หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนานเฉาเว่ย  (อ่าน 44280 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 11:44:20 AM »

คนสวยปลูกอะไรก็งามครับ ยิ้ม  ต้นมะเดื่ออิหร่าน ดูขึ้นแออัดมาก  ถ้าจะถอนทิ้งก็โยนมาทางนี้นะครับ  จุมพิต

เห็นข้อความนี้ ต้อง login เข้ามาตอบทันควัน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะเดื่ออิหร่าน เอาเมล็ดไปเพาะเลยดีกว่าไม๊คะ  ยิ้ม

Liked By: o___O, Huy54

kondoy_namnao
เกษตรกรมือใหม่
*

ขออยู่แบบพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีวา

« ตอบ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:36:18 PM »

คนสวยปลูกอะไรก็งามครับ ยิ้ม  ต้นมะเดื่ออิหร่าน ดูขึ้นแออัดมาก  ถ้าจะถอนทิ้งก็โยนมาทางนี้นะครับ  จุมพิต

เห็นข้อความนี้ ต้อง login เข้ามาตอบทันควัน อิอิ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

มะเดื่ออิหร่าน เอาเมล็ดไปเพาะเลยดีกว่าไม๊คะ  ยิ้ม
เตรียมดินลงกระถาง  รอแล้วครับ  โยนมาเลยครับ  เมล็ดก็ได้  เป็นต้นแล้วยิ่งดีครับ;D

คนดอยน้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์
Moderator
*

« ตอบ #34 เมื่อ: มีนาคม 21, 2012, 01:50:17 PM »

ลีลาวดีเพาะเมล็ด Padee ค่ะ
เห็นคุณป้าดีแจกเมล็ด เลยเอาผลงานปีที่แล้วมาส่งซะหน่อยค่ะ
ติดมา 2 ต้น
เริ่มเพาะประมาณ เดือน 6 ปี 54 ค่ะ 
ชอบแดดมากค่ะ โตเร็ว ยิ้ม

โชว์เรียวขาอวบ ๆ ในถุงข้าว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Moderator
*

« ตอบ #35 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 10:03:33 AM »

เพาะม่วงเทพรัตน์ให้งอกภายใน 5 วัน
พอโตอีกหน่อยก็ยกทั้งฟองน้ำลงดินเลย
หรือจะลองปลูกต่อแบบไฮโดร ฯ ก็ได้ค่ะ  ยิ้ม

ของเดิมเพาะในดิน 2 - 3 สัปดาห์ กว่าจะงอก
แล้วก็เลี้ยงยาก ที่เห็นในภาพตายหมดแล้วค่ะ
รอลุ้นในฟองน้ำใหม่  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 23, 2012, 10:06:26 AM โดย Tome » บันทึกการเข้า
dong dok mai
*

ความงอกงามของต้นไม้ที่คุณปลูกจะบอกว่า "คุณรักต้นไม้" แค่ไหน

« ตอบ #36 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 11:06:42 AM »

ง่าาาา ของพี่ต้อมงอกแล้ว
ของพระจันทร์เพาะในขุยมะพร้าวยังไม่งอกเลย  ร้องไห้
.......................
ว่าแต่ หลายต้นเริ่มงอกแล้ว ต้องทำการบ้านส่งบ้างซะแล้วเรา ยิงฟันยิ้ม

Liked By: BoomBeam, Huy54

การบ้านของพระจันทร์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=61805.0
ดง ดอก ไม้ ที่บ้านพระจันทร์
http://www.facebook.com/dongdokmai
Moderator
*

« ตอบ #37 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 01:14:30 PM »

ง่าาาา ของพี่ต้อมงอกแล้ว
ของพระจันทร์เพาะในขุยมะพร้าวยังไม่งอกเลย  ร้องไห้
.......................
ว่าแต่ หลายต้นเริ่มงอกแล้ว ต้องทำการบ้านส่งบ้างซะแล้วเรา ยิงฟันยิ้ม

ลุ้นให้งอก ลุ้นให้งอก   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Huy54
o___O
*

« ตอบ #38 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 12:21:49 AM »

พี่ต้อมคะ ถ้าเอาฟองน้ำมาเพาะแบบไฮโดรมั่ง โมต้องแช่ปุ๋ยA+Bด้วยเปล่าคะ รึเพาะในน้ำได้เลยค่ะ
กลัวเพาะในดินไม่งอกจังเลยค่ะ พรุ่งนี้ไปหาซื้อฟองน้ำมั่งดีกว่าค่ะ

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"
Moderator
*

« ตอบ #39 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 09:42:34 AM »

พี่ต้อมคะ ถ้าเอาฟองน้ำมาเพาะแบบไฮโดรมั่ง โมต้องแช่ปุ๋ยA+Bด้วยเปล่าคะ รึเพาะในน้ำได้เลยค่ะ
กลัวเพาะในดินไม่งอกจังเลยค่ะ พรุ่งนี้ไปหาซื้อฟองน้ำมั่งดีกว่าค่ะ

ฟองน้ำแช่น้ำเปล่าค่ะ โรยเมล็ดไว้ด้านบนเลย กระจาย ๆ หน่อย เดี๋ยวงอกออกมาจะได้ไม่เป็นกระจุก
คอยเอาน้ำหยดเมล็ด ไม่ให้เมล็ดแห้ง  5 - 6 วัน เตรียมตัวกระโดดได้เลย งอกแน่นอน

แนะนำให้เพาะในฟองน้ำดีกว่าค่ะ
เพาะในดินเสี่ยงไม่งอก ใส่ไปตั้งเยอะงอก 4 -5 ต้น

ในฟองน้ำใส่นิดเดียว งอกซะ จะเลี้ยงไม่ไหว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปล. รู้วิธีเพาะแล้ว เดี๋ยวรอบสองจะให้น้อยกว่ารอบแรกครึ่งนึงเลย  จะได้แบ่งกันได้หลายคนหน่อยค่ะ   ยิ้ม

Liked By: o___O, Huy54
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 10:08:20 AM โดย Tome » บันทึกการเข้า
Moderator
*

« ตอบ #40 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:40:40 AM »

บัวดินสีชมพูดอกใหญ่ จากคุณ amonz ค่ะ
ดอกใหญ่และสวยมากค่ะ จัดการผสมเกสรเรียบร้อยแล้ว ยิ้ม

Moderator
*

« ตอบ #41 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 10:49:44 AM »

ความคืบหน้า วนิลา
กิ่งมาจากเชียงใหม่ อีก 2 สัปดาห์ จะส่งตัวขึ้นเชียงรายต่อค่ะ
คุณพิษณุหายไปไหนน๊า ไม่เห็นที่บอร์ดเลย  ยิ้ม

ไปอ่านมาว่า ถ้าเลื้อยขึ้นจะไม่ออกดอก ต้องจับนอน และตัดยอดเพื่อกระตุ้นการออกดอก
เดี๋ยวตัดตุ้มยอดส่ง แล้วจะจับให้เลื้อยในแนวนอนแล้วจะลองปล่อยแล้ว  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2012, 11:04:36 AM โดย Tome » บันทึกการเข้า
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #42 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 11:20:17 PM »

เวียนมาดูการบ้านคุณTome หลา่ยรอบ  เก่้งมากนะคะจะขอลอก วนิลา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
Moderator
*

« ตอบ #43 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 12:35:39 PM »

เวียนมาดูการบ้านคุณTome หลา่ยรอบ  เก่้งมากนะคะจะขอลอก วนิลา  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

รอป้าดีให้มาตรวจลีลาวดีตั้งนาน แอบย่องมาแล้วเงียบ ๆ นี่เอง
ต้องขอบคุณวนิลา ที่ทำให้ป้าดีเปิดเผยตัวว่ามาแล้วหลายรอบ  อิอิ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Noo ^o^
*

ทำใจให้เป็นสุขในทุก ๆ วันของชีวิต

« ตอบ #44 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 07:47:51 PM »

เพาะม่วงเทพรัตน์ให้งอกภายใน 5 วัน
พอโตอีกหน่อยก็ยกทั้งฟองน้ำลงดินเลย
หรือจะลองปลูกต่อแบบไฮโดร ฯ ก็ได้ค่ะ  ยิ้ม

ของเดิมเพาะในดิน 2 - 3 สัปดาห์ กว่าจะงอก
แล้วก็เลี้ยงยาก ที่เห็นในภาพตายหมดแล้วค่ะ
รอลุ้นในฟองน้ำใหม่  ยิ้ม

เมล็ดเล็กยังกะสปอร์เฟิร์น เป็นโอ๋คงไม่รู้นึกว่าฟองน้ำขึ้นราแน่ ๆ เลยค่ะ ยิ้มกว้างๆ

244/245  ม.1  มบ.พฤกษาวิลล์ 9  ต.แพรกษาใหม่  อ.เมือง  สมุทรปราการ  10280
Moderator
*

« ตอบ #45 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:01:41 PM »

^
^
เลี้ยงยากสุด ๆ เปิดฝากล่องวันเดียวล้มหมดเลย  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Moderator
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 09:03:35 PM »

ปอโมโรเฮยะ จากคุณนา keith
เชื่อป่ะ ต้นแค่เนี้ย  ออกดอกออกฝักแล้ว แก่แดดจริง ๆ เลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

การบ้านชิ้นต่อไปของคุณนา นางพญาเสือโคร่ง วันนี้เพิ่งเริ่มเพาะ แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 25, 2012, 09:48:14 PM โดย Tome » บันทึกการเข้า
paparara
เรามีความสุขเมื่อเป็นผู้รับ แต่จะสุขมากกว่าเมื่อเป็นผู้ให้
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มีนาคม 25, 2012, 10:04:03 PM »

ฟองน้ำแช่น้ำเปล่าค่ะ โรยเมล็ดไว้ด้านบนเลย กระจาย ๆ หน่อย เดี๋ยวงอกออกมาจะได้ไม่เป็นกระจุก
คอยเอาน้ำหยดเมล็ด ไม่ให้เมล็ดแห้ง  5 - 6 วัน เตรียมตัวกระโดดได้เลย งอกแน่นอน
แนะนำให้เพาะในฟองน้ำดีกว่าค่ะ
เพาะในดินเสี่ยงไม่งอก ใส่ไปตั้งเยอะงอก 4 -5 ต้น
ในฟองน้ำใส่นิดเดียว งอกซะ จะเลี้ยงไม่ไหว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ปล. รู้วิธีเพาะแล้ว เดี๋ยวรอบสองจะให้น้อยกว่ารอบแรกครึ่งนึงเลย  จะได้แบ่งกันได้หลายคนหน่อยค่ะ   ยิ้ม
นี่ถ้าเห็นวิธีเพาะแบบคุณต้อมก่อนปลาคงจะได้ลองบ้าง  ยิ้ม แต่นี้มาเห็นตอนโรยลงดินหมดแล้ว ก็คงต้องมานั่งลุ้นตัวโก่งเลยเรา ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์