หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องปั้มชัก กับปั้มหอยโข่ง 2 ใบพัด ว่าอันไหนส่งน้ำในแนวนอนได้ไกลกว่ากัน  (อ่าน 21647 ครั้ง)
zeed
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 10:43:58 PM »

สอบถามเรื่องปั้มชัก กับปั้มหอยโข่ง 2 ใบพัด ว่าอันไหนส่งน้ำในแนวนอนได้ไกลกว่ากันครับ ระยะใช้งานจริงจากอ่างเก็บน้ำ  200 เมตรท่อเมน 1 นิ้ว ท่อย่อย 20 มม.แล้วนำหัวน้ำหยดมาเสียบ(ตอนนี้ใชปั้มหอยโข่ง 1 Hp 1 นื้ว อยู่ครับ)แต่ไม่แรงจึงอยากเปลี่ยนครับ แล้วท่านใดที่ใช้ปั้มชักขอถามหน่อยว่ามันมีปัญหาบ่อยใหมครับ

ขอบคุณครับ

ชาวนา™
Administrator

เกษตรพอเพียง

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 05:28:40 AM »

เคยใช้ปั๊มชักสูบน้ำขนาด 20 มม.  เป็นระยะทางเกือบ 1 กม. ก็ยังได้อยู่ครับ
oat
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:48:51 AM »

ส่งน้ำในแนวนอน ไม่ต้องใช้ปั๊ม แค่ใส่ถังยกสูงขึ้นมานิดนึง ก็ส่งได้เป็นกิโลครับ
ขอให้ท่อใหญ่พอเพียง รองรับอัตราการไหลที่ต้องการเท่านั้นเองครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: nopmtp

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
cat007
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:57:27 AM »

ท่อส่งมันเล็กไปหน่อยครับน่าจะซักสองนิ้วขั้นต่ำ 

tamon
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:26:58 PM »

ขอตอบแบบฟันธงว่าปั๊มชักตัดทิ้งไปเลยครับ มันดีสำหรับการสูบน้ำขึ้นที่สูงมากๆ 50 เมตรขึ้นไปก็ยังได้เช่นสูบน้ำจากลำห้วยขึ้นไปบนเขาแต่จะได้อัตราการสูบ(ปริมาณน้ำ)น้อยไม่เหมาะสมกับการใช้งานการเกษตร

ปั๊มหอยโข่งดีกว่าปั๊มชักมากๆ ครับสำหรับปั๊มสูบน้ำเพื่อการเกษตร
แต่การจะเลือกปั๊มหอยโข่งให้เหมาะสมกับงานหรือมีประสิทธิภาพสูงมันมีปัจจัยประกอบหลายอย่าง เช่นอัตราการไหลหรือปริมาณการสูบน้ำ  ขนาดและความยาวของท่อที่ใช้ ระยะความสูงวัดในแนวดิ่งจากผิวแหล่งน้ำถึงปลายท่อที่รดต้นไม้ ขนาดของปั๊ม ประเภทของปั๊มเช่นปริมาณน้ำมากหรือน้ำน้อย ความดันปั๊มสูงหรือต่ำ กำลังของมอเตอร์หรือเครื่องยนต์ขับปั๊ม ล้วนมีความสัมพันธ์กันครับ
จากปัจจัยต่างๆที่กล่าวมานี้ ถ้าเลือกถูกมีความสัมพันธ์กันดีก็จะมีประสิทธิภาพสูง คือสูบน้ำได้มาก น้ำแรงดี กินไฟหรือน้ำมันน้อย
แต่ถ้าเลือกไม่สัมพันธ์กันมันก็ตรงกันข้าม คือได้น้ำไม่แรง ไม่พอกับความต้องการ เปลืองไฟ เปลืองน้ำมัน หรือบางทีมอเตอร์ปั๊มไหม้ได้ครับ

compact
seller
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:47:06 PM »

คงตอบลำบากครับ เพราะไม่รู้เสปกของปั้มที่จะเอามาเปรียบเทียบกัน

แต่สิ่งที่คุณต้องรู้เกี่ยวกับปั้มหอยโข่ง แบบบ้านๆที่เราใช้อยู่โดยทั่วๆไปที่มีระยะดูดไม่เกินแปดถึงเก้าเมตร ยังแบ่่งย่อยออกมาอีก คือประเภทได้น้ำมาก กับพวกส่งไกล(ปริมาณน้ำก็จะน้อยลงมา)เฮดจะสูง

ปั้มของคุณที่ระบบุมาเป็นปั้มหนึ่งแรงสองใบพัด น่าจะเป็นประเภทส่งไกลครับ ส่วนในกรณีพื้นที่ของคุณปั้มจะส่งน้ำออกมาได้เท่าไหร่คงต้องคำนวนค่าความดันสูญเสีย หรือเฮดลอส แล้วมาเทียบตารางperformanceของปั้มเอา.

ผมก็ยังไม่เข้าใจถึงคำว่าน้ำไม่แรงของคุณทั้งที่คุณใช้แบบหัวน้ำหยด  หรือคุณจะลองทดสอบระบบน้ำของคุณ โดยไปตวงวัดน้ำที่หัวน้ำหยดที่อยู่ไกลที่สุด ปลายสุดของระบบ จับเวลาคำนวนออกมาว่าให้น้ำออกมาตามเสปกของหัวน้ำหยดหรือไม่

ถ้าได้ปริมาณน้ำตามเสปกของหัวน้ำหยด ผมก็ถือว่าปกติ

ถ้าได้ปริมาณน้ำน้อยกว่าเสปก ก็อาจเกิดจาก ปริมาณน้ำในระบบน้อยหรือจำนวนหัวน้ำหยดมากเกินกว่าท่อย่อยจะส่งให้ได้ หรือ หัวน้ำหยดตัน (ปัญหาหลักถ้าคุณไม่ติดตั้งระบบกรอง)

ทีนี้มาพิจารณาที่ท่อเมนขนาดหนึ่งนิ้วของคุณ  ตามเสปกท่อพีวีซีรับอัตราการไหลของน้ำได้สูงสุด 3.82ลบ.ม.ต่อชม. ถ้าปล่อยน้ำอัตราการไหลสูงกว่านี้ ทิศทางการไหลของน้ำจะเป็นแบบปั้นป่วน มีผลทำให้สูญเสียแรงดันเพิ่มขึ้น ปริมาณน้ำที่ได้จะน้อยลง...
 คิดว่าปั้มของคุณน่าจะส่งน้ำออกมาได้เยอะกว่าท่อหนึ่งนิ้วมาก

ดังนี้ปัญหาแรก ก็ควรเปลี่ยนท่อเมนใหญ่ขึ้น ส่วนจะขนาดเท่าไหร่ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถของปั้มคุณ ... โดยทั่วไปหลักๆก็ ท่อ2นิ้วรับอัตราการไหลของน้ำได้สูงสุด 12.46ลบ.ม.ต่อชม., ท่อ2นิ้วครึ่งรับอัตราการไหลของน้ำได้สูงสุด 20.2ลบ.ม.ต่อชม., ท่อ3นิ้วรับอัตราการไหลของน้ำได้สูงสุด 27.7ลบ.ม.ต่อชม.

ปัญหาต่อมา ระบบกรองอย่าลืมติดตั้งด้วยน่ะครับ

สงสัยอะไรก็ถามมาครับ เรียนรู้ร่วมกัน
tamon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 03:56:57 PM »

+1 LIKE
ตามที่คุณ compact ว่ามาก็ใช่ทั้งนั้น มีรายละเอียดปลีกย่อยอีกหลายอย่าง  ดีครับช่วยๆ กันตอบแนะนำกันไป

zeed
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 08:34:03 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบครับ ผมรู้ปัญหาของผมแล้วครับน่าจะมาจากท่อเมนที่มีขนาดแค่ 1 นิ้วซึ่งทำให้น้ำไหลได้แค่ 3,820 ลิตรต่อชั่วโมงซึ่งปั้ม 1 นิ้ว 1 Hp ของผมมีอัตราจ่ายน้ำอยู่ที่ 100 ลิตรต่อนาทีหรือเท่ากับ 6,000 ลิตรต่อชั่วโมง

ขอถามต่อว่าถ้าผมเปลี่ยนท่อเมนเป็น2นิ้วผมใช้ปั้มตัวเดิมได้หรือเปล่าครับ ปั้มตัวเดิมท่อดูดและท่อส่ง 1 นิ้วครับ มีขนาด 1 Hp อัตราจ่ายน้ำอยู่ที่ 100 ลิตรต่อนาที หรือใช้ปั้มแบบตัวเดิมต่อขนานกัน 2 ตัวแล้วใช้ท่อส่งขนาด 2 นิ้ว(พอดีมีปั้มอยู่แล้วครับ)

ขอบคุณครับ

compact
seller
*

« ตอบ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:11:33 AM »

สามารถใช้ปั้มตัวเดิมได้เลยครับ เพราะ ค่าเฮดของปั้มคุณสูงอยู่แล้ว (น่าจะ 40 เมตร) ระบบน้ำของคุณถ้าเป็นพื้นที่ราบทั้งหมดตั้งแต่ปั้มจนถึงสวน แล้วใช้หัวน้ำหยดทั้งหมด ความดันสูญเสียน่าจะอยุ่ประมาณ 10-12 เมตร

และถ้าคุณจะต่อพวงปั้มน้ำอีกตัว ท่อเมนควรเพิ่มขนาดมาเป็น2 1/2 ครับ หรือ เพิ่มขึ้นมาอีก 1 เบอร์จากขนาดท่อพีวีซีที่เทียบกับปริมาณน้ำที่ปั้มสามารถจ่ายออกมาได้
zeed
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 09:59:05 AM »

ขอบคุณครับ
peakpin8
*

เปลี่ยนพลังงานแสงแดดให้เป็นพลังงานไฟฟ้า

« ตอบ #10 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:45:19 PM »

http://www.sti-inter.com/th_products.asp?catid=1
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์