต้น  กิ่งมันจะไม่ยื่นออกนอกรั้วหรือครับ
3. ถ้าเตือนแล้วไม่ฟัง  จะปลูกให้ได้  ขอเสนอ
แคเตี้ย  กินดอก กินยอด
เชอรี  กินผล
วาสนา  ทรงสวย (ไม้ประดับ) ดอกหอม
โมกพวง  ดอกหอม
ราตรี ดอกหอม
มะยงชิด กินผล
มะนาว กินผล
มะกรูด กินใบ
ตะไคร้
ต้นหอม(ชนิดที่ไม่ลงหัว อยู่ได้หลายร้อยปี)

(ผมอ้างอิง แล้วส่งไปมันไม่รับข้อมูลครับ/เลยต้องCopyแบบนี้)

------------------------------------

จุดประสงค์คือ ต้องการให้เป้นแบบรั้วประดับสวยงามด้วยครับ...

เรื่องขวางทาง/ดิดตั้วคนอื่น..เดือดร้อนผู้อื่น..ไม่มีครับ..(ผมอยู่ห้องริมครับ)

ซื้อมะยงชิด(กิ่งดูจากแผลตรงโคน)เสียบยอดมาเมื่อก่อนปีใหม่.(พุ่มสวย สูงประมาณ1.30เมตร) กำลังติดลูกเลย(ได้2ช่อประมาณ10ผล)

เลยอยากได้ต้นไม้ผลมาปลูกในบ่อซีเมนต์ครับ มันสวยและดูเรียบร้อยดี..

daecha1121
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 03:43:58 PM »

ที่บ้านคุณเป็นบ้านจัดสรรเหมือนบ้านผมเลย ผมว่าควรปลูกพืชผักสวนครัวดีกว่าเช่น พริก มะเขือ ข่า ตะไคร้ โหรพา กะเพา ดีกว่าครับใช้พื้นที่ไม่มากและยังช่วยลดรายจ่ายอีกด้วย ถ้าจะปลูกไม้ผลดูรูปทรงกิ่งก้านไม่ใหญ่โตเกินไป มะนาว ฝรั่ง มะกอกน้ำ มะละกอพวกนี้ครับ หรือปลูกดอกไม้สวยสวยก็ได้ครับ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 09:17:17 PM »

ลองไปดูการปลูกผักคอนโด ไม่ต้องปลูกบนดินจับผักปลูกลอยฟ้ากันตาม VDO นี้ดูนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

<a href="http://www.youtube.com/v/pzNS28xSUVA" target="_blank">http://www.youtube.com/v/pzNS28xSUVA</a>

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2012, 10:26:31 PM »

ขอบคุณครับ

เป็นอีกความรู้หนึ่ง จากกูรู ผู้ปฏิบัติจริงเลยนะครับ
Athikarn
*

ชมรมรักษ์บ้านเกิด (กุดม่วง)

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 07:01:57 AM »

ท่านพี่อยู่คลอง3 ลองแวะไปซื้อดินที่ตลอดต้นไม้ ตลาดไท ดีกว่าเอาแบบ3ถุงร้อย
ได้ปริมาณเยะกว่าดิน7ถุงร้อยเท่าตัว
ผสมแกลบดำเพิ่มนิดถุงละ35

โคราช บ้านเอง จ้า
non1577
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 09:28:19 AM »

ท่านพี่อยู่คลอง3 ลองแวะไปซื้อดินที่ตลอดต้นไม้ ตลาดไท ดีกว่าเอาแบบ3ถุงร้อย
ได้ปริมาณเยะกว่าดิน7ถุงร้อยเท่าตัว
ผสมแกลบดำเพิ่มนิดถุงละ35

ขอบคุณครับ ผมใช้7ถุง100 มีแต่ขลุยมะพร้าวลาดน้ำก็หมดดินแล้ว

---------------

อ่างซีเมนต์(แบบสวยๆที่ใช้ปลูกต้นไม้ ขายแถวไหนครับราคาประมาณเท่าไร
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์