หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฝักคูณแก่เอาไปทำอะไรดีน๊า..  (อ่าน 2881 ครั้ง)
wasamon
เกษตรกรมือใหม่
*

รักพ่อพอเพียง

« เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 02:50:42 PM »

ตามหัวข้อค่ะ ช่วยแนะนำหน่อยนะคะ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:04:17 PM »

เท่าที่ค้นมาให้นะครับ มีหลายกระทู้ทีเดียว

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?action=search2;params=YWR2YW5jZWR8J3wxfCJ8YnJkfCd8MjAsMzcsOSwyMSwyNywxMSwxMiwxMywxNCwxNSwxNiw1LDcsNCwxLDYsMzAsMzEsMjksMzIsMTAsMywyMiwyMywyNCw4LDM2LDIsMTgsMTcsMTksMzUsMzl8InxzaG93X2NvbXBsZXRlfCd8fCJ8c3ViamVjdF9vbmx5fCd8fCJ8c29ydF9kaXJ8J3xkZXNjfCJ8c29ydHwnfHJlbGV2YW5jZXwifHNlYXJjaHwnfOC4neC4seC4geC4hOC4ueC4kw==

แจกน้ำหมักชีวภาพไล่แมลงและทาก สูตรฝักคูณทลายฟ้า อ่ะโช่ะ!!!
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=56254.0

วิธีการทำน้ำหมักฝักคูณ : สูตรกำจัดหอยทาก.
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31711.msg1083580#msg1083580

ฝักคูณไล่หอยทากได้
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31954.msg986214#msg986214

ขอทราบวิธีใช้น้ำแช่ฝักคูณ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=12417.0

Liked By: friendy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 03:24:01 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
wasamon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:09:17 PM »

ค..คุ..คุณวัตคะ ลิ้งไม่ขึ้นอ่าา
Faridah
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:21:24 PM »

เคยดูในรายการปราญช์เดินดิน  เห็นเขาเอาไปทุบๆให้แหลกแล้วใส่ในนาข้าว  ช่วยกำจัดหอยเชอรี่ค่ะ

Liked By: friendy
phalikhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 05:27:10 PM »

เคยใช้แต่ฝักคูนอ่อนครับ

เอาไปทำอะไรรู้ไหม

ไม่บอกดีกว่า  คิดว่าหลายคนคงจะเคยใช้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 08:17:06 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
wasamon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 07:25:23 PM »

เคยใช้แต่ฝักคูณอ่อนครับ

ไม่บอกดีกว่า  คิดว่าหลายคนคงจะเคยใช้
ทำไรหว่า..?..หนูคนหนึ่งแหละที่ บ่ ฮู้

Liked By: Mahajoan, friendy
kuk_kan
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:15:03 PM »

เคยใช้แต่ฝักคูณอ่อนครับ

ทำไรหว่า..?..หนูคนหนึ่งแหละที่ บ่ ฮู้
อีกคนก็ บ่ฮู้
phalikhit
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 08:19:56 PM »

ขณะนั่งอยู่ใกล้สาวๆ ใต้ต้นไม้
นัดแนะให้เพื่อนโยนฝักคูนอ่อนลงที่ตักสาว
แล้วสาวก็จะตกใจ กระโดด.....ครับ

ปล. ผมไม่ได้ทำเองนะครับ เห็นคนอื่นเขาทำ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 08:23:53 PM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:09:03 PM »

ขณะนั่งอยู่ใกล้สาวๆ ใต้ต้นไม้
นัดแนะให้เพื่อนโยนฝักคูนอ่อนลงที่ตักสาว
แล้วสาวก็จะตกใจ กระโดด.....ครับ

ปล. ผมไม่ได้ทำเองนะครับ เห็นคนอื่นเขาทำ
ฝักคูณอ่อน มันจะเหมือนงูเขียวใช่ไหมครับพี่ฟ้าฯ
ส่วนที่สาวตกใจ กระโดด....นี่กระโดดถีบหรือเปล่าครับ ฐานทำตกใจหมดอารมณ์โมแลนติกเอ๊ยโรแมนติกเลย  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
Khajornsak
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:20:31 PM »

บ๊ะ เด็ดแท้ครับ ฝักคูณอ่อนนิ หามาปลูกไว้จะทันใช้ไหมนิ  ยิงฟันยิ้ม
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:24:53 PM »

พูดถึงฝักคูนแก่ๆ นี่ตอนนี้ผมกำลังเก็บเอาฝักคูณแก่ๆยอดและใบสะเดา มาหมักแอลกอฮอล์เพื่อสกัดเอาสารแทนนิน
ให้คุณแม่ยายไปใส่ในนาข้าว เพื่อจัดการกับหอยเชอรี่
โดยแบ่งเป็นการหมักสูตร1 ฝักคูนแก่สับและทุบให้แตกเอาไปหมักด้วย สรท(สุรากลั่นไทย)หมัก 3 วัน
และหมักสูตร2 ฝักคูณแก่สับและทุบให้แตก เอาไปหมักกับกากน้ำตาลและ พด.2 หมัก 14 วัน
แล้วเอาไปผสมน้ำไว้สาดใส่นาที่มีหอยเชอรี่ระบาดลองดูว่าสูตรไหนจะได้ผลดีกว่ากัน

ยิ้มเท่ห์

Liked By: phalikhit, Mahajoan, friendy

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
phalikhit
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 10:29:30 PM »

เป็นไปไม่ได้ที่จะกระโดดถีบ  เพราะช่วงนั้นยังไม่รู้ว่าเป็นฝักคูน
แต่....กระโดด....ตัวลอย ครับ
หลังจากนั้น พอรู้ตัวว่าอะไรเป็นอะไร  ก็มีการฝังเล็บเป็นการตอบแทน ครับ
----------------------------------------------------

เวลาเดินป่า(ไปเป็นคณะหรือกลุ่ม)  ก็จะมีหนุ่มๆบางคนพอเห็นเถาวัลย์ กิ้งก่า จิ้งเหลน
ก็จะร้องเสียงดัง แบบตกใจ "เฮ้ย งู"
แล้วสาวๆก็จะกระโดด....
เมื่อหนุ่มหัวเราะ  สาวก็จะตบฉาด

(บอกไว้ เพื่อให้สาวๆระวังตัว จะได้ไม่ถูกหนุ่มๆหาเศษหาเลย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2012, 08:17:51 AM โดย phalikhit » บันทึกการเข้า
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:10:52 PM »

เป็นไปไม่ได้ที่จะกระโดดถีบ  เพราะช่วงนั้นยังไม่รู้ว่าเป็นฝักคูณ
แต่....กระโดด....ตัวลอย ครับ
หลังจากนั้น พอรู้ตัวว่าอะไรเป็นอะไร  ก็มีการฝังเล็บเป็นการตอบแทน ครับ
----------------------------------------------------

เวลาเดินป่า(ไปเป็นคณะหรือกลุ่ม)  ก็จะมีหนุ่มๆบางคนพอเห็นเถาวัลย์ กิ้งก่า จิ้งเหลน
ก็จะร้องเสียงดัง แบบตกใจ "เฮ้ย งู"
แล้วสาวๆก็จะกระโดด....
เมื่อหนุ่มหัวเราะ  สาวก็จะตบฉาด

(บอกไว้ เพื่อให้สาวๆระวังตัว จะได้ไม่ถูกหนุ่มๆหาเศษหาเลย)
รู้ได้ยังไงพี่ บางทีสาวๆอาจจะคล้อยตามเองก็ได้ สาวบางคนจ้องหนุ่มคนนั้นเอาไว้แล้ว ไม่เคยเห็นในละครหรอครับ แกล้งเดินเซถลามาให้อุ้ม  ยิ้มกว้างๆ  (ไอ้เรื่องเข้าข้างต้วเองผมถนัดนัก)  ยิ้มกว้างๆ อิอิอิ

Liked By: mdu2216

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 11:28:14 PM »

ยิ้มเท่ห์ อะแ้ฮ่ม  เอ้อ....พูดอะไรไปเรื่อยเปื่ิอยซะนี่้
  เป็นผมจะเอาผักคูณไปทำ เป็นของเล่น ลูกข่างจากฝักคูน;D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2012, 11:29:50 PM โดย Mahajoan » บันทึกการเข้า

wasamon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 07:39:47 AM »

555+ ชาวเกษตรก็มีอารมขันเหมือนกัน ว่าแต่วิธีสกัดสารจากฝักคูณแก่ด้วยแอลกอฮอล น่าสนมาก ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาเผยแพร่นะคะ ทว่า ฝักคุณมีฤทธิ์กำจัดหอยทาก หอยเชอรี่ แล้วไม่ทราบว่าจะกำจัดหนอนแมลงในแปลกผักได้หรือปล่าว? ถ้าเราไม่ใช้วีหมักแต่ทุบละเอียดแล้วผสมลงในแปลงก่อนเพาะปลูก จะได้ผลหรือจะเป็นอันตรายกับต้นพืชคะ?
phalikhit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 08:16:13 AM »

555+ ชาวเกษตรก็มีอารมขันเหมือนกัน ว่าแต่วิธีสกัดสารจากฝักคูณแก่ด้วยแอลกอฮอล น่าสนมาก ได้ผลอย่างไรอย่าลืมมาเผยแพร่นะคะ ทว่า ฝักคุณมีฤทธิ์กำจัดหอยทาก หอยเชอรี่ แล้วไม่ทราบว่าจะกำจัดหนอนแมลงในแปลกผักได้หรือปล่าว? ถ้าเราไม่ใช้วีหมักแต่ทุบละเอียดแล้วผสมลงในแปลงก่อนเพาะปลูก จะได้ผลหรือจะเป็นอันตรายกับต้นพืชคะ?

สมมติฐานนี้เข้าท่า ครับ
เอ้า  ใครมีฝักคูน มีแปลง  มีเวลา และมีใจ  ลองดูซิครับ
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์