ข่าว
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนานเฉาเว่ย  (อ่าน 32462 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 12:52:11 PM »

ีup เพิ่มค่ะ  ยิ้ม

gemboy
เกษตรกรมือใหม่
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 03:44:20 PM »

แวะมาเยี่ยมครับผม... ยิ้ม

มะยมแดงปลูกได้กี่ปีแล้วครับ คุณต้อม.....     ติดผลแล้วเยี่ยมเลยครับ.... อายจัง อายจัง
ที่บ้านผมยังไม่มีแววว่าจะติดลูกเลยนะครับ...

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
Moderator
*

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2013, 04:22:32 PM »

มะยมแดงปลูกได้กี่ปีแล้วครับ คุณต้อม.....     ติดผลแล้วเยี่ยมเลยครับ.... อายจัง อายจัง
ที่บ้านผมยังไม่มีแววว่าจะติดลูกเลยนะครับ...

หวัดดีค่ะ

มะยมแดง เพาะเมล็ด เมื่อเดือน 4 ปี 54 ค่ะ  (เมล็ดจากบอร์ดแจกค่ะ)
เริ่มติดดอก ปีครึ่ง เริ่มติดผล 2 ปีค่ะ  ยิ้ม

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมค่ะ  จุมพิต

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2013, 04:41:21 PM โดย Tome » บันทึกการเข้า
junejiw..
*

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 11, 2013, 10:56:05 AM »

มะยมแดงปลูกได้กี่ปีแล้วครับ คุณต้อม.....     ติดผลแล้วเยี่ยมเลยครับ.... อายจัง อายจัง

หวัดดีค่ะ

มะยมแดง เพาะเมล็ด เมื่อเดือน 4 ปี 54 ค่ะ  (เมล็ดจากบอร์ดแจกค่ะ)
เริ่มติดดอก ปีครึ่ง เริ่มติดผล 2 ปีค่ะ  ยิ้ม

ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมค่ะ  จุมพิต

มีเมล็ดมะยมแดงหรือป่าวค่ะตามมาจากกระทู้ที่เคยแจกเมล็ดพันธุ์นะค่ะ

Liked By: Huy54, mion4you
Moderator
*

« ตอบ #116 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 03:23:26 PM »

ทับทิมอินเดีย เพาะเมล็ดต้นปี 55 
เริ่มติดดอกแล้วค่ะ

nong-jod
*

« ตอบ #117 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 04:11:45 PM »

น้องโจ๊ดขอจอง 1 ลูกนะคะ พี่ต้อมคนสวย... จุมพิต จุมพิต

Liked By: Huy54, sumroeng, Supapor
Moderator
*

« ตอบ #118 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2014, 04:27:22 PM »

มีแนวโน้มว่า จะเห็นแต่ดอก
ที่ปลูกเค้า เป็นแค่ตะกร้าห้อยอยู่ริมระเบียง  ยิ้ม
sumroeng
seller
*

« ตอบ #119 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 05:59:38 AM »

ทับทิมอินเดีย เพาะเมล็ดต้นปี 55 
เริ่มติดดอกแล้วค่ะ

เซียนเพาะเมล็ดจริงๆ อายจัง อายจัง
เพาะเมล็ดอะไรก็ออกดอกออกผลทั้งน้าน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

น้องโจ๊ดขอจอง 1 ลูกนะคะ พี่ต้อมคนสวย... จุมพิต จุมพิต

คนนี้หม่ำ..อย่างเดียว อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
Moderator
*

« ตอบ #120 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2014, 10:57:40 AM »

555+++  มีจารย์ดีก็เงี้ยแหละ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Moderator
*

« ตอบ #121 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:38:55 PM »

เมืื่อก่อนไม่ค่อยชอบต้นไม้เพาะเมล็ด ช้า รอนาน กว่าจะออกดอก ติดผล ตามประสาคนใจร้อน
ปัจจุบันเริ่มเปลี่ยนความคิด หลังจากไม้เพาะเมล็ด ทยอยติดดอก ออกผลเรื่อย ๆ ในระยะไม่ถึง 3 ปี
ทั้งที่ปลูกในกระถาง เรียกว่าลุ้นให้ไม้เพาะเมล็ดติดดอกออกผล ยังง่ายกว่าลุ้นหวยซะอีก   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หลังจากทับทิมติดดอก ก็มีอีกต้นที่ลุ้นคือ ฝรั่งไทยไส้แดง แรก ๆ อยู่กระถางเล็ก 6 นิ้ว
ไม่ค่อยได้สนใจ เพราะไม่ได้ตั้งใจเพาะเลยต้นนี้ เป็นเมล็ดที่เกิดจากการล้างเพื่อแจก เหมือนกับทับทิม
แล้วหล่นลงกระถางบัวดิน ช่วงต้นปี 55 พองอกมาก็สงสาร ไม่คิดถอนทิ้ง
ได้น้ำมั่ง อดน้ำมั่ง  เพื่อบังคับบัวดินให้ออกดอก

แถวที่ทำงานเค้าทิ้งลังโฟม ก็ทะยอยเก็บ ๆ มาปลูกต้นไม้แทนกระถาง
ฝรั่งต้นนี้รักน้อยที่สุด จึงได้ย้ายอยู่ในลังโฟมเมื่อ 4 เดือนที่ผ่านมา
แต่ก็ไม่ถอดกระถางออก เอากระถางตั้งลังโฟมเอาดินกลบตรูดกระถางเท่านั้น
เป็นจังหวะที่ฝนมาถี่ พอได้อยู่ที่ที่ดีขึ้น เริ่มแตกกิ่ง แตกยอด เราก็ลุ้น อยากให้ติดดอกเหมือนกับทับทิม

หยุดไป 2 วัน วันนี้สังเกต ทำไมมดดำกับเพลี้ย มันขึ้นต้นฝรั่งเยอะจัง
ก็เลยไล่ยกยอดดู  อุ๊ต๊ะ ฝรั่งติดดอก เป็นอะไรที่ยอดมาก
จากนี้ไปก็รอลุ้น ให้ติดผล และรสชาติ จะแย่หรือเท่าหรือดีกว่าผลที่ซื้อมา ก็ดูกันต่อไปค่ะ  ยิ้ม

ลังโฟม บนพื้นปูน มีพืชอยู่ 6 ชนิด  ยิ้ม

Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #122 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:45:26 PM »

ถางนี้มี ต้นไม้กี่ ชนิด  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
Moderator
*

« ตอบ #123 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 12:49:55 PM »

ถางนี้มี ต้นไม้กี่ ชนิด  โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

อีก 5 ชนิด มีไรบ้าง ตอบถูกเด๋วตอนฝรั่งให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
sumroeng
seller
*

« ตอบ #124 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:44:31 PM »

เมืื่อก่อนไม่ค่อยชอบต้นไม้เพาะเมล็ด ช้า รอนาน กว่าจะออกดอก ติดผล ตามประสาคนใจร้อน
ปัจจุบันเริ่มเปลี่ยนความคิด หลังจากไม้เพาะเมล็ด ทยอยติดดอก ออกผลเรื่อย ๆ ในระยะไม่ถึง 3 ปี
ทั้งที่ปลูกในกระถาง เรียกว่าลุ้นให้ไม้เพาะเมล็ดติดดอกออกผล ยังง่ายกว่าลุ้นหวยซะอีก   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หลังจากทับทิมติดดอก ก็มีอีกต้นที่ลุ้นคือ ฝรั่งไทยไส้แดง แรก ๆ อยู่กระถางเล็ก 6 นิ้ว
ไม่ค่อยได้สนใจ เพราะไม่ได้ตั้งใจเพาะเลยต้นนี้ เป็นเมล็ดที่เกิดจากการล้างเพื่อแจก เหมือนกับทับทิม
แล้วหล่นลงกระถางบัวดิน ช่วงต้นปี 55 พองอกมาก็สงสาร ไม่คิดถอนทิ้ง
ได้น้ำมั่ง อดน้ำมั่ง  เพื่อบังคับบัวดินให้ออกดอก

แถวที่ทำงานเค้าทิ้งลังโฟม ก็ทะยอยเก็บ ๆ มาปลูกต้นไม้แทนกระถาง
ฝรั่งต้นนี้รักน้อยที่สุด จึงได้ย้ายอยู่ในลังโฟมเมื่อ 4 เดือนที่ผ่านมา
แต่ก็ไม่ถอดกระถางออก เอากระถางตั้งลังโฟมเอาดินกลบตรูดกระถางเท่านั้น
เป็นจังหวะที่ฝนมาถี่ พอได้อยู่ที่ที่ดีขึ้น เริ่มแตกกิ่ง แตกยอด เราก็ลุ้น อยากให้ติดดอกเหมือนกับทับทิม

หยุดไป 2 วัน วันนี้สังเกต ทำไมมดดำกับเพลี้ย มันขึ้นต้นฝรั่งเยอะจัง
ก็เลยไล่ยกยอดดู  อุ๊ต๊ะ ฝรั่งติดดอก เป็นอะไรที่ยอดมาก
จากนี้ไปก็รอลุ้น ให้ติดผล และรสชาติ จะแย่หรือเท่าหรือดีกว่าผลที่ซื้อมา ก็ดูกันต่อไปค่ะ  ยิ้ม

ลังโฟม บนพื้นปูน มีพืชอยู่ 6 ชนิด  ยิ้ม

มาช่วยลุ้นอีกคน  ยิ้ม ยิ้ม
ไม้เพาะเมล็ด จะตื่นเต้น เร้าใจก็ตอนที่คอยลุ้นช่วงติดดอกเนี่ยแหล่ะ หากติดผล แล้วผลออกมาเป็นบวก เหอๆ หายเหนื่อยเป็นปลิดทิ้งเชียวล่ะ

ปล. ตอนกิ่งแล้วส่งไปคลองสามวาด่วนเลย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
     จะเอาไปฝากกับตอฝรั่งกลมสาลี่ ที่ตอนนี้เอาฝรั่งไส้แดงไต้หวันฝากไว้1 แหล่ะ รอฝรั่งไส้แดงอินโดอีกตัวเป็น 2
     รอฝรั่งไทยไส้แดงศรีมณี(เด้ง) อีกตัวเป็น3 สหาย คงจ๊าบน่าดู..  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Huy54, mion4you

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
Moderator
*

« ตอบ #125 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 01:59:04 PM »

555 +++ ชื่อพันธุ์เข้าท่า   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เด๋วพรุ่งนี้ จัดการควั่นกิ่งเลยค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Supapor, Huy54, mion4you
Moderator
*

« ตอบ #126 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 02:15:53 PM »

ตบท้ายด้วย มะเดื่อญี่ปุ่น
วันศุกร์เธอเริ่มมีรอยม่วง ๆ หวังว่าวันจันทร์เธอจะรอเรา
แล้วเธอก็รอจริง ๆ แบบเต็มที่เลย ลองจับ อ๊ะ ไม่หลุดติดมือ
หยิบกล้องชักภาพซะหน่อย จากนั้นก็ลองขยับ ยัง ยัง ไม่หลุด ต้องออกแรงปลิดขั้ว
จึงได้เธอมาอยู่ในอุ้งมือ ภาพหลังจากนี้ไม่มี เพราะอดใจไม่ไหวที่จะถ่ายต่อ
รสชาติ ฟินสุด ๆ  กับไม้ผลที่ปลูกเองกับมือ  ยิ้ม

Moderator
*

« ตอบ #127 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2014, 03:06:30 PM »

หลังจากคุยกับท่านจารย์  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
เรื่องหลังใบแดง หลังใบขาว ก็ขึ้นไปถ่ายรูปหลังใบชุดแรก
พอจะมาลงเครื่อง ก็ปรากฎว่า mem กล้อง ต้องฟอแมตใหม่ ไวรัสคงลงกรทันหัน
ต้องตัดใจฟอแมต รูปที่มีอยู่หายเกลี้ยง
แล้วก็ไปถ่ายใหม่ คงเป็นนิมิตหมายที่ดีที่จะได้พันธุ์ดี  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Supapor, Huy54, mion4you
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 [8] 9   ขึ้นบน
  พิมพ์