หน้า: 1 2 [3] 4 5   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บันทึกเล่มเล็ก .....จากมือคนใจดี ถึง มือน้องใหม่ (หัดปลูก)  (อ่าน 17976 ครั้ง)
TonNamTonKla
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:50:33 AM »

พี่ dahyan คะ เอาสภาพม่านบาหลีมาให้ดู อิอิ  ช่วงนี้เป็นระยะพักฟื้นค่ะ เรื่มมีใบเขียวๆ ให้ใจชื้นแล้ว

*

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:53:13 AM »

แคแดงจากคุณ Ruong2512 ค่ะ รอดแน่ คงได้ย้ายไปชลบุรีในเร็ววัน

เหวย !_! วันนี้ขึ้นไปดูต้นไม้ อยากเห็นว่าโตเท่าไหนแล้ว แต่แคแดงกำลังโดนหนอนแทะอยู่ทั้ง 2 ต้นเลยอ่ะ เล่นซะโกร๋นเลย จะรอดไม๊เนี่ย 

ปีใหม่กลับบ้านที่ชลบุรี ย้าย 2 ต้นนี้ไปชลบุรีแล้ว หวังว่าคงรอดนะจ๊ะ  ขยิบตา ขยิบตา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 15, 2010, 11:10:19 AM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 10:01:33 AM »

ส่วนต้นนี้ไม่ใช่การบ้าน แต่เอามาอวดว่าเป็นฝีมือตัวเองเพาะจากเมล็ดนานมากแล้ว

ต้นลำไยบ้าน เคยทานกันไหมคะ
ชอบตั้งแต่เด็ก เพราะหวานหอมกว่าลำไยที่เขาซื้อขายกันในตลาด แต่ปอกแล้วเนื้อลำไยข้างในไม่เยอะนะ แต่หวาน หอม

ภาพรกไปนิด นิดเดียวจริงๆ แฮะ แฮะ ปลูกไว้ที่ชลบุรี
dahyan
*

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 11:32:08 AM »

แวะมาดูสมุดการบ้านเล่มใกล้หนาจ่ะ  ม่านบาหลีรอดแล้วล่ะคะ  เปลี่ยนภาชนะให้ใหญ่  หาวัสดุให้เค้าเลื้อยได้แล้ว  เดี๋ยวจะลงภาพที่บ้านในมุมสมาชิกอวดบ้างค่ะ  เมล็ดดอกไม้ที่เคยแนบไปน่าจะเป็นบายเย็นขึ้นไม๊เอ่ย
*

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:53:07 PM »

ป้าดีคะ มะละกอฮอลแลนด์ของ ป้าดี ก็มีรอดค่ะหลังจากลงดินแล้ว เดี๋ยวเอาไว้มาให้ดูอีกที --> ถ่ายมาให้ดูกันแล้วจ้า หน้า 3 เลย
แต่ตอนนี้บานดึกยังไม่งอกเลย สงสัยเม็ดจะเน่าค่ะ เสียใจ  ร้องไห้ --> เมื่อเช้าไปคุ้ยๆดู เน่าไปแล้วจ้า ฟันธง หลังเจอฝนมาหลายวัน ป้าดีขา หนูขอโทษษษษษ  ขยิบตา

เมล็ดพริกกะเหรี่ยง ลงดินไปแล้ว แต่ยังไม่งอกค่ะ

12 ปันนาจาก doctorslum ก็มีรากขาวๆ ออกมาแล้วจิ๊ดนึง หลังจากที่รอกมานานนนนนมาก ยังไม่ได้เอาลงดิน ติดรูปไว้ก่อนค่ะ

กาแฟโรบัสต้า จาก K dwdotman, คล้าน้ำช่อห้อยจาก K Kanjana, น้อยหน่าพันธุ์ครั่งจาก BlueJ, มะตาดจากป้าดี  กำลังลุ้นอยู่ค่ะ ว่าเมื่อไรจะงอก --> lot นี้ไม่งอกเลยซักกะต้น พลาดตรงไหนหว่า  โกรธ ร้องไห้

เอื้องมะลิที่ได้รับมาจาก Somchai t ไปอยู่ที่ชลบุรีแล้ว ตอนได้รับมาสภาพดีมากค่ะ ทึ่งกับวิธีการ pack กลับบ้านเมื่อไร จะถ่ายมาให้ดูค่ะ
เมื่อเช้าเพิ่งลงแตงธิเบต ของ Somchai t ไป 1 เมล็ด (เพาะทิชชูหลายเมล็ด เพิ่งแทงรากมา 1 เม็ดเดียว) เลยต้องลงดินไปเท่านี้ก่อน ต้องลุ้นว่าจะรอดหรือไม่รอด แฮะแฮะ  ยิ้ม

ขอบคุณน้ำใจของเพื่อนสมาชิกทุกท่านจ้า ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 27, 2010, 02:34:31 PM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 12:55:28 PM »

แวะมาดูสมุดการบ้านเล่มใกล้หนาจ่ะ  ม่านบาหลีรอดแล้วล่ะคะ  เปลี่ยนภาชนะให้ใหญ่  หาวัสดุให้เค้าเลื้อยได้แล้ว  เดี๋ยวจะลงภาพที่บ้านในมุมสมาชิกอวดบ้างค่ะ  เมล็ดดอกไม้ที่เคยแนบไปน่าจะเป็นบายเย็นขึ้นไม๊เอ่ย

ขอสารภาพว่ายังไม่ได้ปลูกเลยค่ะ ดินหมดเสียก่อนและยังไม่ได้ไปซื้อเลย แฮะ แฮะ แลบลิ้น
dahyan
*

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 01:14:48 PM »

เหมือนกันล่ะนะ  เวลาไม่ค่อยมีทำการบ้านบ้างไม่ทำบ้าง  ของแอร์ดอกโคมกับสามสิบยังไม่ได้ทำเช่นกัน  สัปดาห์หน้าจะขนมาทำที่ออฟฟิตนายจะเหล่หรือปล่าวไม่รู้ 
sak1201
*

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 08:26:25 PM »

เข้ามาตรวจการบ้านแล้วทำให้ซึ้งจน... ร้องไห้  ดีใจที่มีลูกศิษย์ที่เก่งขนาดนี้... อายจัง  ต้องขอโทษที่เข้ามาตรวจการบ้านช้าไปหน่อยครับ(ก็แค่เดือนเดียวเอง) ขยิบตา  ขอปรบมือดังๆให้อีกหลายๆครั้งครับ.... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  จะรอติดตามชมต่อไปครับ
*

« ตอบ #40 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:20:34 PM »

เข้ามาตรวจการบ้านแล้วทำให้ซึ้งจน... ร้องไห้  ดีใจที่มีลูกศิษย์ที่เก่งขนาดนี้... อายจัง  ต้องขอโทษที่เข้ามาตรวจการบ้านช้าไปหน่อยครับ(ก็แค่เดือนเดียวเอง) ขยิบตา  ขอปรบมือดังๆให้อีกหลายๆครั้งครับ.... อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง  จะรอติดตามชมต่อไปครับ

กำลังใจมาอีกเป็นกระบุงเลย ยยยย;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2009, 09:19:04 AM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #41 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:56:06 AM »

ไม้น้ำจาก P Dahyan ยังดีอยู่ค่ะ ไม่รู้เรียกว่าต้นอะไรนิ อย่ากเห็นดอกจังเลย
ไปสืบมาแล้วชื่อ  "บัวอเมซอน" ค่ะ ต้นที่ได้มาจาก P Dahyan ตอนนี้งามมากมาก ออกดอกแล้วด้วย สวยซะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2010, 02:41:55 PM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #42 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:57:15 AM »

มะละกอฮอลแลนด์จาก ป้าดี รอดแล้ว ต้นยังกะเปี๊ยกอยู่
*

« ตอบ #43 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 10:59:52 AM »

ถ่ายโอ่งบัว บนดาดฟ้าที่บ้านมาให้ดูกันเล่นๆ ถ่ายจากมือถือเลยไม่ชัดเท่าไรค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 10:26:47 AM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
dahyan
*

« ตอบ #44 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2009, 11:00:41 AM »

สัปดาห์หน้าพี่จะเพิ่มหน้าสมุดการบ้านให้หนาขึ้นนะคะ  น้องแอร์
Anyarinn
*

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 05:13:38 PM »

ส่วนต้นนี้ไม่ได้รับแจกมาจากไหน ฝีมือแม่ล้วนๆ ทั้งเพาะ ทั้งทำร้านให้เถาไต่ เห็นน่ารักดี เลยถ่ายรูปมาให้ดูกัน จริงๆแม่ให้เมล็ดมาแจกนิดโหน่ย แต่ทั้งเราและแม่ไม่ค่อยรู้สรรพคุณทางยา เลยกะว่าจะมาถามสมาชิกก่อนว่าอยากได้หรือเปล่า หรือมันมีพิษไหม รู้แต่ว่ามันน่ารักดี จิงจิงนะ ลูกมันเหมือนบอลลูน พองๆ นิ่มๆ ด้วย ดอกก็จิ๋วๆน่ารักดี

search มาแล้ว ชื่อโคกกระออม

ตอนได้รับเมล็ดโคกกระออมจากคุณแอร์พี่ยังดูแล้วรู้สึกคุ้นๆ เลยค่ะ พอเห็นรูปเท่านั้นล่ะ บางอ้อเลย
คล้าน้ำช่อห้อยงอกเมื่อไหร่ อย่าลืมแคะประตูแจ้งให้ทราบด้วยนะคะ จะได้แวะเข้ามาชมอีก

อัญรินทร์  26/7 หมู่ 5 ต.ลำพูน อ. บ้านนาสาร จ. สุราษฎร์ธานี 84120
*

« ตอบ #46 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 01:59:54 PM »

เมื่อเช้า งัวเงียมาถ่ายรูปบัวอเมซอนที่ได้มาจาก P Dahyan ตอนนี้ออกดอกแล้ว (เพราะออกดอกนี่แหละ ถึงได้รู้ว่าชื่ออะไร ยิงฟันยิ้ม)
ต้นอวบมากพี่ โตขึ้นเยอะ เตรียมตัวขยายพันธุ์ไปตุ่มอื่นต่อไป

เอ้า!!!  update กันอีกซักนิด กอเดิม กอเดียวนี่แหละ แทงยอดดอกออกมาอีก 1 ยอดแล้ว เลยไปแอบถ่ายมาให้ดู ภาพนี้ดูดีกว่าภาพเก่านิดนึง 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 28, 2010, 01:29:16 PM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #47 เมื่อ: มกราคม 13, 2010, 02:07:43 PM »

ส่วนอันนี้เล่นเอง อยากลองปลูก ลองเพาะชมพู่มะเหมี่ยวมานานแล้ว ชอบตอนที่เกสรร่วงชมพูเต็มใต้ต้น สวยดี

ช่วงธันวาที่ผ่านมาไปเจอแม่ค้าขายชมพู่มะเหมี่ยวอยู่แถวอโศก เลยขอซื้อเมล็ดมะเหมี่ยวมา แต่สุดท้ายได้มาฟรี ....ถุงเบ้อเริ่มเลย แม่ค้าบอกว่าเป็นชมพู่มมะเหมี่ยวสวนที่นนทบุรี หวาน เลยลองเพาะลงดินดู ตอนนี้โตเท่านี้แล้ว ได้หลายต้นอยู่

โตไวๆ โตไวๆ 26 Jan 2010

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2010, 01:53:46 PM โดย TonNamTonKla (._.?) » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 [3] 4 5   ขึ้นบน
  พิมพ์