หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 141   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนตะวันออก - สวนดอกไม้ในสวนผลไม้  (อ่าน 563188 ครั้ง)
TUI
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 04:47:57 PM »

โหพี่ปลูกยังไงเนี้ยลูกทำไมมันดกจังอะคับพี่ขอเป็นลูกศิษพี่ได้ไมคับ  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง
มาคุยกันดีกว่าครับอะไรที่ผมรู้ก็ share กัน
 ผมลองทำสวนดูได้แค่ 6 ปี
เดิมขายต้นไม้ประดับอยู่กรุงเทพ แถววงแหวนตะวันออก ใกล้เดอมอลล์บางแค
แต่พรหมลิขิตหักเหให้มาอยู่ระยอง เลยตกกระไดพลอยโจน
ทำสวนดอกไม้อย่างที่ชอบแต่ไปทำในสวนผลไม้ครับ

บี
*

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 04:53:30 PM »

โหพี่ปลูกยังไงเนี้ยลูกทำไมมันดกจังอะคับพี่ขอเป็นลูกศิษพี่ได้ไมคับ  เจ๋ง  เจ๋ง  เจ๋ง
มาคุยกันดีกว่าครับอะไรที่ผมรู้ก็ share กัน
เดิมขายต้นไม้ประดับอยู่กรุงเทพ แถววงแหวนตะวันออก ใกล้เดอมอลล์บางแค
แต่พรหมลิขิตหักเหให้มาอยู่ระยอง เลยตกกระไดพลอยโจน
ทำสวนดอกไม้อย่างที่ชอบแต่ไปทำในสวนผลไม้ครับ
ยาเร่งราก B1 พี่คับมีรูปให้ดูไมคับจะได้ไปซื้อถูกแล้วราคามันเท่าไรคับแพงไมคับ  ขอขอบคุณที่ช่วยชี้แนะนะคับพี่พึ่งจะชำรอกิ่งอยู่คับ
ประมาณเท่าไรคับ
TUI
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:03:04 PM »

ยาเร่งราก B1 พี่คับมีรูปให้ดูไมคับจะได้ไปซื้อถูกแล้วราคามันเท่าไรคับแพงไมคับ  ขอขอบคุณที่ช่วยชี้แนะนะคับพี่พึ่งจะชำรอกิ่งอยู่คับ
ประมาณเท่าไรคับ
   ราคาไม่น่าเกิน 100 บาท  มีขายทั่วไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 02:04:39 PM โดย TUI » บันทึกการเข้า
farm@bangna
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:10:16 PM »

คุณ TUI ครับ
สวนดูหลากหลายดีมากครับ
พอบอกได้ไหมครับ ว่าตอนชื้อมาไร่ละเท่าไหร่ครับ
บี
*

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:12:13 PM »

สัดส่วน1ฝ่าต่อน้ำ1ขัน หรือมากไปอะป่าวคับ กิ่งเดียวเองคับ หรือกี่ ccต่อน้ำกี่cc
TUI
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:13:23 PM »

คุณ TUI ครับ
สวนดูหลากหลายดีมากครับ
พอบอกได้ไหมครับ ว่าตอนชื้อมาไร่ละเท่าไหร่ครับ
ซื้อจากกรมบังคับคดี ตอนต้มยำกุ้ง
ราคาไม่แพงครับ ปัจจุบันราคาสูงมากครับที่ดินแถวชายทะเลแบบนี้
TUI
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:14:41 PM »

สัดส่วน1ฝ่าต่อน้ำ1ขัน หรือมากไปอะป่าวคับ กิ่งเดียวเองคับ หรือกี่ ccต่อน้ำกี่cc
ผมจำไม่ค่อยได้ แต่ส่วนผสมอยู่ที่ข้างขวดครับ
ใช้กิ่งเดียวอย่าผสมเยอะครับ เสียดายเก็บไว้ใช้อย่างอื่นดีกว่าครับ
FUJI
*

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:16:04 PM »

กิ่งอะไรก็ได้ครับ ผมชอบ ผลไม้และดอกไม้ครับ ดูแล้วเพลินๆ
แล้วแต่กรุณาครับ มีสวนแล้วได้ออกกำลังกายด้วย ที่ดินของคุณ TUI
กี่ไร่ครับดูกว้างมากๆ?เอ...จากบ้านคุณ TUI ไปพนัสนิคม กี่ก.ม.น๊า...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2012, 02:05:39 PM โดย TUI » บันทึกการเข้า
บี
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:17:37 PM »

ok คับอาจารย์ ขอบคุณมากๆๆนะคับ
TUI
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:23:32 PM »

กิ่งอะไรก็ได้ครับ ผมชอบ ผลไม้และดอกไม้ครับ ดูแล้วเพลินๆ
แล้วแต่กรุณาครับ มีสวนแล้วได้ออกกำลังกายด้วย ที่ดินของคุณ TUI
กี่ไร่ครับดูกว้างมากๆ?เอ...จากบ้านคุณ TUI ไปพนัสนิคม กี่ก.ม.น๊า...

จะเตรียมกิ่งพันธ์ไว้ให้นะครับคุณ fuji แต่มังคุดต้องเพาะด้วยเม็ดเท่านั้นจะเตรียมว้นะครับ
รอแค่ 7 ปี ก็ได้กินลูกแล้วครับ

สวนผม 25 ไร่ครับ รวมป่าที่รักษาสภาพต้นน้ำไว้อีก 5 ไร่
จากพนัสมาที่สวนน่าจะประมาณ 80 กิโลนะครับ 

Liked By: jomk
TUI
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:25:11 PM »

ok คับอาจารย์ ขอบคุณมากๆๆนะคับ
ยินดีครับ  ถ้ามีปัญาเรื่องไม้ดอก หรือพืชสวนทางตะวันออก
เขียนมาได้เลยครับ ถ้าผมรู้จะตอบให้
ถ้าไม่รู้ ผมจะถามเพื่อนที่เชี่ยวชาญ ให้ครับ
FUJI
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 05:54:14 PM »

จะเตรียมกิ่งพันธ์ไว้ให้นะครับคุณ fuji แต่มังคุดต้องเพาะด้วยเม็ดเท่านั้นจะเตรียมว้นะครับ
รอแค่ 7 ปี ก็ได้กินลูกแล้วครับ

สวนผม 25 ไร่ครับ รวมป่าที่รักษาสภาพต้นน้ำไว้อีก 5 ไร่
จากพนัสมาที่สวนน่าจะประมาณ 80 กิโลนะครับ 

ขอขอบคุณครับ ดีเลยถ้ามีโอกาสจะแวะไปชมครับ80กิโลไม่ไกลครับจะได้ปรึกษาเรื่องต้นไม้ครับ 
บี
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 06:27:31 PM »

ถ้าเรื่องว่านดอกทองพอรู้ไมคับอาจารย์ ผมได้มาจากกระทู้แจกอะคับไปตอบคำถามได้มาต้นเล็กต้น 1  ตอนนี้รู้สึกเหมื่อนมันจะเริ่มตาย ตอนได้มามันยังเขียวๆๆพอลงกระถางไปไว้ที่มีแดดช่วงเช้าเริ่มมีอาการเหลือๆๆใบเริ่มแห้งกรอบเหมือนกับมันจะตายอะคับ ตอนนี้เหลืองทั้งต้นแล้วอะคับมีวิธีไมคับ ขอบคุณคับ
ม้า
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:56:25 PM »

สวัสดี ครับ คุณ tui สวน คุณ tui สวยมากเลย อยากมีบาง สะสมไม้ดอกไว้มากเลย แล้วไม้ใบไม่มีบางหรือไร พอดีผมชอบไม้ใบ แต่เดียวนี้ ไม่ได้เล่นแล้ว ไว้รอมีที่มีทางก่อน จะหันกลับมาเล่นใหม่ ครับ
TUI
*

« ตอบ #30 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 09:50:31 PM »

ขอขอบคุณครับ ดีเลยถ้ามีโอกาสจะแวะไปชมครับ80กิโลไม่ไกลครับจะได้ปรึกษาเรื่องต้นไม้ครับ 
ว่างก็มาเที่ยวนะครับ  ผมอยู่สวนเสาร์อาทิตย์  วันธรรมดายังทำงานอยู่ครับ
TUI
*

« ตอบ #31 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 10:04:31 PM »

ถ้าเรื่องว่านดอกทองพอรู้ไมคับอาจารย์ ผมได้มาจากกระทู้แจกอะคับไปตอบคำถามได้มาต้นเล็กต้น 1  ตอนนี้รู้สึกเหมื่อนมันจะเริ่มตาย ตอนได้มามันยังเขียวๆๆพอลงกระถางไปไว้ที่มีแดดช่วงเช้าเริ่มมีอาการเหลือๆๆใบเริ่มแห้งกรอบเหมือนกับมันจะตายอะคับ ตอนนี้เหลืองทั้งต้นแล้วอะคับมีวิธีไมคับ ขอบคุณคับ

โดนแดดมากเกินไปหรือเปล่าครับ พวกว่านนี่ส่วนใหญ่ต้องแดดรำไรครับ
อย่าเรียกอาจารย์เลยครับ รู้สึกกระดากครับ เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง

ดูของหอม ๆ ครับ  บุหงาแต่งงาน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 10:13:57 PM โดย TUI » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 141   ขึ้นบน
  พิมพ์