หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนานเฉาเว่ย  (อ่าน 37766 ครั้ง)
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:59:50 AM »

กระทู้เก่าเกิน 15 หน้า แล้วก็แก้หัวข้อไม่ได้แล้ว ขอเริ่มกระทู้ใหม่ ด้วย

ต้นแม่ยายถมลูกเขย จากคุณ o__O จ้า  ยิ้ม

อยู่ในแก้ว ยังหาที่ลงไม่ได้ แต่ก็แตกไหลใหม่อีกหลายต้นเลย   ยิ้ม

ต้นกล้วยนวล เมล็ดจาก คุณนุช ค่ะ
5 งอกมา 2 ต้นค่ะ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2017, 12:23:07 PM โดย ต้อมศรี มณีเด้ง » บันทึกการเข้า

Moderator
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 02:40:11 PM »

เจ้ายักษ์ กีวีสีทอง 
ไม่รู้ว่าเป็นหนุ่มน้อย หรือสาวน้อย ยิ้ม

กลุ้มใจ ไม่รู้จะแยกออกยังไง จะถอนก็กลัวรากกระเทือน กำลังโตวันโตคืนเสียด้วย
เดี๋ยวไปตามอาจารย์มาดูก่อน  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 03:07:56 PM โดย Tome » บันทึกการเข้า
o___O
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:11:53 PM »

กระทู้เก่าเกิน 15 หน้า แล้วก็แก้หัวข้อไม่ได้แล้ว ขอเริ่มกระทู้ใหม่ ด้วย

ต้นแม่ยายถมลูกเขย จากคุณ o__O จ้า  ยิ้ม

อยู่ในแก้ว ยังหาที่ลงไม่ได้ แต่ก็แตกไหลใหม่อีกหลายต้นเลย   ยิ้ม

ต้นกล้วยนวล เมล็ดจาก คุณนุช ค่ะ
5 งอกมา 2 ต้นค่ะ  ยิ้ม

กิสสสสมากมายค่ะคุณต้อม ชื่นชมค่ะ ปลูกต้นไม้ได้สวยมากๆทุกต้นเลย สุขภาพแข็งแรงแย่งกันออกไหลเลย
เห็นแล้วชื่นนนใจจังเล๊ยยยยย วู้วู้วู้วู้ววววว

Liked By: Papa63, Huy54

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"
o___O
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 11:29:46 PM »

ปล... รูปแรกเห็นนิ้วชี้ผู้ต้องหากระทำผิดด้วยอ่ะ (ราวทำแผนประกอบการรับสารภาพอยู่ คุณต้อมอย่าลืมเอาอีกมือปิดตานะคะ) ยิ้มกว้างๆ

Liked By: Papa63, Huy54

"จะขอตามรอยของพ่อ ท่องคำว่าเพียงและพอจากหัวใจ
เป็นลูกที่ดีของพ่อ ด้วยความรัก ด้วยภักดี ตลอดไป"
sumroeng
seller
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 12:08:43 AM »

เจ้ายักษ์ กีวีสีทอง 
ไม่รู้ว่าเป็นหนุ่มน้อย หรือสาวน้อย ยิ้ม

กลุ้มใจ ไม่รู้จะแยกออกยังไง จะถอนก็กลัวรากกระเทือน กำลังโตวันโตคืนเสียด้วย
เดี๋ยวไปตามอาจารย์มาดูก่อน  ยิ้ม

จะถอนก็กลัวรากกระเทือน... แม่นแล้ว ยิงฟันยิ้ม
แนะนำให้เลี้ยงไปอีกระยะหนึ่ง ให้ต้นเล็กๆที่อยู่ด้านบนกลางๆภาพโตกว่านี้อีกหน่อย แล้วค่อยแยก เว้นแต่ว่าใจร้อน
(ปกติก็เป็นคนใจร้อนอยู่แล้วมิใช่รึ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ยอมทิ้งต้นเล็กๆไป
      โดยการล้างราก ซึ่งวิธีนี้รากกระเทือนน้อยที่สุด แล้วนำไปชำในถุงชำ ขนาดถุงชำขึ้นอยู่กับขนาดของต้น แล้วรดน้ำให้โชก รอจนน้ำในถุงไม่ไหลแล้วค่อยเข้าถุงอบ 1-2 สัปดาห์ ก็รอดแล้ว เอาย่อๆละกันน่ะ.. ยิ้ม

45/72 ซ. ประชาร่วมใจ 19
ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
เขตคลองสามวา กทม. 10510.
Moderator
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 10:48:16 AM »

กิสสสสมากมายค่ะคุณต้อม ชื่นชมค่ะ ปลูกต้นไม้ได้สวยมากๆทุกต้นเลย สุขภาพแข็งแรงแย่งกันออกไหลเลย
เห็นแล้วชื่นนนใจจังเล๊ยยยยย วู้วู้วู้วู้ววววว

อีกหน่อยคงได้แยกไหล มาแจกต่อ ๆ กันไปเนอะ  ยิ้ม

ปล... รูปแรกเห็นนิ้วชี้ผู้ต้องหากระทำผิดด้วยอ่ะ (ราวทำแผนประกอบการรับสารภาพอยู่ คุณต้อมอย่าลืมเอาอีกมือปิดตานะคะ) ยิ้มกว้างๆ

มืออีกข้างถือกล้องอยู่ ทำแบบนี้แทน ได้ป่ะ O__o   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

จะถอนก็กลัวรากกระเทือน... แม่นแล้ว ยิงฟันยิ้ม
แนะนำให้เลี้ยงไปอีกระยะหนึ่ง ให้ต้นเล็กๆที่อยู่ด้านบนกลางๆภาพโตกว่านี้อีกหน่อย แล้วค่อยแยก เว้นแต่ว่าใจร้อน
(ปกติก็เป็นคนใจร้อนอยู่แล้วมิใช่รึ อิอิ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม) ยอมทิ้งต้นเล็กๆไป
      โดยการล้างราก ซึ่งวิธีนี้รากกระเทือนน้อยที่สุด แล้วนำไปชำในถุงชำ ขนาดถุงชำขึ้นอยู่กับขนาดของต้น แล้วรดน้ำให้โชก รอจนน้ำในถุงไม่ไหลแล้วค่อยเข้าถุงอบ 1-2 สัปดาห์ ก็รอดแล้ว เอาย่อๆละกันน่ะ.. ยิ้ม

ขอบคุณท่านอาจารย์
พักหลังท่านอาจารย์จะมาคอยช่วย  เพราะความใจร้อนของลูกศิษย์ประจำ

ขอคารวะท่านอาจารย์ 3 จอก (ด้วยชานมเย็น ใส่ไข่มุกด้วย)   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: o___O, jomk, Huy54
Moderator
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 01:59:23 PM »

อิอิ นอกจากจะคารวะอาจารย์ด้วย ชานมเย็นไข่มุก 3 จอก แล้ว
วันนี้ไป ปณ. ส่งของให้เพื่อน
แล้วยังมีโอกาสสอยค้างคาวมาด้วย แซะออกมาจากกระถางเองกับมือเลยนะ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่รู้ว่าค้างคาวอะไร แต่คงไม่ใช่ขาวแน่นอน (จากการสอบถามคุณ damr น่าจะเป็นค้างคาวเขียว)
เดี๋ยวจะส่งไปคารวะถึงคลองสามวา ต้นนึงนะท่านอาจารย์
กำลังจะออกดอกใหม่ทั้ง 2 ต้นเลย  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:02:15 AM โดย Tome » บันทึกการเข้า
นุช
seller
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 04:04:03 PM »

ต้นแม่ยายถมลูกเขย จากคุณ o__O จ้า  ยิ้ม

อยู่ในแก้ว ยังหาที่ลงไม่ได้ แต่ก็แตกไหลใหม่อีกหลายต้นเลย   ยิ้ม

5 งอกมา 2 ต้นค่ะ  ยิ้ม

ผลผลิตงามดีจริง แจก 5 เมล็ด งอก 2 ต้น สุดยอด อายจัง ถ้ามีโอกาส จะหามาแจกอีก ยิ้ม

Liked By: Huy54
Moderator
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 04:18:24 PM »

ผลผลิตงามดีจริง แจก 5 เมล็ด งอก 2 ต้น สุดยอด อายจัง ถ้ามีโอกาส จะหามาแจกอีก ยิ้ม

ขอบคุณค่ะคุณครู   ยิ้มเท่ห์
มาตรวจการบ้านอย่างรวดเร็วตามคำเชิญ อิอิ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แล้วลูกศิษย์ จะทำต้นแม่ยายถมลูกเขยไว้ให้นะคะ  ยิ้ม

sumroeng
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 31, 2012, 09:56:03 PM »

ขอบคุณท่านอาจารย์
พักหลังท่านอาจารย์จะมาคอยช่วย  เพราะความใจร้อนของลูกศิษย์ประจำ

ขอคารวะท่านอาจารย์ 3 จอก (ด้วยชานมเย็น ใส่ไข่มุกด้วย)   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

3 จอกเลยเหรอ... จะเมาป่าวเนี่ย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

อิอิ นอกจากจะคารวะอาจารย์ด้วย ชานมเย็นไข่มุก 3 จอก แล้ว
วันนี้ไป ปณ. ส่งของให้เพื่อน
แล้วยังมีโอกาสสอยค้างคาวมาด้วย แซะออกมาจากกระถางเองกับมือเลยนะ  ยิงฟันยิ้ม

ไม่รู้ว่าค้างคาวอะไร แต่คงไม่ใช่ขาวแน่นอน
เดี๋ยวจะส่งไปคารวะถึงคลองสามวา ต้นนึงนะท่านอาจารย์
กำลังจะออกดอกใหม่ทั้ง 2 ต้นเลย  ยิ้ม
แหม จะปฏิเสธก็ดูกระไรไป อิอิ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมาล่วงหน้าจ้า....

ถ.ประชาร่วมใจ แขวงทรายกองดินใต้
kittypeace
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:23:02 AM »

คุณต้อมมือเย็นจังครับ ปลูกแต่ละต้นงามๆทั้งนั้น
กีวีสีทองใช้เวลาเพาะนานไหมครับกว่าจะโตขนาดนี้ ต้องใส่ตู้เย็นไหมครับ

Moderator
*

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:37:36 AM »

คุณต้อมมือเย็นจังครับ ปลูกแต่ละต้นงามๆทั้งนั้น
กีวีสีทองใช้เวลาเพาะนานไหมครับกว่าจะโตขนาดนี้ ต้องใส่ตู้เย็นไหมครับ

เมล็ดไม่ได้แช่เย็นค่ะ เพราะว่าเป็นผลสด แช่เย็นมาตลอดอยู่แล้ว

โรยไว้ช่วงเดือน 9 ค่ะ เป็นที่เมล็ดของเขาสมบูรณ์เองมากกว่าค่ะ
ต้นอื่น ๆ ก็งอกนะคะ แต่ไม่โตและงามเท่าต้นนี้  ยิ้ม

gemboy
*

สิ่งที่เห็นอาจไม่ใช่สิ่งที่คิด..

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:52:40 AM »

งามๆ...ทั้งนั้นเลยครับผม... ยิ้ม.. อายจัง อายจัง
..กล้วยนวลผมเคยได้เมล็ดมาเยอะเหมือนกัน...แต่เพาะไม่ขึ้นเลยสักเมล็ดเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม

ส่งการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=34368.0
Moderator
*

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:19:01 PM »

งามๆ...ทั้งนั้นเลยครับผม... ยิ้ม.. อายจัง อายจัง
..กล้วยนวลผมเคยได้เมล็ดมาเยอะเหมือนกัน...แต่เพาะไม่ขึ้นเลยสักเมล็ดเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม

แหะ ๆ ที่ขอ ๆ มา แล้วเพาะไม่งอกก็เยอะค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Moderator
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:50:52 PM »

ราสเบอรี่ เอาเมล็ดโรย ๆ ไว้ งอกก็ดี ไม่งอกก็แล้วไป
แต่งอกออกมาจริง ๆ ก็ดีใจมากมาย
กำลังโตเหมือนกัน โชคดีที่อยู่กระถางใหญ่ ไม่ต้องย้าย
ภาวนาขอให้รอดจากหอยทากในหน้าฝนที่จะถึงนี้ค่ะ  ยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:54:42 PM โดย Tome » บันทึกการเข้า
sumroeng
seller
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 05:30:49 AM »

เอาราสเบอรี่ที่บ้านมาโชว์บ้าง

แตกยอดจากโคนต้นอีก1

จากกลางเถาว์แตกยอดอีก 3 ภาพนี้ถ่ายจากมุมสูง เลยดูเหมือนอยู่ที่โคนต้น
เถาว์หลักตอนนี้เลยมี 4 ยอด กะว่าโตกว่านี้อีกหน่อย จะชำมาแจก

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9   ขึ้นบน
  พิมพ์