หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมคนปลูกผักผลไม้ขายและกินเอง(ดอกไม้ด้วย)รับปรึกษาโรคและแมลงศัตรูพืช  (อ่าน 21018 ครั้ง)
kingfighter
เกษตรกรมือใหม่
*

ขอแค่มีความสุข คนอื่นว่าบ้าจะสนไปทำไมเล่า ^^

« ตอบ #144 เมื่อ: กันยายน 19, 2012, 03:16:36 AM »

ขอถามด้วยคนครับ

ผมปลูกผักไว้กินเองครับ แต่ด้วยความที่พื้นที่จำเขี่ยอย่างมากจึงต้องปลูกกระถางทั้งหมด

อยากทราบว่าถ้าทิ้งไว้นานๆ จนรากมันเดินเต็มแล้วไม่มีที่ไปอีก รากใหม่ก็แตกไม่ได้ รากเก่าก็ใกล้ปลดประจำการแล้ว

ผมต้องดึงขึ้นมาตัดแต่งรากใหม่ใช่มั้ยครับ

อันนี้คำถามอีกสองอย่างที่ผมสงสัยครับ

อย่างแรกคือ ถ้าผมต้องการให้ลำต้นแข็งแรง ไม่อ่อน ผมต้องให้อะไรครับผม ยิ้มเท่ห์

อีกอย่างคือ ผมมีต้นราตรีอยู่หน้าบ้านครับ ซึ่งอยู่ในสังกัดแม่ผม ทีนี้แม่ผมเป็นคนที่ชอบกลิ่นดอกราตรีมาก

แต่ไม่เคยบำรุงอะไรกับมันเลย ก็จะออกดอกตามยถากรรมของมันไป

ทีนี้แม่เห็นผมปลูกอะไรเรื่อยเปื่อยดูงามดีก็เลยโอนสังกัดราตรีมาให้ผมรับช่วงต่อ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ตัดแต่งกิ่งบำรุงใส่ปุ๋ยไปจากที่มันไม่เคยได้รับปุ๋ยเลย แรกเลยผมใส่ [16-16-16] 1/4 ช้อนชา [8-24-24] 1/2 ช้อนชา

ผลที่ได้คือมันบ้าดอกครับ คือออกดอกเว่อร์มาก แต่สังเกตได้คือกลิ่นหอมมันน้อยกว่าแบบออกน้อยๆ แต่กลิ่นหวานเย็นๆ ลอยมาตลอด

หรือจะเกี่ยวกับฝนรึปล่าวครับ พอดีช่วงนี้ฝนพรำๆตลอด อาจจะทำให้กลิ่นไปหมดก็ได้

ผมต้องทำอย่างไรครับเพื่อเร่งกลิ่นไม้ดอกครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: top2010*
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 19, 2012, 03:57:04 AM โดย kingfighter » บันทึกการเข้า

kmsmily
*

« ตอบ #145 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:42:55 PM »

ผมปลูกผักไว้กินเองครับ แต่ด้วยความที่พื้นที่จำเขี่ยอย่างมากจึงต้องปลูกกระถางทั้งหมด

อยากทราบว่าถ้าทิ้งไว้นานๆ จนรากมันเดินเต็มแล้วไม่มีที่ไปอีก รากใหม่ก็แตกไม่ได้ รากเก่าก็ใกล้ปลดประจำการแล้ว

ผมต้องดึงขึ้นมาตัดแต่งรากใหม่ใช่มั้ยครับ

อันนี้คำถามอีกสองอย่างที่ผมสงสัยครับ

อย่างแรกคือ ถ้าผมต้องการให้ลำต้นแข็งแรง ไม่อ่อน ผมต้องให้อะไรครับผม ยิ้มเท่ห์

อีกอย่างคือ ผมมีต้นราตรีอยู่หน้าบ้านครับ ซึ่งอยู่ในสังกัดแม่ผม ทีนี้แม่ผมเป็นคนที่ชอบกลิ่นดอกราตรีมาก

แต่ไม่เคยบำรุงอะไรกับมันเลย ก็จะออกดอกตามยถากรรมของมันไป

ทีนี้แม่เห็นผมปลูกอะไรเรื่อยเปื่อยดูงามดีก็เลยโอนสังกัดราตรีมาให้ผมรับช่วงต่อ ยิงฟันยิ้ม

ผมก็ตัดแต่งกิ่งบำรุงใส่ปุ๋ยไปจากที่มันไม่เคยได้รับปุ๋ยเลย แรกเลยผมใส่ [16-16-16] 1/4 ช้อนชา [8-24-24] 1/2 ช้อนชา

ผลที่ได้คือมันบ้าดอกครับ คือออกดอกเว่อร์มาก แต่สังเกตได้คือกลิ่นหอมมันน้อยกว่าแบบออกน้อยๆ แต่กลิ่นหวานเย็นๆ ลอยมาตลอด

หรือจะเกี่ยวกับฝนรึปล่าวครับ พอดีช่วงนี้ฝนพรำๆตลอด อาจจะทำให้กลิ่นไปหมดก็ได้

ผมต้องทำอย่างไรครับเพื่อเร่งกลิ่นไม้ดอกครับ ยิ้มเท่ห์
การปลูกผักในกระถางอายุการให้ผลผลิตจะสั้นกว่าปลูกลงดินเป็นเรื่องจริงครับ
การนำมาแต่งรากใหม่เป็นอีกวิธีที่น่าทดลองทำครับ  ผมกำลังจะทดลองเหมือนกันแต่เราต้องใช้น้ำยาให้มีรากใหม่เกิดขึ้น
เพราะธรรมชาติของรากต้นไม้เมื่อแก่แล้วจะไม่แตกรากใหม่ ยกเว้นเมื่อเกิดบาดแผลและมีฮอร์โมนมากระตุ้นให้เกิดรากใหม่ครับ
ต้องการให้ลำต้นใหญ่และแข็งแรงใช้ธาตุแคลเซียมครับ
ดอกราตรีเป็นไม้พื้นบ้านใช้ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยอินทรีย์ เพราะมีธาตุกำมะถันช่วยทำให้มีกลิ่นหอมเฉพาะตัวของต้นไม้ครับ

Liked By: kingfighter
kmsmily
*

« ตอบ #146 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 08:57:15 PM »

ผมทดลองปลูก พริกขี้หนูในสวนกล้วย

ต้นพริกมีอาการยอดเน่าเกิดจากอะไรครับ

ต้นนีมีอาการใบหงิก

ต้นที่สภาพสมบูรณดี

ก่อนปลูกวัด ph ดินได้6.0 เป็นดินเหนียวครับ
รองก้นหลุมด้วยโดโลไม ปุ๋ย161616 ปุ๋ยอินทรีย์ขวัญดิน แล้วกลบด้วยปุ๋ยหมัก ขี้วัว +แกลบ หมักด้วย พด1+ พด 3
ยาที่ใช้พ่น มี ไตโคเดอร์ม่า บิววาเรีย em แคลเซียมโบร่อน พ่นสลับกัน อาทิตละ 2ครั้ง
ต้นพริกอายุประมาณ 2 เดือนครับ ต้นกล้าที่ยังไม่ได้นำมาลงหลุมก็มีอาการเดียวกันครับ
จะเป็นโรคที่ติดมากับเมล็ดพันธ์หรือปล่าวครับ เพราะเป็นพริกที่แม่เอามาเพาะ จากตลาด
รบกวนหมอแดงด้วยครับ

ขอโทษนะครับที่ตอบช้าเพราะเน็ตเข้าไม่ได้หลายวัน
รูปที่ 2 ต้นพริกเป็นโรคแอนแทรคโนส  สามารถติดมากับเมล็ดพันธุ์ได้ครับ
รูปที่3 ต้นพริกแสดงอาการขาดธาตุแคลเซียม เด็ดยอดทิ้งหากยอดใหม่ยังไม่หายหงิกใช้แคลเซียม-โบรอน ฉีดพ่นช่วยครับ
ถ้าเมล็ดพันธุ์เป็นโรคมีโอกาสทำให้เกิดโรคได้ครับ   

Liked By: gunchotsiri
kingfighter
*

ขอแค่มีความสุข คนอื่นว่าบ้าจะสนไปทำไมเล่า ^^

« ตอบ #147 เมื่อ: กันยายน 21, 2012, 11:51:39 PM »

การปลูกผักในกระถางอายุการให้ผลผลิตจะสั้นกว่าปลูกลงดินเป็นเรื่องจริงครับ
การนำมาแต่งรากใหม่เป็นอีกวิธีที่น่าทดลองทำครับ  ผมกำลังจะทดลองเหมือนกันแต่เราต้องใช้น้ำยาให้มีรากใหม่เกิดขึ้น
เพราะธรรมชาติของรากต้นไม้เมื่อแก่แล้วจะไม่แตกรากใหม่ ยกเว้นเมื่อเกิดบาดแผลและมีฮอร์โมนมากระตุ้นให้เกิดรากใหม่ครับ
ต้องการให้ลำต้นใหญ่และแข็งแรงใช้ธาตุแคลเซียมครับ
ดอกราตรีเป็นไม้พื้นบ้านใช้ปุ๋ยหมักหรือปุ๋ยอินทรีย์ เพราะมีธาตุกำมะถันช่วยทำให้มีกลิ่นหอมเฉพาะตัวของต้นไม้ครับ

เพิ่งไปใส่ขี้ค้างคาวกับออสโมโค้ท 13-13-13 มาครับ เห็นหน้ากล่องว่ามีกำมะถันเยอะอยู่(ไม่รู้จะเยอะอย่างกราฟรึปล่าว ยิงฟันยิ้ม)

ส่วนขี้ค้างคาวเคยเห็นผ่านๆว่ารองจากฟอสฟอรัส ก็มีกำมะถันที่เยอะเหมือนกัน

ขอบคุณครับ

Liked By: kmsmily
kingfighter
*

« ตอบ #148 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 06:56:45 PM »

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ คือช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ กล้าพืชบางตัวเริ่มจะเฉาเหี่ยวกันบ้างแล้ว เท่าที่สังเกตดูคือรากและโคนเน่า

ผมก็ซื้อเจ้าไตรโคเดอร์ม่ามาจากชมรมเกษตรปลอดสารพิษ ทีนี้ด้วยความงก(ไม่)นิดหน่อยของผมก็ว่าได้ ยิงฟันยิ้ม

คืออยากจะเอามาใช้ทีละน้อยๆ โดยขยายกับข้าวสุก หรือข้าวโพดก่อน ให้มันกระจายเยอะๆ แล้วค่อยนำมาใช้

อยากทราบว่าจะทำได้มั้ยครับ คือลองค้นหาดูก็เจอแต่ที่เขาใช้หัวเชื้อกันครับ

แต่เท่าที่เข้าใจ หัวเชื้อมันก็คือเชื้อที่บริสุทธิ์มาก ไม่มีอะไรเจือปนเลย แต่ที่เค้าขายๆกันมันก็มีเชื้อเหมือนกัน

ความแตกต่างของการใช้หัวเชื้อมาขยาย กับใช้ที่เขาขายกันเป็นกระปุกๆพร้อมคลุกใช้เอามาขยายก่อน มันต่างกันรึปล่าวครับผม
kmsmily
*

« ตอบ #149 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:18:00 PM »

รบกวนถามเพิ่มเติมครับ คือช่วงนี้ฝนตกบ่อยๆ กล้าพืชบางตัวเริ่มจะเฉาเหี่ยวกันบ้างแล้ว เท่าที่สังเกตดูคือรากและโคนเน่า

ผมก็ซื้อเจ้าไตรโคเดอร์ม่ามาจากชมรมเกษตรปลอดสารพิษ ทีนี้ด้วยความงก(ไม่)นิดหน่อยของผมก็ว่าได้ ยิงฟันยิ้ม

คืออยากจะเอามาใช้ทีละน้อยๆ โดยขยายกับข้าวสุก หรือข้าวโพดก่อน ให้มันกระจายเยอะๆ แล้วค่อยนำมาใช้

อยากทราบว่าจะทำได้มั้ยครับ คือลองค้นหาดูก็เจอแต่ที่เขาใช้หัวเชื้อกันครับ

แต่เท่าที่เข้าใจ หัวเชื้อมันก็คือเชื้อที่บริสุทธิ์มาก ไม่มีอะไรเจือปนเลย แต่ที่เค้าขายๆกันมันก็มีเชื้อเหมือนกัน

ความแตกต่างของการใช้หัวเชื้อมาขยาย กับใช้ที่เขาขายกันเป็นกระปุกๆพร้อมคลุกใช้เอามาขยายก่อน มันต่างกันรึปล่าวครับผม
ทำได้ครับโดยการปลุกเชื้อตามวิธีเค้าก่อนแล้วนำเชื้อที่ถูกปลุกมาใส่ในถุงข้าวที่เราเตรียมไว้ครับ

Liked By: kingfighter
kingfighter
*

« ตอบ #150 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 08:39:00 PM »

ขอบคุณครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 25, 2012, 05:14:21 PM โดย kingfighter » บันทึกการเข้า
boonga52
*

« ตอบ #151 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2012, 11:30:31 PM »

ขอลบข้อความและยกเลิกการเป็นสมาชิกชมรมครับ

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2012, 10:50:52 AM โดย boonga52 » บันทึกการเข้า
kmsmily
*

« ตอบ #152 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2012, 07:39:34 AM »

ลบข้อความเพราะไม่มีสมาชิกท่านนี้แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2012, 08:02:04 AM โดย kmsmily » บันทึกการเข้า
iple
*

« ตอบ #153 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 03:52:33 PM »

สวัสดีค่ะ ขอเป้นสมาชิกด้วยคนนะคะ ตอนนี้ยังไม่มีอะไรปรึกษาค่ะเพราะมือใหม่มากๆแต่ชอบเกษตร ขอจองที่นั่งปูเสื่อ เก้บเกี่ยวความรู้ก่อนนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

sukanya yensakul
*

« ตอบ #154 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2012, 11:14:13 PM »

ขอเข้ามาขอความรู้ด้วยอีกคนนะคะ  หมอแดง   ยังไม่ได้ลงมือทำอะไรหรอกคะ  แต่ชอบอ่านกระทู้ต่างๆในกพพ.
นี้มาก ให้ความรู้มากมาย   ขอบคุณสำหรับสิ่งดีๆในหลายๆกระทู้ค่ะ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 [10]   ขึ้นบน
  พิมพ์