ชมรมคนปลูกผักผลไม้ขายและกินเอง(ดอกไม้ด้วย)รับปรึกษาโรคและแมลงศัตรูพืช

<< < (13/31) > >>

James:
สวัสดีครับหมอแดง
นี่เลยครับรูป สะระแหน่ ที่คุยกันวันก่อนครับ

Palm_Avenue:
ปุ๋ยเเอมโมเนีย กับปุ๋ยไนเตรต เเตกต่างกันอย่างไร

kmsmily:
อ้างจาก: James ที่ มีนาคม 28, 2012, 12:18:00 PM

สวัสดีครับหมอแดง
นี่เลยครับรูป สะระแหน่ ที่คุยกันวันก่อนครับ

คุณเจมส์ครับ ต้นกระเพาะขาดธาตุสังกะสี  ส่วนสะระแหน่ขาดธาตุแคลเซียม  ตอนนี้พืชหลายๆชนิดแสดงการขาดธาตุอาหารค่อนข้างผิดปกติ  ผมคิดว่าคงเกิดจากแสงแดดและอุณหภูมิที่เปลี่ยนแปลงผิดปกติ  เพราะแถวๆโรงปุ๋ยผมชาวบ้านปลูกข้าวนาปรังที่ช้ากว่าคนอื่น  ต้นกล้าไม้ยอมคลี่ใบอ่อนออกจากใบที่ออกก่อนปละใบอ่อนไม่ยอมกรางออก  ใบอ่อนไหม้  เป็นอาการขาดแคลเซียม 
คุณเจมส์ต้องตัดยอดออกให้แตกใบใหม่  เอาอินทรียวัตถุของผมใส่ดูยอดใหม่เกิดขึ้นจะเป็นอีกหรือเปล่า  ผมจะรอฟังข่าวนะครับ

kmsmily:
อ้างจาก: Palm_Avenue ที่ มีนาคม 28, 2012, 04:15:57 PM

ปุ๋ยเเอมโมเนีย กับปุ๋ยไนเตรต เเตกต่างกันอย่างไร

เป็นปุ๋ยที่ให้ธาตุอาหารไนโตรเจนเหมือนกันครับ
ธาตุไนโตรเจน จะเข้าสู่ต้นพืชได้ 2 รูป คือ แอมโมเนียและไนไตร
แต่แอมโมเนียจะเข้าสู่ต้นพืชได้เร็วกว่าไนเตรต  เพราะไนเตรตจะต้องถูกจุลินทรีย์ดินทำให้เปลี่ยนรูปเป็นไนไตรก่อนจึงจะเข้าสู่ต้นพืชได้  และเข้าสู่ต้นพืชได้แล้วจะถูกเปลี่ยนเป็นไนเตรตอีกครั้ง ครับ

Palm_Avenue:
ยังขาดอีกอย่างครับ ยูเรีย พืชนำไปใช้ เเละเปลี่ยนกระบวนการอย่างไร

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว