การทำข้าวเม่า

<< < (2/2)

phalikhit:
การทำข้าวเม่า นั้น ใช้ข้าวที่เมล็ดยังไม่แก่จัด  เราจะได้กินข้าวเม่าเฉพาะก่อน ฤดูเก็บเกี่ยวเท่านั้น

แต่  เนื่องจากผม มีธุระที่จะต้องนั่งรถผ่าน มหาสารคามบ่อยมาก
ผ่านมาทีไร ไม่ว่าฤดูกาลไหน มีข้าวเม่าขายทั้งนั้น

ดังนั้น ปัจจุบันนี้ การทำข้าวเม่า สามารถทำจากข้าวเปลือกหลังเก็บเกี่ยวแล้ว หลายเดือนก็ได้
โดยใช้สีเขียว(พร้อมกลิ่น)จากใบเตย 
แต่บางเจ้าก็ใช่สีย้อมขนมก็มีนะครับ

sang:
อ้างจาก: แมงจินูน ที่ ตุลาคม 08, 2009, 10:24:51 AM

ก็จะได้ข้าวเม่า Finish  product. อย่างนี้ ...

ขอบคุณมากๆครับคุณแมงจินูน  ก็ได้ความรู้และกระบวนการขั้นตอนการทำข้าวเม่าแจ่มแจ้งดีมากครับ จะลองถามคนแถวข้างบ้านว่ามีใครสนใจจะทำเป็นอาชีพเสริมบ้างวัตถุดิบเรมามีมากแต่อุปกรณ์ในการทำเช่นครกตำตอนนี้ไม่เห็นมีแล้วการผัดข้าวก็ไม่มีใครจะผัดเป็นแล้วมากนักเพราะใช้ข้าวจากโรงสีกันหมด  ผมเองก็อยากอนุรักษ์ภูมิปัญญาท้องถิ่นและนำมาเปลี่ยนเป็นทุนทางปัญญาใช้ชาวบ้านนำมาเป็นอาชีพเสริมสร้างงานสร้างรายได้ตามแนวปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงที่ผมก็เป็นส่วนหนึ่งของคณะทำงานในการแปลงสินทรัพย์เป็นทุนให้กับชาวบ้านครับเห็นมีขายตามตลาดนัดและงานกาชาดจังหวัดแต่นำมาจากต่างจังหวัดมาขายครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[*] หน้าที่แล้ว