หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ฮอโมนไข่  (อ่าน 4969 ครั้ง)
wasamon
เกษตรกรมือใหม่
*

รักพ่อพอเพียง

« เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 04:29:22 PM »

อยากได้สูตรการผลิตฮอโมนไข่ไว้ใช้เองกับพืชผักของที่บ้านค่ะ ทราบมาว่าของเขาดีจริงไรจริง ยิ่งใช้คู่กับจุลินทรีย์หน่อกล้วย  ยิ่งเลิศสส..ม๊ากก..ขอแบบละเอียดหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ

veggie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 05:18:29 PM »

ขั้นตอนการทำฮอร์โมนไข่ (เร่งดอก ผล)
วัสดุที่ทำ
1. ไข่ไก่ 1 กิโลกรัม เบอร์ 0 ใช้ 16 ฟอง เบอร์เล็กสุด 20 ฟอง
2. กากน้ำตาล 1 ลิตร
3. หัวเชื้อจุลินทรีย์จากเหง้ากล้วย 1 ลิตร
4. แป้งข้าวหมาก 1 ลูก
5. น้ำมะพร้าวอ่อน 2 ลูก

วิธีทำ นำส่วนผสมทั้งหมดคลุกเคล้าให้เข้ากันใส่ถังปิดฝาซีลให้แน่นหมักไว้ 1 เดือน นำไปปั่นอีกครั้ง จึงนำไปใช้ได้
        เก็บได้นานเป็นปี
ประโยชน์  เป็นฮอร์โมนเร่งดอก ผล
วิธีใช้  ฮอร์โมน 2 ช้อนโต๊ะ ต่อน้ำ 5 ลิตร อาทิตย์ละ 3 ครั้ง พอเริ่มออกดอกลดปริมาณเหลือ 1 ช้อนโต๊ะ ต่อ น้ำ 5 ลิตร
        เวลาฉีดที่ดีที่สุดคือ ตี 5 เพราะเป็นช่วงที่ปากใบเปิด  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: friendy, thanin20
wasamon
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:24:57 PM »

เอ...แล้วถ้าไม่มีแป้งข้าวหมากกับนำ้มะพร้าวอ่อนใช้อย่างอื่นแทนได้ไหมคะ?  แล้วลูกแป้งข้าวหมากคืออะไร หาได้จากที่ไหนคะ มันเหมือนข้าวหมักที่ขายในตลาดสดหรือเปล่า คือไม่ทราบจริงๆค่ะ ช่วยแนะนำหน่อย หนูสงสัยมานานแล้วค่ะเพราะมักจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับการทำนำ้หมักชีวภาพอยู่หลายสูตร ส่วนไข่ต้องใช้เปลือกด้วยอ๊ะป่าว? ขี้สงสัย...

Liked By: narong545
โจ้
seller
*

สมุทรสาคร

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 20, 2012, 07:28:46 PM »

<a href="http://www.swfcabin.com/swf-files/1309154138.swf" target="_blank">http://www.swfcabin.com/swf-files/1309154138.swf</a>

นรชาติวางวาย มลายสิ้นทั้งอินทรีย์
สถิตทั่วแต่ชั่วดี   ประดับไว้ในโลกา
veggie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 10:44:46 AM »

แป้งข้าวหมาก มีขายที่ตลาดนัดทั่วไป จะเป็นร้านที่มีสมุนไพรเยอะ ๆ  ราคาลูกละประมาณ 10 บาทค่ะ
ส่วนไข่ไม่ต้องใช้เปลือกค่ะ  สูตรที่ให้ไปเป็นสูตรมาจาก สำนักงานเขตหลักสี่ค่ะ ถ้าว่างลองไปสมัครเรียนได้
เค้าจะสอนวิธีทำน้ำหมักสูตรต่าง ๆ  สอนทำปุ๋ย และสอนปลูกพืชบนดาดฟ้าด้วยค่ะ  เรียนฟรีค่ะ
สำนักงานเขตหลักสี่  02 - 5761393  (สำหรับจองอบรม )
เอ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 11:59:03 AM »

เอาสูตรของผมมั้ย
ใช้ได้ทุกระยะสำหรับเร่งต้น เร่งใบ เร่งดอก เร่งผล ไม่ต้องมาคอยจ้องว่าจะให้ช่วงไหน

น้ำหมักสูตรพิศดารของผม( สูตรมั่วๆของผมเองที่ใช้มานานได้2ปีแล้ว )
1. น้ำหมักผลไม้สุกรวม( มะม่วง กล้วย มะละกอ สับปะรด )                4 กก.
2. น้ำหมักพืชสีเขียว( ยอดผัก ยอดหญ้า หน่อกล้วย )      4 กก.
3. น้ำหมักปลา หอย               4 กก.
4. น้ำหมักขี้วัว                              10 กก.
5. น้ำหมักหมู                 10 กก.
5. น้ำมะพร้าว(เปลือกสียังเขียว)            5 ลูก
6. นมสด                  2 กก.
7. ไข่ไก่                  30 ฟอง
8. แป้งข้าวหมาก               1 ลูก
9. เครื่องดื่มชูกำลัง               2 ขวด
10. นมเปรี้ยวโยเกิร์ต                            2 ขวด
11. น้ำซาวข้าว (เติมได้ตลอด )
12. กะปิ                  2 กระปุกเล็ก
13. น้ำส้มควันไม้                                                                         2 กก.

ทั้งหมดมีทั้งธาตุอาหารหลักและธาตุอาหารรอง ไม่จำเป็นต้องใช้ปุ๋ยเคมีจะรดทางดินหรือพ่นทางใบก็ได้ทั้งนั้น ผมใช้ 7-15 วัน/ครั้ง อัตราการใช้ 2-3ช้อนแกงต่อน้ำ10ลิตร
ถ้าถามว่ารู้ได้ไงว่ามีธาตุอาหารรอง ก็ลอง search ดูใน google น้ำหมักขี้หมูที่มหาลัยชื่อดังวิจัยออกมา

Liked By: friendy
wasamon
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:28:16 PM »

แป้งข้าวหมาก มีขายที่ตลาดนัดทั่วไป จะเป็นร้านที่มีสมุนไพรเยอะ ๆ  ราคาลูกละประมาณ 10 บาทค่ะ
ส่วนไข่ไม่ต้องใช้เปลือกค่ะ  สูตรที่ให้ไปเป็นสูตรมาจาก สำนักงานเขตหลักสี่ค่ะ ถ้าว่างลองไปสมัครเรียนได้
เค้าจะสอนวิธีทำน้ำหมักสูตรต่าง ๆ  สอนทำปุ๋ย...
สำนักงานเขตหลักสี่
ขอบคุณค่ะ ที่ถามเพราะว่าเซิร์ตดูในกูเกิ้ล มันมีหลายสูตรม๊าก....บางสูตรใช้เปลือกบางสูตรไม่ใช้..
wasamon
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 01:55:30 PM »

ใช้ได้ทุกระยะไม่ต้องมาคอยจ้องว่าจะให้ช่วงไหน น้ำหมักสูตรพิศดารของผม( สูตรมั่วๆของผมเองที่ใช้มานานได้2ปีแล้ว )....    คุณเอคะ  ...ทะ ทาม มัย..มันเยอะขน๊าด...หนูมีแต่นำ่หมักหน่อกล้วยกับกล้วยสุกเท่านั้นแหละค่ะ...สูตรของคุณถ้าจะงามน่าดู๊..อิอิ.. แต่ละสูตรไม่เหมือนกันเลย ตกลงข้าวหมากสำคัญที่สุดใช่ไหมคะ? ขอบคุณค่ะ สงสัยจะต้องลงมือ(มั่ว)ซะแล้วสิเรา เผื่อจะคิดค้นกับเขาได้บ้าง...
takkor
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 02:40:13 PM »

ดูคลิปที่ไรอดยิ้มไม่ได้ เพราะน่ารักดี
เอ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 03:01:45 PM »

ใช้ได้ทุกระยะไม่ต้องมาคอยจ้องว่าจะให้ช่วงไหน น้ำหมักสูตรพิศดารของผม( สูตรมั่วๆของผมเองที่ใช้มานานได้2ปีแล้ว )....    คุณเอคะ  ...ทะ ทาม มัย..มันเยอะขน๊าด...หนูมีแต่นำ่หมักหน่อกล้วยกับกล้วยสุกเท่านั้นแหละค่ะ...สูตรของคุณถ้าจะงามน่าดู๊..อิอิ.. แต่ละสูตรไม่เหมือนกันเลย ตกลงข้าวหมากสำคัญที่สุดใช่ไหมคะ? ขอบคุณค่ะ สงสัยจะต้องลงมือ(มั่ว)ซะแล้วสิเรา เผื่อจะคิดค้นกับเขาได้บ้าง...
     พูดถึงสูตรการทำน้ำหมักต่างๆผมก็เรียนรู้เอาจาก google นี่แหละครับแรกๆผมก็เล่นตามสูตรตามสัดส่วน เอาไปเอามาผมหมักมั่วๆแล้วละครับ ดีแน่นอนครับแต่ต้องใช้ปริมาณที่เหมาะสมและใช้อย่างสม่าเสมอ ยิ่งเราปลูกกินเองยิ่งดีมากๆครับ หากเรามัวแต่ไปหาซื้อปุ๋ยเคมีมาใช้สุดท้ายแล้วก็ไม่ต่างอะไรกับซื้อกินหรอกครับเพราะค่าปุ๋ยค่ายาก็แพงกว่าเราซื้อกินตามท้องตลาดแล้ว
      แป้งข้าวหมากมีเชื้อจุลินทรีย์ที่มีประโยชน์ ผมรู้แค่นี้แหละครับ(ผมก็ไม่ใช่นักวิชาการเกี่ยวกับด้านนี้ อิอิ..)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 21, 2012, 03:05:38 PM โดย เอ » บันทึกการเข้า
wasamon
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 04:34:17 PM »

มีคุณครู..กูรู..ท่านไหนทราบไหมคะว่าลูกแป้งข้าวหมาก..มันผิดกฏหมายอ๊ะป่าว? ..คือพี่ที่ทำงานเขาบอกว่า"จะเอามาทำอะไร มันผิดกฏหมายนะ แล้วก็หาซื้อยาก " หนูก็เลยซูปเปอร์ งง ปายกันใหญ่...
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 07:32:42 PM »

มีคุณครู..กูรู..ท่านไหนทราบไหมคะว่าลูกแป้งข้าวหมาก..มันผิดกฏหมายอ๊ะป่าว? ..คือพี่ที่ทำงานเขาบอกว่า"จะเอามาทำอะไร มันผิดกฏหมายนะ แล้วก็หาซื้อยาก " หนูก็เลยซูปเปอร์ งง ปายกันใหญ่...

ไม่น่าจะผิดกฎหมายนะครับ เพราะเดี๋ยวนี้เขาเปิดเสรีการต้มเหล้ากันแล้ว เป็นโอท๊อปของที่บ้านผมเลย  ยิงฟันยิ้ม
และแป้งข้าวหมากก็มีขาย อยู่ตลาดสดใกล้โรงพักที่บ้านเลยครับ
ในรูปนี่ผมก็เพิ่งซื้อมา จะเอามาทำหัวเชื้อจุลินทรีย์สูตรของ อาจารย์สามารถ นารถสูงเนิน สักหน่อย
คุณสมบัติจะออกมาคล้ายๆฮอร์โมนไข่ แต่เป็นหัวเชื้อจุลินทรีย์นำไปใช้งานได้หลายอย่าง คล้ายๆ EM

ยิงฟันยิ้ม

Liked By: friendy

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
wasamon
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 07:52:23 PM »

ขอบคุณคุณนพค่ะ ที่ไขข้อข้องใจให้ได้ตลอด จะลองไปหาตามตลาดดู...
kondoy_namnao
seller
*

ขออยู่แบบพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีวา

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 08:15:26 PM »

น่าจะเป็นแป้งข้าวหมากก่อนเล็กๆ ประมาณเท่ากับแป้งก้อนดินสอพองนะครับ  ให้หมักกับข้าวเหนียวหนึ่งครับ หมักสักประมาณ 3-7 วัน เมื่อมีกินคล้ายเหล้า(ทางบ้านผมเรียกว่ามันเป็นข้าวหมากแล้วครับ)  สามารถนำมาทานได้ครับ  รสชาดจะหวานและมีกลิ่นคล้ายเหล้าสาโทครับ   แป้งข้าวหมากนี้จะไม่ผิดกฏหมายครับ  เพราะไม่สามารถนำไปผลิตเหล้าได้  ส่วนแป้งข้าวหมากที่ผิดกฏหมายจะเป็นแป้งข้าวหมากสำหรับผลิตเหล้าสาโทครับ  ราคาขายต่อก่อนจะแพงกว่าแป้งที่ผลิตข้าวหมากครับ  จะซื้อต้องบอกเลือกชนิดให้ถูกต้องนะครับ  ไม่รู้ว่าผมอธิบายถูกหรือป่าวครับ  ให้ผู้รู้ช่วยตอบอีกที่นะครับ  เท่าที่ผมรู้มาก็ประมาณนี้ครับ  เจ๋ง เจ๋ง

Liked By: wasamon

คนดอยน้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=74986.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71815.0
wasamon
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 10:43:20 AM »

ขอถามอีกคำถาม อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคะ เมื่อทำเสร็จแล้วมาถึงส่วนการใส่ภาชนะบรรจุ จำเป็นต้องเปิดคนไหมคะ บางสูตรต้องคน แต่บางสูตรไม่ได้บอกให้คน แต่ให้ซีลไว้ให้แน่น เหมือนดองมะม่วงเลย เรื่องของเรื่องคือ..กลัวเน่า..มันเสียดายค่ะ..แล้วจะทราบได้ไงคะว่าฮอโมนไม่เน่า สังเกตอะไรเอ่ย...ขอบคุณค่ะ
kondoy_namnao
seller
*

ขออยู่แบบพอเพียง เพื่อเลี้ยงชีวา

« ตอบ #15 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 12:20:30 PM »

ขอถามอีกคำถาม อย่าเพิ่งรำคาญกันนะคะ เมื่อทำเสร็จแล้วมาถึงส่วนการใส่ภาชนะบรรจุ จำเป็นต้องเปิดคนไหมคะ บางสูตรต้องคน แต่บางสูตรไม่ได้บอกให้คน แต่ให้ซีลไว้ให้แน่น เหมือนดองมะม่วงเลย เรื่องของเรื่องคือ..กลัวเน่า..มันเสียดายค่ะ..แล้วจะทราบได้ไงคะว่าฮอโมนไม่เน่า สังเกตอะไรเอ่ย...ขอบคุณค่ะ
ขอตอบเท่าที่ผมพอเข้าใจนะครับ  ต้องคนไหม ในความคิดผม  ผมต้องคนครับ เพราะการเปิดฝาคนนั้น ส่วนหนึ่งช่วยระบายแก๊สที่เชื้อจุลทรีย์บ่อยออกมา  ที่มีกลิ่นนั้นระครับ หรือเรียกแบบบ้านๆ ก็คือเชื้อจุลทรีย์ตดนะครับ  และต้องซีลไหมนั้นผมว่าไม่ควรซีลแน่นนะครับ ควรปิดฝาไว้ล่วมๆก็พอ  แต่ไม่ควรเปิดฝานะครับ  เพราะเชื้อจุลทรีย์ในอากาศมีเยอะเดี๋ยวเชื้อจุลทรีย์ในอากาศจะเข้าไปผสมด้วย  แล้วจะเกิดเสียไปก่อน  การสังเกตุว่าเชื้อฮอโมนเน่าหรือไหมนั้นว่าผมดูที่  น้ำหมักครับ เพราะเซื้อจุลทรีย์ที่ขยายเป็นเชื้อจุลทรีย์ได้มาจากนมเปรี้ยวครับ  ต้องดูสีที่น้ำหมักและกลิ่นครับ  มันอธิบายอยากเหมือนกันครับ   

Liked By: wasamon, friendy, pomnuay

คนดอยน้ำหนาว อ.น้ำหนาว จ.เพชรบูรณ์
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=74986.0
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=71815.0
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์