หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 141   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนตะวันออก - สวนดอกไม้ในสวนผลไม้  (อ่าน 279397 ครั้ง)
บี
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #80 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:21:37 PM »

อ้อ หนามเลียบที่กิน กะ ข้าวต้ม เคยเห็นแต่ในขวดสำเร็จรูป ไม่เคยเห็นผลสดๆๆ
มันเป็นหนำเลี๊ยบที่ไม่รู้ว่าจะกินได้หรือเปล่า ปลูกไว้ดูสวย ๆ ครับ
กินในกระป๋องดีกว่าครับ
คับ P'  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง รอติดตามอยู่คับต้นไหนสวยๆๆเดียวขอได้ไมคับ   จุมพิต  จุมพิต   จุมพิต ตอนให้ผมที  จุมพิต  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 09:28:31 PM โดย บี » บันทึกการเข้า

TUI
*

« ตอบ #81 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:30:12 PM »

อ้อ หนามเลียบที่กิน กะ ข้าวต้ม เคยเห็นแต่ในขวดสำเร็จรูป ไม่เคยเห็นผลสดๆๆ
มันเป็นหนำเลี๊ยบที่ไม่รู้ว่าจะกินได้หรือเปล่า ปลูกไว้ดูสวย ๆ ครับ
กินในกระป๋องดีกว่าครับ
คับ P'  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง รอติดตามอยู่คับต้นไหนสวยๆๆเดียวขอได้ไมคับ
ถ้ามีเยอะแบ่งได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #82 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 09:49:33 PM »

คราวนี้ใช่แน่นอน ตรงบ้านหลังคาสีแดงครับ

ณ ตำแหน่งในภาพ13.30น.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 01:09:31 AM โดย amata » บันทึกการเข้า
ม้า
*

« ตอบ #83 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:07:40 PM »

เห็นว่าอยู่ คลองทุเรียน อ.แกลง อยู่ใกล้ ผู้ใหญ่ สมศักดิ์ ไม่ครับ คุณ TUI สวนคุณ มีไม้หลายอย่าง เพาะไม้ขายด้วยไมครับ ถ้ามีโอกาส จะขอไปสวนบาง เอาช่วงทุเรียน มังคด ลองกอง ออกน่าจะดี แน่นอน จะได้ชิมดู ครับ
ครูซอส
*

« ตอบ #84 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:15:49 PM »

อายจัง อายจัง
อยากไปเที่ยวจัง คลายสมอง
ชอบแบบนี้มากค่ะ
เดี๋ยวหาพรรคพวกก่อนค่ะ รวมพลกันไป ยิงฟันยิ้ม
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #85 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 10:58:29 PM »

หนำเลี๊ยบแปลกดีครับ เพิ่งเคยเห็นจากต้น เคยเห็นแต่ในกระป๋อง
หนำเลี๊ยบปลูกกี่ปี ถึงจะออกลูกครับคุณTUI
ผมสนใจปลูกครับ หาพันธุ์จากที่ไหนครับ
รสชาดเป็นอย่างไรครับ
สองสามปีก็ออกลูกแล้วครับ แต่มันจะกินได้หรือครับ ผมลองเด็ดดูมียางเยอะมากเลย
ผมซื้อจาก ม.เกษตรมาหลายปีแล้ว
แต่มีต้นเล็ก ๆ เยอะครับ 
สนใจจะแบ่งให้ครับผม

ในภาพ เป็นหนำเลี๊ยบเทียม/พุดดง/มะดีควาย ทานได้คะ แต่ไม่อร่อยและไม่นิยมทาน ปลูกไว้ชมดอกอย่างเดียวดีกว่าคะ ;Dดอกสวย แต่หอมน้อยมาก ฝรั่งจะเรียกต้นนี้ว่า Pitted black olives in brine หรือ มะกอกดำ
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #86 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 11:34:16 PM »

หนำเลี๊ยบแปลกดีครับ เพิ่งเคยเห็นจากต้น เคยเห็นแต่ในกระป๋อง
หนำเลี๊ยบปลูกกี่ปี ถึงจะออกลูกครับคุณTUI
ผมสนใจปลูกครับ หาพันธุ์จากที่ไหนครับ
รสชาดเป็นอย่างไรครับ

สองสามปีก็ออกลูกแล้วครับ แต่มันจะกินได้หรือครับ ผมลองเด็ดดูมียางเยอะมากเลย
ผมซื้อจาก ม.เกษตรมาหลายปีแล้ว
แต่มีต้นเล็ก ๆ เยอะครับ 
สนใจจะแบ่งให้ครับผม

ในภาพ เป็นหนำเลี๊ยบเทียม/พุดดง/มะดีควาย ทานได้คะ แต่ไม่อร่อยและไม่นิยมทาน ปลูกไว้ชมดอกอย่างเดียวดีกว่าคะ ;Dดอกสวย แต่หอมน้อยมาก ฝรั่งจะเรียกต้นนี้ว่า Pitted black olives in brine หรือ มะกอกดำ

อ๋อ หนำเลี๊ยบแท้ เป็นแบบนี้เองครับ

ภาพอ้างอิงจาก http://cheerapan.multiply.com/journal/item/93/93?&item_id=93&view:replies=reverse

Liked By: ooh1991, conanjunier
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2012, 11:36:16 PM โดย amata » บันทึกการเข้า
TUI
*

« ตอบ #87 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:47:39 AM »

เห็นว่าอยู่ คลองทุเรียน อ.แกลง อยู่ใกล้ ผู้ใหญ่ สมศักดิ์ ไม่ครับ คุณ TUI สวนคุณ มีไม้หลายอย่าง เพาะไม้ขายด้วยไมครับ ถ้ามีโอกาส จะขอไปสวนบาง เอาช่วงทุเรียน มังคด ลองกอง ออกน่าจะดี แน่นอน จะได้ชิมดู ครับ

อยู่ใกล้กันครับ ส่วนตัวก็รู้จักกันดี  ผู้ใหญ่สมศักดิ์ตอนนี้จัดอบรมเรื่องเกษตรพอเพียงอยู่ทุกอาทิตย์ถ้าสนใจมาอบรมได้ครับ
ต้นไม้ที่มีอยู่บางอย่างก็ทำไว้ขายบ้างแจกบ้างครับ
ถ้ามีโอกาสก็มาพักผ่อนนะครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก

Liked By: Papa63, bboom
TUI
*

« ตอบ #88 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 09:49:07 AM »

อายจัง อายจัง
อยากไปเที่ยวจัง คลายสมอง
ชอบแบบนี้มากค่ะ
เดี๋ยวหาพรรคพวกก่อนค่ะ รวมพลกันไป ยิงฟันยิ้ม
ว่างก็มาเที่ยวทางตะวันออกดูบ้างครับครูซอส
ถ้ามาช่วงมีผลไม้จะยิ่งสนุกครับ
TUI
*

« ตอบ #89 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:23:41 AM »

อยู่ในภาพนี้ไม่ครับ ข้างล่างเป็นทะเลครับ

หรือว่าอยู่ในนี้ครับ

ไม่แน่ใจภาพสองหรือเปล่า เอา link ไปดูก่อนครับ

http://suan-khunsarun.webiz.co.th/
http://www.paiboonrayong.com/index.php?mo=3&art=417731
TUI
*

« ตอบ #90 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:31:50 AM »

กุหลาบมอญ

ลำธารในสวน

ส้มจี๊ด

ชมนาด
TUI
*

« ตอบ #91 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:33:17 AM »

มะเฟือง B17

ชำมะเลียงขาว

กล้วยเต่า เป็นต้นไม้ท้องถิ่น ผลมีรสหวาน
TUI
*

« ตอบ #92 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:34:31 AM »

เชอรี่หวาน

การ์ลิคไวล์ (กระเทียมเถา) ไม้เลื้อยออกดอกสีม่วง จะออกดกช่วงหน้าหนาวและต้นหน้าร้อน เอาใบมาขยี้จะได้กลิ่นเหมือนกระเทียม

ใบระบาด ไม้เลื้อยออกดอกดกทั้งปี ใช้คลุมโรงรถหรือซุ้มดีมากให้ร่มดี เพราะใบก็ใหญ่มากด้วย

บุหงาส่าหรี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 19, 2012, 10:37:28 AM โดย TUI » บันทึกการเข้า
TUI
*

« ตอบ #93 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 10:36:33 AM »

พุดน้ำบุษย์

ลีลาวดี พันธฺฮอลแลนด์

รังแตน

ดอนย่าชมพู
TUI
*

« ตอบ #94 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:11:19 AM »

การทำทุเรียนนอกฤดูด้วยวิธีการให้น้ำ
ทุเรียน เป็นผลไม้ชนิดหนึ่งซึ่งเป็นที่นิยมของผู้บริโภคทั้งในและต่างประเทศ จึงมีเกษตรกรจำนวนมากที่ทำการผลิตทุเรียนนอกฤดูออกจำหน่ายในช่วงที่ผลผลิตออกสู่ท้องตลาดปริมาณน้อย โดยเกษตรกรส่วนใหญ่จะนิยมใช้สารเคมีเพื่อทำการกระตุ้นให้ทุเรียนออกดอกและติดผล

จากการลงพื้นที่เจ้าหน้าที่ Farmer Info. ได้พบกับคุณบันลือ เกษตรกรที่ได้คิดค้นการทำทุเรียนนอกฤดูด้วยวิธีบังคับการให้น้ำ เพื่อลดการใช้สารเคมี ถึงแม้ว่าผลผลิตที่ได้จะไม่มากเท่ากับการใช้สารเคมีก็ตาม แต่คุณบันลือบอกว่าการทำทุเรียนด้วยวิธีนี้ส่งผลให้สภาพดินและต้นทุเรียนมีความสมบูรณ์ ไม่โทรมเหมือนกับสวนทุเรียนที่อื่น ซึ่งมีขั้นตอนและวิธีการดังนี้

ขั้นตอนการเตรียมต้นทุเรียน
หลังจากที่เกษตรกรทำการเก็บเกี่ยวผลผลิตทุเรียนหมดแล้ว ก็เริ่มสร้างความพร้อมให้กับทุเรียนเพื่อที่จะบังคับให้ออกผลผลิตนอกฤดู โดยมีขั้นตอนดังนี้

1.ทำการบำรุงต้นทุเรียนโดยการใส่ปุ๋ยเพื่อบำรุงดิน ซึ่งสามารถใช้ได้ทั้งปุ๋ยคอก ปุ๋ยชีวภาพหรือการทำน้ำหมักจากกล้วยเพื่อเพิ่มธาตุอาหารในดิน รวมถึงการใช้ปุ๋ยเคมีสูตรบำรุงต้นควบคู่ไปด้วย

2.เมื่อทุเรียนแตกยอดครั้งที่ 1 ให้เริ่มทำการตัดแต่งกิ่งแขนงทุเรียนออกให้หมด โดยให้ทรงพุ่มมีลักษณะโล่ง โปร่ง

3.จากนั้นก็ให้ใส่ปุ๋ยเคมีสูตรบำรุงต้นและใบอีกครั้ง เพื่อให้ทุเรียนแตกยอดครั้งที่ 2

4.เมื่อยอดทุเรียนที่ออกครั้งที่ 2 ใบเริ่มเพสลาด(ไม่อ่อนหรือแก่เกินไป)ก็ให้ทำการกวาดโคนต้นออกให้โล่ง

5.จากนั้นก็ให้ทำการโทรมต้นทุเรียน

การปฏิบัติต่อต้นทุเรียนเพื่อให้ต้นโทรม : เริ่มต้นจากการงดให้น้ำต้นทุเรียนเป็นระยะเวลาประมาณ 1 เดือน

การทำทุเรียนนอกฤดูด้วยวิธีบังคับการให้น้ำ :
-หลังจาก 1 เดือน ให้เริ่มทำการรดน้ำต้นทุเรียนโดยการวางระบบน้ำแบบสปริงเกอร์ รดน้ำเช้า-เย็น
-หมั่นดูแลความชื้นบริเวณโคนต้นทุเรียน โดยทำการคลุมด้วยเศษใบไม้หรือหญ้าแห้ง
-ทำการตัดแต่งกิ่งทุเรียน เพื่อให้ธาตุอาหารไปเลี้ยงผลทุเรียนได้อย่างเต็มที่
-ใส่ปุ๋ยสูตรเร่งดอก และใส่ปุ๋ยเพื่อบำรุงดิน ซึ่งสามารถใช้ปุ๋ยชีวภาพหรือการทำน้ำหมักเพื่อเพิ่มธาตุอาหารในดิน
-เมื่อทุเรียนเริ่มติดผล ต้องทำการปลิดผลทุเรียนออกบ้างเพื่อให้ได้ทุเรียนที่มีผลขนาดใหญ่ น้ำหนักดี
**ลูกน้อย น้ำหนักดี ต้นทุเรียนไม่โทรม**
-ประมาณ 6 เดือน ก็สามารถเก็บผลผลิตได้
-สามารถจำหน่ายได้ในราคากิโลกรัมละ 50-60 บาท (นอกฤดู) ซึ่งช่วงฤดูกาลปกติจะจำหน่ายได้ราคากิโลกรัมละ 20-30 บาท
ขอบคุณข้อมูลจาก:คุณบันลือ อินทรัตน์ เกษตรกร จ.ชุมพร

ที่มา : ศูนย์ทางด่วนข้อมูลการเกษตร * 1677
สถานีวิทยุร่วมด้วยช่วยกัน จ.ชุมพร (IDF 4456)

[/quote]
cat007
*

« ตอบ #95 เมื่อ: มกราคม 19, 2012, 11:54:04 AM »

สวนสวยงามร่มรื่นดีครับ   อยู่ไม่ไกลกันมากด้วย

Liked By: bboom
หน้า: 1 2 3 4 5 [6] 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 ... 141   ขึ้นบน
  พิมพ์