ไปหาซื้อหัวเชื้อไตรโครเดอร์มา

(1/4) > >>

sompong1:
 >:( เมื่อวานนี้เข้าไปในตัวเมืองชัยภูมิ  ไปที่ร้านขายยาปราบศัตรูพืช  ถามหาหัวเชื้อไตรโครเดอร์มา  ว่าจะซื้อมาขยายเชื้อ  ตามคลิบชาวนาเงินล้าน  คนขายหัวเราะแล้วพูดว่า  เดี๋ยวนี้เขาไม่ใช้กันแล้ว  คุณไปอยู่ไหนมา  ผมก็เลยถามว่าเดี๋ยวนี้เขาใช้อะไรแทนครับ  คนขายบอกว่าเขาใช้ปุ๋ยชีวภาพ  ผมจึงถามต่อว่า  แล้วเคยเอามาขายหรือเปล่า  คนขายบอกว่าเปล่า  เราก็เลยหัวเสียเดินออกมาจากร้าน  และไม่ถามร้านอื่นอีกเลย
     ช่วยบอกหน่อยครับมีที่ขายออนไลน์หรือเปล่าครับ

watana-k:
ผมเคยซื้อจากนิสิต ม.เกษตรฯ ที่งานเกตรแฟร์ บางเขน แล้วนำไปขยายต่อเชื้อไว้ใช้เอง
งานเขาจะจัดขึ้นเดือนหน้า ระหว่างวันที่ 4 - 12  ก.พ. 2555 ศกนี้ ถ้ามีเวลาก็ลองไปเที่ยงชมดูนะครับ

วัตครับ:
ผมได้หัวเชื้อมาจาก ศูนย์บริหารศัตรูพืช จังหวัดสงขลา
ศูนย์นี้มีหลายแห่งนะครับ สังกัด กรมส่งเสริมการเกษตร
http://www.doae.go.th/

ลองติดต่อดูนะครับ

แต่หลังๆ มานี่ ผมลองทำเชื้อเห็ด ด้วยข้าวกล้อง ก็เกิดราเขียวเองเยอะแยะ เลยครับ :-\
ลองดูก็ได้นะครับ
เอาข้าวกล้อง แช่น้ำไว้สัก 2-3 ชั่วโมง นะครับ จากนั้นนำไปใส่ขวด(โซดา)แล้วเติมน้ำไปเล็กน้อย  (ระดับน้ำสัก 1 ใน 5 ของระดับข้าว)  เอาผ้าหรือสำลีอุดปากขวดไว้ จากนั้นก็เอาไปวางในลังนึ่ง(ซึ้ง) นึ่งไปสัก 30 นาที
แล้วนำมาวางทิ้งไว้ครับ รับรองครับ ได้แน่ ราเขียว

อีกแหล่งนึงที่สมาชิกนำมาวางก็คือ
อ้างจาก: mameta ที่ มิถุนายน 12, 2011, 03:34:00 PM

ขออนุญาตให้ข้อมูลเกี่ยวกับแหล่งขายเชื้อราไตรโคเดอร์มาค่ะ พอดีไปซื้อให้คนรู้จักค่ะ เลยนำข้อมูลมาฝากค่ะ
มีขายที่คลีนิคสุขภาพพืช ม.เกษตร กำแพงแสนค่ะ
มี 3 แบบ 1. ชนิดน้ำ บรรจุขวดละ 1 ลิตร ราคา ขวดละ 160 บาท ผสมน้ำได้ถึง 200 ลิตร
2. แบบหัวเชื้อ ขวดละ 100 บาท ซื้อ 10 ขวดแถม 1 ขวด สามารถนำไปเพาะเลี้ยงเชื้อได้ถึง 30 กิโลกรัม
3. แบบเชื้อสด กิโลกรัมละ 60 บาท ล้างน้ำแล้วใช้ได้เลย
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่คุณ ประชุม รื่นนุสาร ภาควิชาโรคพืช โทร 081-0146410 หรือ 034-281053-6 ต่อ 3405

sompong1:
 :D  ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้คำตอบครับ  จะให้เข้ากรุงเทพ  คงยากครับ  ศูนย์ที่ว่าขอนแก่นมีไหมครับ  ที่จริงเว็บเกษตรพอเพียงนี้ทางเจ้าหน้าที่เกษตร  หรือ  รมต. เกษตรยิ่งยิ่งดี ควรสั่งให้ข้าราชการเข้ามาเยี่ยมชมบ้าง  และช่วยกันตอบกระทู้ถามบ้าง  คงจะดีนะครับ 

lookpu99:
โทรไปตามเบอร์ด้านบน แล้วใหิ้ส่งไปรษณีย์   emsคะ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป