ปุ๋ยยูเรีย

<< < (6/6)

kok1:
อ้างจาก: tomy ที่ มกราคม 26, 2012, 01:45:18 AM

งั้น อย่า อั้นเลย

ปล่อยลงใส่ภาชนะ เติมน้ำตาลนิด ลืมทิ้งไว้สักคืน

ก็จะได้น้ำหมักยูเรียไปรดผัก ให้กรอบอร่อยยย

คิดได้ดีและคิดได้ถูต้องครับ น้ำตาลมันแพงไป ใช้กากน้ำตาลดีกว่าครับ ผมทำใช้อยู่ ได้ผลดีมากหมักไว้สักหกเดือนกลายเป็นอาหารที่วิเศษสำหรับพืชผักทุกชนิด ไม่มีอันตรายเหมือนกับปุ๋ยยูเรียเคมี
ถ้าอ่านดูข้อมูลให้ลึกๆจะเห็นได้ว่า ปุ๋ยยู่เรียเคมีนั้น มีอันตรายต่อร่างกายมิใช่น้อย แล้วก็ตกค้างอยู่นาน

phalikhit:
อ้างจาก: Chonpratan ที่ มกราคม 27, 2012, 08:07:19 PM

ได้ไก่3อย่างอีกจาน...กระทู้นี้หายเครียดแน่เลย  ;D

การนวดข้าว สมัยก่อน  ภาคกลาง ใช้ควายยำ  
ต้องมีปุ้งกี๋หรือกระป๋องน้ำสำหรับรองอึและฉี่ของควาย
แต่ที่อิสาน ใช้วิธีเคาะมัดข้าวกับกองข้าวเปลือกจนเมล็ดข้าวหลุดออกหมด
เกือบทุกลานเจ้าของลานจะทำสาโทเตรียมไว้
กลางคืนอาจจะมีเพื่อนๆ มาหลอน  คือแอบมาช่วยฟาดข้าว(เคาะข้าว หหรือนวดข้าว)โดยไม่บอกล่วงหน้า
เจ้าภาพต้องจัดหาสาโทมา และจับไก่มาทำอาหารเลี้ยง
ปัจจุบัน บรรยากาศอย่างนั้นไม่มีอีกแล้ว
เกี่ยวข้าวเสร็จแต่ละวันก็นวด บรรจุกระสอบและขนขึ้นรถอีแต๊กกลับบ้า่นเลย

หน้่าเกี่ยวข้าว กบ ไก่ ปู มีมันเยอะ น้ำในนา งวดลง หาปูหาปลาได้ง่าย
จึงมักจะมีมนุษย์เงินเดือนที่ทำงานอยู่ในเมือง ขับรถ(บรรทุกเครื่องดื่มและน้ำแข็ง)ไปเยี่ยมเพื่อนๆที่นา
โดยไปหากับแกล้มเอาข้างหน้า
มันอร่อยและสนุกกว่าการไปกินที่ห้องอาหารติดแอร์มีพนักงานเสิร์ฟเลยนะครับ
คิดเล่นๆว่า สักวันหนึ่งอาจจะได้ชนแก้วกับคุณ sohon คุณ Mahajoan คุณ Chonpratan และท่านอื่นๆอีกนะครับ

phalikhit:
อ้างจาก: kok1 ที่ มกราคม 27, 2012, 09:42:32 PM

อ้างจาก: tomy ที่ มกราคม 26, 2012, 01:45:18 AM

งั้น อย่า อั้นเลย

ปล่อยลงใส่ภาชนะ เติมน้ำตาลนิด ลืมทิ้งไว้สักคืน

ก็จะได้น้ำหมักยูเรียไปรดผัก ให้กรอบอร่อยยย

คิดได้ดีและคิดได้ถูต้องครับ น้ำตาลมันแพงไป ใช้กากน้ำตาลดีกว่าครับ ผมทำใช้อยู่ ได้ผลดีมากหมักไว้สักหกเดือนกลายเป็นอาหารที่วิเศษสำหรับพืชผักทุกชนิด ไม่มีอันตรายเหมือนกับปุ๋ยยูเรียเคมี
ถ้าอ่านดูข้อมูลให้ลึกๆจะเห็นได้ว่า ปุ๋ยยู่เรียเคมีนั้น มีอันตรายต่อร่างกายมิใช่น้อย แล้วก็ตกค้างอยู่นาน

ถ้าใช้รดแตงกว่า ถั่วฝักยาว พริก มะเขือ มะระ บวบ ฟัก  ก็ได้ครับ
แต่ถ้าใช้รดผัก เช่น ผักบุ้ง คะน้า กวางตุ้ง  แม้จะเป็นของตัวเองก็ไม่กล้าทานหรอกครับ

Taraniramit:
ทุกอย่างในโลกนี้ถ้าใช้ให้เกิดประโยชน์ก็มีคุณกับชีวิต
แต่ถ้าไปใช้ผิดประเภทก็เกิดโทษมหันต์
20กว่าปีที่แล้ว....สมัยเรียนม.ต้นที่ยะลา
เพื่อนเอาปุ๋ยยูเรียและตัวจุดประทุ(แอบเอามาจากโรงโม่หินแถวนั้น_พ่อของเพื่อนทำงานที่นั้น)
เอาไประเบิดปลาแถวๆท่าสาป(ก็ได้เรียนรู้ว่าปุ๋ยยูเรียมันอันตรายมากถ้าใช้ผิดประเภท)
สมัยนั้นเหตุการณ์ที่สามจังหวัดชายแดนไม่รุนแรงเช่นทุกวันนี้
ค่ำคืนทุ่มสองทุ่มยังเคยวิ่ง(บ้าง)เหนื่อยก็เดิน(บ้าง)โบกรถชาวบ้านบ้าง จากยะลา กลับ อำเภอยะหาทุกคืน
ถึงบ้านเนียงก็แวะกินกล้วยหินต้ม(อร่อยที่สุดในโลก)
แต่ทุกวันนี้ทำเช่นนั้นคงไม่ได้
แต่ก็ยังต้องอาศัยปุ๋ยยูเรียในการเร่งบำรุงพืชตามจังหวะชีวิตของพืช

ชีวิตต้องใช้ทางสายกลางที่พระพุทธเจ้าสอนไว้ อย่าตึงไปอย่าหย่อนไป ทำทุกอย่างแบบกลางๆพอเหมาะพอดีแล้วจะมีความสุขกับชีวิต

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว