หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนานเฉาเว่ย  (อ่าน 44252 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #64 เมื่อ: เมษายน 23, 2012, 01:14:32 PM »

โอ้โหๆๆๆ เมล็ดอวบเต่งน่าเจี๊ยะทีเดียวค่ะพี่ต้อม
ข้าวเบอร์รี่ของพี่ต้อมที่บ้านโมยังไม่ออกเลย
อากาศร้อน กินน้ำเยอะมากๆค่ะ แต่ละแปลงช่วงนี้ น้ำขอดทุกวัน
ใส่ขังน้ำกว่าจะครบทุกแปลงนี่ ครึ่งชั่วโมง(เฉพาะแปลงข้าว) ค่าน้ำมาเมื่อไหร่ เตรียมวิ่งหนีแม่บ่นได้เลย ยิ้มกว้างๆ
แต่กลับมาจากเที่ยวเห็นปทุมในกระถางออกแล้วค่ะ
ว่าแต่  ช่วงติดรวงเค้าต้องงดน้ำ 7 วันด้วยนะคะพี่ต้อม (ไม่รู้งดทำไมน๊ออออ)
ตอนนี้โมกำลังงดน้ำข้าวในกระถาง เมล็ดที่ได้ยังไม่เห็นจะเต่งเหมือนของพี่ต้อมเลยค่ะ
เดี๋ยวครบ7วัน ใส่น้ำดู อาจจะเต่ง ตึง เต็ง โต๊ดดดดมั่งก็ได้นะค้าบ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

เหอ ๆ  ๆ  พี่ต้อมภาคภูมิใจมากที่ปลูกข้าวออกรวงได้
แต่ว่าเรื่องอดน้ำ เขาคงจะอดไปเรียบร้อยแล้ว ช่วงสงกรานต์
พี่ต้อมไม่มาทำงาน ไม่ได้อยู่รดน้ำ 

รอเจ้านายบ่นเรื่องค่าน้ำขึ้นอยู่เหมือนกันเนี่ยยยย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

patcha.c
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #65 เมื่อ: เมษายน 27, 2012, 12:39:29 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  รวงข้าว สวยงามมากค่ะ

anngle
*

« ตอบ #66 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 03:53:12 PM »

งามทุกต้นเลยค่ะ  อายจัง อายจัง
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Moderator
*

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #67 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 04:31:17 PM »

สวัสดีคะพี่ต้อม..น้องเอาการบ้าน ล่าสุดมาส่งค่ะ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Moderator
*

« ตอบ #68 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 05:13:57 PM »

สวัสดีค่ะ คุณน้องภา พี่อุตสาห์เลือกกิ่งที่ขี้ริ้ว ขี้เหร่ ที่สุดให้น้องนะ
หวังว่าให้ไปอยู่กับน้อง ก็จะสดใส ปิ๊งปั๊ง ขึ้นมา
แล้วก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ   อายจัง อายจัง อายจัง

ดูเหมือนว่า ตุ่มรากกำลังจะงอกเพิ่ม
อีกไม่นาน ตายอดตรงโคนใบก็จะแตกออกมา 
หรือว่าตายอดแตกแล้วนะ ภาพไม่ค่อยชัด

เลี้ยงเก่งแบบนี้  เอารางวัลไปเลย BB 1 กิ่ง  (รออีก 2 คิวเท่านั้นเอง)  ยิ้ม
Pa ketnet
Moderator
*

« ตอบ #69 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:12:21 PM »

สวัสดีค่ะ คุณน้องภา พี่อุตสาห์เลือกกิ่งที่ขี้ริ้ว ขี้เหร่ ที่สุดให้น้องนะ
หวังว่าให้ไปอยู่กับน้อง ก็จะสดใส ปิ๊งปั๊ง ขึ้นมา
แล้วก็ไม่ผิดหวังจริง ๆ   อายจัง อายจัง อายจัง

ดูเหมือนว่า ตุ่มรากกำลังจะงอกเพิ่ม
อีกไม่นาน ตายอดตรงโคนใบก็จะแตกออกมา 
หรือว่าตายอดแตกแล้วนะ ภาพไม่ค่อยชัด

เลี้ยงเก่งแบบนี้  เอารางวัลไปเลย BB 1 กิ่ง  (รออีก 2 คิวเท่านั้นเอง)  ยิ้ม

โอเช..ตามนั้น..ดีใจที่ซู๊ดเลย..เง้อ..นี่เลือกกิ่งให้เค้าแล้วใช่ไหม.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Moderator
*

« ตอบ #70 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:31:15 PM »

โอเช..ตามนั้น..ดีใจที่ซู๊ดเลย..เง้อ..นี่เลือกกิ่งให้เค้าแล้วใช่ไหม.. จุมพิต จุมพิต จุมพิต

กว่าจะคัดสรรได้ เลือกแล้ว เลือกอีก จับกิ่งโน้น วางกิ่งนั้น
แล้วก็มาลงเอยที่กิ่งเนี๊ย มิเสียแรง มิเสียแรง   อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Huy54
nittayaBE
*

« ตอบ #71 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 08:59:42 PM »

ยู๊ฮู...คุณต้อมคะ

ประมาณ สิ้นเดือน ป้าบีจะส่งตัวประกันไปให้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม
Moderator
*

« ตอบ #72 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 09:38:57 PM »

ยู๊ฮู...คุณต้อมคะ

ประมาณ สิ้นเดือน ป้าบีจะส่งตัวประกันไปให้นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

ป้าบีจะกลับมาแล้วเหรอคะ

เดี๋ยวคุยหลังไมค์ต่อนะคะ  ยิ้ม
anngle
*

« ตอบ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:49:53 PM »

สวัสดีคะพี่ต้อม..น้องเอาการบ้าน ล่าสุดมาส่งค่ะ

ต้นนี้คือต้นวนิลา ที่ใช้ดอกในการประกอบอาหารหรือเปล่าค่ะ ถ้าใช่เลี้ยงยากไหมเอ่ย ฮืม

Moderator
*

« ตอบ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:37:02 AM »

ต้นนี้คือต้นวนิลา ที่ใช้ดอกในการประกอบอาหารหรือเปล่าค่ะ ถ้าใช่เลี้ยงยากไหมเอ่ย ฮืม

ใช่จ้า  เลี้ยงไม่ยาก ขนาดน้องภา ฝีมือขั้นเทพ (ยัง งง งวย) รับไปเลี้ยงยังรอดเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Pa ketnet
Moderator
*

« ตอบ #75 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 10:41:23 AM »

ใช่จ้า  เลี้ยงไม่ยาก ขนาดน้องภา ฝีมือขั้นเทพ (ยัง งง งวย) รับไปเลี้ยงยังรอดเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ไม่อยากจะโชว์ ผลงานชิ้นล่าสุดเร้ย..เดี๋ยวจะอายกัน.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Moderator
*

« ตอบ #76 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 11:07:45 AM »

น่านนนแน่ ได้ที  ส่งมาไหลนึงเลยย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

o___O
*

« ตอบ #77 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 11:04:28 AM »

ณ วันที่ 22 พฤษภาคม 2555 ค่า

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"
Moderator
*

« ตอบ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2012, 02:18:33 PM »

^
^

เกี่ยวได้ยัง  หุงแล้วเอามาโชว์เลยนะ เดี๋ยวมีรางวัลให้อีก  ยิ้ม

Liked By: BoomBeam, o___O, Huy54
Moderator
*

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2012, 06:37:25 PM »

ม่วงเทพรัตน์ จากคุณตั๋น klektan  ยิ้ม

ขาวเทพรัตน์ จากป้ามูน puckishmoon  ยิ้ม

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์