หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 85   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรมเลี้ยงจิ้งหรีด แมงสะดิ้ง จิ้งหรีดขาว  (อ่าน 165876 ครั้ง)
tosak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #560 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 08:33:43 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจังขยัน จริงๆ ป๋านัท นี่ เยี่ยมด้วย อนาคต ผมคงปล่อยให้เป็นประธานชมรม สาขาเมืองนนท์ ภาคกลาง ส่วนโคราช คงยกให้พี่ต่อดูแล ผมจะเป็นผู้อยู่เบื้องหลังที่ สารคาม วันข้างหน้า อาจมี การเลี้ยงจิ้งโกร่งเพิ่มมา คราวก่อนนู้นลองเลี้ยงทีนึงแล้ว ไม่รอดถึงโต เพราะคนเลี้ยง เจียดเวลามาดูแลไม่ได้ อิอิ
ดูร่วมกันแหล่ะครับคุณพุ ที่โคราชมีเจ้าใหญ่ๆเยอะแต่ไม่ยอมบอกอะไร เลยต้องเรียนรู้แล้วก็ลองเองครับ ผมว่าอ่านในนี้ก็เกือบเลี้ยงได้แล้วละครับเหลือแค่รายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องประยุกต์ใช้เอง เรื่อง พื้นที่ วัสดุ อาหาร ตลาด อันหลังนี่สำคัญมาก

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้

tanat.24
*

« ตอบ #561 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:09:00 PM »

[/quote]ผักที่ชอบมาก ผักโขม(ขม)ทั้งจีน ไทย แบบมีหนามก็ได้ ตำลึงใบ+ลูกผ่าซีก โตไวมาก
   ตอบ  ขอบคุณครับ คุณต่อ ที่แนะนำอาหารเสริม พรุ่งนี้จะรีบหามาให้กินครับ จุมพิต
bigpubarlap
*

« ตอบ #562 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:37:23 PM »

ผักที่ชอบมาก ผักโขม(ขม)ทั้งจีน ไทย แบบมีหนามก็ได้ ตำลึงใบ+ลูกผ่าซีก โตไวมาก
   ตอบ  ขอบคุณครับ คุณต่อ ที่แนะนำอาหารเสริม พรุ่งนี้จะรีบหามาให้กินครับ จุมพิต
[/quote]
ล่าสุด ได้รับฟังมาจาก คำบอกเล่าจากเพื่อนๆกัน ยอดแคและใบแคครับ อันนี้ผมยังไม่ได้ลอง ใครมีเยอะก็ลองแล้วนำมาเหลา สู่กันฟังนะครับ และวันก่อน ไปเยี่ยม ครูบา แว่น แห่งกระทู้หนี กรุงได้ไปเยี่ยมชม ฟาร์มจิ้งหรีดดำแถวบ้านโจดใหญ่ แห่งแวงใหญ่ ลุงแกผ่าฟักแฟงให้จิ้งหรีดกิน จิ้งหรีดรมกันกินยังกันจนหมดในพริบตา ในกรณีจิ้งหรีดเยอะนะครับ อิอิ นำมาเหลา สู่กันฟัง ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
tosak
*

« ตอบ #563 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:40:36 PM »

มีอีกอย่างผมเห็นที่โรงงานใช้ เป็นกระดาษแข็งเป็นฉาก 90'ใช้ดามมุมกล่องเวลาแพ็คของใส่ลัง เอามารองเวลาเรียงแผงไข่น่าจะดี แค่ผมหาไม่ได้ใช้ไม้จ๊อยไปก่อน

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
tanat.24
*

« ตอบ #564 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:43:16 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจังขยัน จริงๆ ป๋านัท นี่ เยี่ยมด้วย อนาคต ผมคงปล่อยให้เป็นประธานชมรม สาขาเมืองนนท์ ภาคกลาง ส่วนโคราช คงยกให้พี่ต่อดูแล ผมจะเป็นผู้อยู่เบื้องหลังที่ สารคาม วันข้างหน้า อาจมี การเลี้ยงจิ้งโกร่งเพิ่มมา คราวก่อนนู้นลองเลี้ยงทีนึงแล้ว ไม่รอดถึงโต เพราะคนเลี้ยง เจียดเวลามาดูแลไม่ได้ อิอิ
ขอบคุณครับ อ.พุ แต่ตอนนี้ ผมต้องศึกษาอีกเยอะ ครับ ยิ้ม
bigpubarlap
*

« ตอบ #565 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:44:15 PM »

ดูร่วมกันแหล่ะครับคุณพุ ที่โคราชมีเจ้าใหญ่ๆเยอะแต่ไม่ยอมบอกอะไร เลยต้องเรียนรู้แล้วก็ลองเองครับ ผมว่าอ่านในนี้ก็เกือบเลี้ยงได้แล้วละครับเหลือแค่รายละเอียดปลีกย่อยที่ต้องประยุกต์ใช้เอง เรื่อง พื้นที่ วัสดุ อาหาร ตลาด อันหลังนี่สำคัญมาก

ครับพี่ต่อ ไม่รู้จะหวงไปทำไม เขาน่าจะมีเหตุผลส่วนตัวมั้ง ....  เราแบ่งปันที่ตัวเราเลยดีกว่า คนอื่นช่างเขา การผลิตทุกอย่างหากต้นทุนต่ำแล้วไม่มีขาดทุน แถมขายได้จนชั่วลูกหลาน ขายตามความเหมาะสม ขายราคาต่ำกว่าเจ้าอื่นหรือเท่ากันเราลดแลกแจกแถม และให้เยอะกว่า พ่อค้าแม่ค้าของจริงดีกว่าครับ ผมปฏิบัติตาม ปู่เย็นครับ ขายให้เขาได้กินอิ่มให้ได้กินแกงพอหม้อ ไม่เอากำไรเกินควร มีเหลือก็แจก หอยไม่มีมือเท้ามันยังไม่อดตายเลย มันหากินเองได้ อิอิ

Liked By: tosak
aituolek
*

« ตอบ #566 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:49:30 PM »

ขอบคุณ คุณ tanat.24 มากค่ะ ที่ช่วยลงรูปขั้นตอนการเลี้ยง อ่านศึกษาจากหลายๆ ท่านในนี้ก็เป็นแนวทางอย่างมาก เดี๋ยวหาอุปกรณ์พร้อมเมื่อไหร่คงได้ลองเลี้ยงเองดูซะที ไม่รู้จะรอดมั้ยแต่ไม่ลองก็ไม่รู้
tosak
*

« ตอบ #567 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:54:11 PM »

ครับพี่ต่อ ไม่รู้จะหวงไปทำไม เขาน่าจะมีเหตุผลส่วนตัวมั้ง ....  เราแบ่งปันที่ตัวเราเลยดีกว่า คนอื่นช่างเขา การผลิตทุกอย่างหากต้นทุนต่ำแล้วไม่มีขาดทุน แถมขายได้จนชั่วลูกหลาน ขายตามความเหมาะสม ขายราคาต่ำกว่าเจ้าอื่นหรือเท่ากันเราลดแลกแจกแถม และให้เยอะกว่า พ่อค้าแม่ค้าของจริงดีกว่าครับ ผมปฏิบัติตาม ปู่เย็นครับ ขายให้เขาได้กินอิ่มให้ได้กินแกงพอหม้อ ไม่เอากำไรเกินควร มีเหลือก็แจก หอยไม่มีมือเท้ามันยังไม่อดตายเลย มันหากินเองได้ อิอิ
Goodjob ถูกต้องคุณพุ สโแกนปู่เย็นผมปริ๊นแปะฝาไว้แล้วครับ เห็นผักโป่ง(ตบชวา)ลอยเต็มคลองเดี๋ยวให้พ่อเอามาลองดูว่าจิ้งหรีดจะกินเปล่า ถ้ากินได้ก็สบายละ

tosak
*

« ตอบ #568 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 10:58:55 PM »

ขอบคุณ คุณ tanat.24 มากค่ะ ที่ช่วยลงรูปขั้นตอนการเลี้ยง อ่านศึกษาจากหลายๆ ท่านในนี้ก็เป็นแนวทางอย่างมาก เดี๋ยวหาอุปกรณ์พร้อมเมื่อไหร่คงได้ลองเลี้ยงเองดูซะที ไม่รู้จะรอดมั้ยแต่ไม่ลองก็ไม่รู้
ใช่ครับคุณพี่นัทขยันมากวันนี้เฝ้าบอร์ดตั้งแต่เช้ายันดึกเลย ผมแอบดูทั้งวัน

tanat.24
*

« ตอบ #569 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 11:14:22 PM »

เลี้ยงไม่ยากหรอกครับ แต่ต้องมีใจรักก่อน ผมยินดีให้คำปรึกษาครับ โทร.ได้ตลอดเวลาครับ ไม่ต้องเกรงใจ 08-6909-6035 ยิ้มเท่ห์[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:53:26 AM โดย tanat.24 » บันทึกการเข้า
yoodchay
*

« ตอบ #570 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2012, 10:47:14 PM »

เลี้ยงไม่ยากหรอกครับ แต่ต้องมีใจรักก่อน ผมยินดีให้คำปรึกษาครับ โทร.ได้ตลอดเวลาครับ ไม่ต้องเกรงใจ 08-6909-6035 ยิ้มเท่ห์[/color]
Sproutman
*

« ตอบ #571 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 01:50:47 AM »

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอสอบถามหน่อยครับว่า บ่อเลี้ยงกว้างประมาณ 1เมตรครึ่ง ยาว 3เมตร ควรใช้ไข่ประมาณกี่ขันหรอครับ จึงจะไม่แน่นจนเกินไป กำลังจะลองเลี้ยงครับ เพิ่งทำบ่อเสร็จครับ
tanat.24
*

« ตอบ #572 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 10:39:49 AM »

เข้ามาอ่านแล้วได้ความรู้เยอะเลยครับ ขอสอบถามหน่อยครับว่า บ่อเลี้ยงกว้างประมาณ 1เมตรครึ่ง ยาว 3เมตร ควรใช้ไข่ประมาณกี่ขันหรอครับ จึงจะไม่แน่นจนเกินไป กำลังจะลองเลี้ยงครับ เพิ่งทำบ่อเสร็จครับ
:)บ่อขนาด 1.5 x 3 ม.= 4.5 ตร.ม.ผมใช้ 3 ขัน/ตร.ม.= 14 ขัน(มาตรฐาน)  ครับ แตจริงๆแล้ว ก็ต้องขึ้นอยู่กับปัจจัยหลายๆอย่างครับ ถ้าดูแลอย่างดี คงได้ผลผลิต ไม่ต่ำกว่าบ่อละ 14 กก.แน่ๆครับ เจ๋ง[/color]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2012, 12:19:01 PM โดย tanat.24 » บันทึกการเข้า
rojaninmomo
*

« ตอบ #573 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 02:30:02 PM »

ขอถามหน่อยครับ มีใครเลี้ยงขายไข่จิ้งหรีดแถว บางนา กรุงเทพ ใหมครับ
แบบว่าอยากลองซื้อมาเลี้ยงดูครับ ถ้าสั่งให้ส่งทางไปรษณีย์
ไข่มันจะรอดใหมครับ อยากเลี้ยงพวกทองดำ ทองแดงด้วยครับ
ไม่ทราบว่ามีใครแนะนำได้บ้างครับ
ขอบคุณมากครับผม ตอนนี้กำลังศึกษาจากบอร์ดต่างๆอยู่ครับ
ของคุณอำนวยยังไม่ได้อ่านรายละเอียดเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณมากครับผม
tanat.24
*

« ตอบ #574 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 03:42:40 PM »

:)ผมอยู่นนทบุรี ครับ ตอนผมเริ่มเลี้ยง ผมสั่งไข่ มาจาก อำนวยฟาร์ม ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องส่ง หรือถ้าอยากทดลองเลี้ยงเพื่อเป็นการศึกษาดูวงจรชีวิตของจิ้งหรีด โดยที่ไม่ต้องลงทุนมาก ผมมีชุดสำเร็จให้ลองทดลองเลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์

Liked By: rojaninmomo
rojaninmomo
*

« ตอบ #575 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2012, 04:16:11 PM »

:)ผมอยู่นนทบุรี ครับ ตอนผมเริ่มเลี้ยง ผมสั่งไข่ มาจาก อำนวยฟาร์ม ครับ ไม่มีปัญหาเรื่องส่ง หรือถ้าอยากทดลองเลี้ยงเพื่อเป็นการศึกษาดูวงจรชีวิตของจิ้งหรีด โดยที่ไม่ต้องลงทุนมาก ผมมีชุดสำเร็จให้ลองทดลองเลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ
ไม่ทราบว่าเลี้ยงแมงสะดิ้งหรือ จิ้งหรีด ทองดำ ทองแดงครับ
และชุดสำหรับทดลองเลี้ยงเท่าไหร่ครับ ขอบคุณครับ อายจัง
หน้า: 1 ... 26 27 28 29 30 31 32 33 34 35 [36] 37 38 39 40 41 42 43 44 45 46 ... 85   ขึ้นบน
  พิมพ์