หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อรถไถใหญ่ มือสองสภาพดีราคาไม่เกิน 250,000 บาท  (อ่าน 4134 ครั้ง)
artit25262526
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 09:31:59 PM »

เรียนปรึกษาท่านผู้รู้ครับ

คืออยากซื้อรถไถใหญ่มือสองสำหรับใช้งานทั่วไป เช่น ไถผาน 7 ผาน 3 ได้(คือผมกำลังปลูกมัน ปลูกอ้อยครับ) ใช้ดันตอไม้ยูคาิลิปตัสหรือตอไม้ใหญ่ประมาณเส้นรอบวง 100 ซม.ขึ้นไปครับ แต่ติดปัญหาไม่มีความรู้  รบกวนช่วยแนะนำด้วยครับ
1.จะใช้ยี่ห้อไหนดีครับ (ผมดู ford ไว้)
2.จะใช้กี่แรงม้าดีครับ เพื่อให้ครอบคลุมงานเกือบทุกอย่างตามที่กล่าว (ผมคิดว่า 65-80 แรงม้าดีไหมครับ)
3.แล้วซื้อที่ไหน ได้ราคาดี คุณภาพดี

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

manoon94
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2012, 11:07:47 PM »

หาได้ไม่ยากติเรื่องงบประมาณ 250,000 บาท ถ้าสัก 500,000 บาทพอหาได้ จะเอาทุกอย่างดี ทุกอย่างครบ ราคานี้ต้องนานหน่อย. พูดถึงรถไถใหญ่ที่เล่นในท้องตลาดก็มีฟอร์ดของเขาดังมานานแล้วก็คูโบต้า. แต่ฟอร์ดอะไหร่ข้างนอกหางายกว่า ซ่อมงายกว่าจะเอามาดันตอไม้ขนาด 100 ช.ม. คงไม่ไหวรถพังหมด เมืองนอกเขาสร้างมาใว้ลากนะครับแต่พี่ไทยเอาใว้ดัน พอดันล้อฟรีก็อัดถ่วงล้อให้หนักขึ้น รถพังหมด เอาแบคโคมาขุดตอดีทีสุด ส่วนผาน 3 หรือผาน 7 ปัจจุบันเขานิผมผานหมกครับ ทีนี้จะซื้อตามwebก็ www.truck2hand.com. ถ้าจะเอามือสองเก่านอกก็ต้องแถวชลบุรี พวก New Holland มีมากมาย ขับมอเตอร์เวร์ ถึงแยกบ้านบึงเลี้ยวขวา มีอยู่ 2-3 เจ้า ราคาแล้วแต่ตกลง จะเพิ่มดันหน้าค่ายใหนมีไห้เลือก ให้ดีมันต้องเอาคนเป็นไปเป็นเพื่อน ซื้อมือสองดีแล้วเจ็บตัวน้อยสุด ทีนี้จะเอาแบบครอบคลุมก็ต้องสองเพลาแรงยิ่งเยอะยิ่งดี

Liked By: mrBert
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2012, 05:31:25 PM โดย manoon94 » บันทึกการเข้า
สายรุ้ง
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 09:22:01 AM »

ตามงบ สงสัยได้แต่ตัว ผานไม่มี คงต้องเพิ่มงบ สักแสนน่าจะพอหาได้แบบพอใช้ได้

ส่วนตอไม้ขนาดร้อย ไม่น่าจะไหวครับ แมคโคดีกว่า

อยู่แถวไหนครับ

หลักๆ  ลพบุรี  กาญ  นครสวรรค์
Dr.Supoj
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2012, 03:05:40 PM »

รถไถมือสองดีๆ ที่กาญจน์ อยู่ตรงไหนครับ
artit25262526
*

« ตอบ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 05:54:58 PM »

หรือจะลองเล่น คูโบต้า 50-76 แรง ดีไหมครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับ
manoon94
*

« ตอบ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 09:36:07 PM »

นานาจิตตัง you pay what you get. ถ้าเล่นคูโบต้า 250000 บาท เอาทุกอย่างครบมือสองน่าจะได้ไม่เกิน 30 แรงม้า รถไถหัวใจสำคัญคือเครื่องยนต์ เครื่องต้องดี เสียงต้องเพราะ แถวอยุธยาน่าจะมีเยอะนะเพราะรถเล็กเขาเอาไว้ทำนา  เอาที่เขามาตีเทินหรือรถยึดจะได้ดีหน่อย ใจเย็น.  แต่กลัวจะไม่สะใจคนใช้ส่วนไหญ่ยิ่งแรงยิ่งดีแต่ถ้าคิดว่าซื้อลงทุนทั้งรับจ้างและใช้เองผมยังเทคะแนนให้ฟอร์ดเพราะเกือบ 40 ปีผมเห็นเตี่ยผมใช้ฟอร์ดตั้งสองคันเอาไว้ไถไร่ออ้ย    ปัจจุบันพี่ชายผมมีฟอร์ดตั้งสามคันรับจ้างอย่างเดียว ส่วนผมมีคูโบต้า 4508 อยู่ หนึ่งคัน ทุกคันซื้อมือสองหมดยกเว้นรุ่นของเตี่ยมือหนึ่งตลอดผมเองแทบไม่ได้ใช้เลยเพราะมีงานประจำ แต่ของพี่ชายมีงานทุกวันลูกค้าจะเอาแบบไหน เล่นรถไถต้องซ่อมเป็นมันถึงจะคุ้ม พวกผมหัดซ่อมกันตั้งแต่เด็ก ถ้ายังไม่พร้อมอย่าพึ่งรีบก็ได้จ้างเขาไปก่อนกลัวว่าซื้อแล้วได้ไม่ดีแทนที่จะได้ปลูกมันกลับต้องมานั่งซ่อมรถ วิ่งหาซื้ออะไหล่จนเซ็ง
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์