หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนู !!!!  (อ่าน 5371 ครั้ง)
jammo
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 11:58:00 AM »

อยากรบกวนสอบถามการป้องกันหนูกินต้นอ่อนพืชอ่าครับ

พอดีปลูกบนตึก แล้วโดนเจ้ามิกกี้ เอาไปกินตลอดเลยคร้าบ

Liked By: mungkorn

Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 01:57:54 PM »

อยากรบกวนสอบถามการป้องกันหนูกินต้นอ่อนพืชอ่าครับ

พอดีปลูกบนตึก แล้วโดนเจ้ามิกกี้ เอาไปกินตลอดเลยคร้าบ
:-\โดนเหมือนกันครับ ว่าจะจัดการก็กลัวบาป ขนาดกลัวบาปยังตีตายไปตัวหนึ่งแล้วครับ  ยิ้มกว้างๆ
 ถ้าจะป้องกันก็ล้อมตาข่ายครับ หรือหาทางขึ้นว่าเค้าขึ้นมาทางไหนแล้วเอาสังกะสีไปกั้นก็ได้ครับ  อย่างที่การไฟฟ้า เค้าจะเอาโลหะไปครอบหรือพันเสาเอาไว้ประมาณ หนึ่งฟุตเป็นอย่างน้ิิิอย เพื่อป้องกันหนู,งู หรือสัตว์อื่นๆปีนขึ้นไป  เวลาปีนมัจะลื่นตกลงมาไงครับ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: jammo

jammo
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 04:02:25 PM »

ผมล่ะอยากวางกาวดักเหลือเกิน แต่กลับบาปเหมือนกัน

ทุกวันนี้ปลูกทำบุญให้หนูกินตลอด
BoomBeam
seller
*

ยิ้มหน่อยสิคะ

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2012, 09:17:00 PM »

ว่าแล้วเชียว เพาะต้นอะไรไว้พอเห็นใบเลี้ยงได้วันสองวันไหงใบมันกุดหายไปหว่าเหลือแต่ตอ ร้องไห้
จนตอนหลังๆ ต้องเพาะในกระถางเล็กแล้วหาที่แขวน ก็พอช่วยได้บ้าง ที่แท้ก็น้องมิกกี้นี่เอง!! ยิ้มกว้างๆ

Liked By: jammo, Mahajoan, liver_555

พิรุณพร 
95/6 ม.13 ร้านชำแม่ตุ่ม
ต.สวนหลวง อ.กระทุ่มแบน จ.สมุทรสาคร 74110

กระทู้กระชับพื้นที่ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75840.0
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 05:29:56 PM »

ยิงฟันยิ้ม ตอนนี้ไม้ในกระถางผมยอดก็ไม่เหลือเลยครับ ยังเจ้าหญ้าไผ่น้ำนี่ กินจนกุดถึงตอกันเลยทีเดียว ผมเลยต้องหาอะไรไปครอบ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: jammo, BoomBeam, liver_555

jammo
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 11:52:51 AM »

ตอนนี้ผมเอาไปปลูกที่ทำงานอยู่ชั้น 7 ก็ยังจะอุตส่าห์ ตามมากิน จนต้องเอาตะกร้าครอบก่อนกลับบ้าน

สงสัยจะขึ้นลิฟมาก็เป็นได้

Liked By: BoomBeam, liver_555, nooch
minja
*

« ตอบ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 08:35:08 PM »

ต้องหาอะไรครอบไว้ แต่ที่ปลูกบนดาดฟ้าไม่ีมีหนู แต่มีนกพิราบ เบื่อมากๆจิกใบซะพรุน คราวก่อนได้ต้นไม้อุตส่าห์ถนอมมาตลอดการเดินทางหลายวัน เพราะแอบเอามาจากต่างประเทศ พอลงกระถางไว้ ตกเย็นกลับมาเหลือต่กระถางคาบไปทั้งต้นเลย โกรธ ช่วงเพาะจึงนำเข้าห้องนอนซะเลย แต่ตอนหลังได้ตะกร้าใส่ผลไม้มา 2 ใบ (เมื่อก่อนกล่องโฟมตอนนี้พัฒนา) เลยเอาต้นไม้ใส่ อีกอันครอบเลย ต้นไม้ที่เพาะปลอดภัยงอกงามดี พอโตก็เคลื่อนย้าย..
naynew
*

« ตอบ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2012, 08:46:41 PM »

ลองใช้มะนาว หรือมะกูดก็ได้ครับว่าใว้ทางที่หนูวิ่งผ่านหรือใกล้กับต้นไม้ หนูมันกลัวกลิ่นมะนาวครับ ผมยังไม่เคยลองนะแต่ฟังมาอีกที
gogae
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:21:15 PM »

ลองปลูกต้นยี่โถไว้ด้วยซิคับ  หนูไม่ชอบต้นไม้ชนิดนี้  ครั้งหนึ่งที่เคยฮือฮากันมากเรื่องไม้ไล่หนูก็เป็นไม้ชนิดนี้แหละ  ปลูกเป็นไม้ประดับได้เลย ดอกก็สวยดี  แถมยังไล่หนูไล่แมลงได้ด้วย

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

AP
*

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 05, 2012, 09:44:37 PM »

เคยเจอบ้านหลังหนึ่งปลูกต้นยี่โถไว้หน้าบ้านกอใหญ่ พอไปใกล้ ว่ามีแต่หนอนตัวใหญ่ๆที่กินใบชวนชมแต่สีออกนํ้าตาลๆเต็มต้นไปหมด  ขยิบตา
attakiet
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2012, 11:38:14 PM »

ยี่โถทุกสีเลยรึเปล่าครับ ฮืม  พอดีที่บ้านมีแบบใบด่าง ดอกสีชมพู กลิ่นหอมเหมือนแป้ง

9/37 มบ.สุรีย์พร1 ต.บึงทองหลาง
อ.ลำลูกกา จ.ปทุมธานี 12150
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์