หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ที่เสี่ยงน้ำท่วมทุกปี ปลูกตาลโตนด ดีไหมครับ  (อ่าน 2759 ครั้ง)
teetotal
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 01:34:43 PM »

ที่เสี่ยงน้ำท่วมทุกปี ปลูกตาลโตนด ดีไหมครับ
เคยได้ยินว่า ตาลโตนด ทนทั้ง น้ำท่วม ฝนแล้ง
บำรุงรักษา ก็ ง่าย ไม่ต้องดูแล

เลยเป็น ต้นไม้ที่ ท่าน รตต วิชัย ชอบปลูก

ผมคิดจะเอาไปปลูกในที่น้ำท่วม ซ้ำซาก
ในสวนผลไม้ที่ยืนต้นตายเรียบครับ

อยากได้คำชี้แนะ จาก พี่ๆ เพื่อนๆ ครับ

panpetch
*

« ตอบ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:00:30 AM »

ถ้าต้นยังเล็กๆโอกาสที่จะตายก็มีครับ ริมนาผมน้ำท่วม 2 เดือนยังรอดครับ
gogae
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:26:52 PM »

ผมคิดว่าปลูกต้นไม่น่ะดีหมดแหละ  แต่ต้องนึกถึงผลประโยชน์ที่จะได้รับด้วย  คุณปลูกต้นตาลตอนนี้  คนที่ได้รับผลคือรุ่นลูกรุ่นหลาน  เพราะกว่าต้นตาลจะออกผลใช้เวลานานมาก  ผมว่าคุณปลูกต้นตาลไว้ให้ลูกหลานด้วย  แล้วก็หาไม้อื่นที่ได้รับผลเร็วปลูกไว้ให้ตัวคุณด้วย  ดีมั๊ยคับ

Liked By: aAndy

"สวนทอฝัน" เกษตรสมรมบนดินแดนด้ามขวาน

63  ม. 11  ต.นาไม้ไผ่  อ.ทุ่งสง  จ.นครศรีธรรมราช  80110

amnuaybgi
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 01:37:03 PM »

ปลูกต้นมะดันครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์