หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้เครื่องวัดความชื้นครับ ของผมพังไปแล้ว  (อ่าน 5816 ครั้ง)
Nutthavud
เกษตรกรมือใหม่
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 01:54:26 PM »

ดูเป็นตัวอย่างชุดควบคุมเวอร์ชั่นแรกครับ จอเป็น LCD หัววัดมี 2 แบบ คือวัดอุณหถูมิ อย่างเดียว กับวัดอุณหภูมิและความชื้นส่วนการควบคุมมอเตอร์แบบกลับทิศทาง ใช้รูปแบบเหมือนกันดังรูป
ราคาด้วยครับ ขอบคุณครับ

ลงมือซะ !!

krabi2000
*

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:06:41 PM »

ราคายังไม่ได้ตั้งเลยครับทำใช้เองในฟาร์มทดลองของ วิสาหกิจชุมชน ที่บ้านครับ วงจรการใช้งานเบื้องต้น
wichai_siri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:09:25 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องอิเลคโทรนิคเลย แต่ชอบ
Nutthavud
*

« ตอบ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:11:30 PM »

ราคายังไม่ได้ตั้งเลยครับทำใช้เองในฟาร์มทดลองของ วิสาหกิจชุมชน ที่บ้านครับ วงจรการใช้งานเบื้องต้น
ใช้วัดได้แม่นยำไหมครับ

ลงมือซะ !!
krabi2000
*

« ตอบ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:17:15 PM »

ก็โอเคอยู่นะครับเท่าที่เขาใช้งานไม่เห็นเขาว่าไงครับ เพราะสามารถตั้งระดับการเตือนได้ด้วยอุณหภูมิสูงกว่าเกณก็เตือนต่ำกว่าเกณก็เคือนความชื้นก็เตือนแบบเดียวกันและมีระบบการตรวจสอบตัวเองด้วยว่าตอนนี้ยังทำงานเป็นปกติหรือไม่ ครับ และลูกเล่นแบบนี้เพิ่มเติมได้ตาใจชอบครับ เพราะสามารถทำตามที่เขาบอกได้ทุกอย่าง ครับ เท่าที่ทดลองมา 2 เดือนก็ยังใช้งานเป็นปกติอยู่ และเจ้าชุดนี้สามารถควบคุมแสงสว่างในในโรงเลียงไก่ไข่ได้อีกด้วยครับ
Nutthavud
*

« ตอบ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:25:50 PM »

ก็โอเคอยู่นะครับเท่าที่เขาใช้งานไม่เห็นเขาว่าไงครับ เพราะสามารถตั้งระดับการเตือนได้ด้วยอุณหภูมิสูงกว่าเกณก็เตือนต่ำกว่าเกณก็เคือนความชื้นก็เตือนแบบเดียวกันและมีระบบการตรวจสอบตัวเองด้วยว่าตอนนี้ยังทำงานเป็นปกติหรือไม่ ครับ และลูกเล่นแบบนี้เพิ่มเติมได้ตาใจชอบครับ เพราะสามารถทำตามที่เขาบอกได้ทุกอย่าง ครับ เท่าที่ทดลองมา 2 เดือนก็ยังใช้งานเป็นปกติอยู่ และเจ้าชุดนี้สามารถควบคุมแสงสว่างในในโรงเลียงไก่ไข่ได้อีกด้วยครับ
ตกลงเป็นอะไรกันแน่เนี่ย อิอิ เยอะแยะไปหมดเลย ต้นทุนเท่าไหร่ครับ ผมอยากลองซักอัน เท่าไหร่ครับ
ควบคุมแสงสว่างยังไงครับ ช่วยอธิบายหน่อยครับ จบอะไรมาเนี่ย เก่งแท้น้อ

ลงมือซะ !!
krabi2000
*

« ตอบ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:36:01 PM »

การเลี้ยงไก่ไข่ความสว่างเป็นส่วนหนึ่งการกำหนดการไข่ของไก่ และถ้าควบคุมสว่างไม่เป็นเวลาอัตราการไข่ก็ไม่ดี (งานวิจัยเขาว่ามาผมไม่ได้เรียนเกษตรครับถาม ผอ.ธีรชัยที่ศูนย์ที่กบิลบุรี) โดยจะมีการตั้งเวลาเปิดปิด ไฟ อย่างเช่น 20 สัปดาห์ให้แสง ไปจนถึง 19.30 น เปิดอีกทีก็ ตี 5 และปิดเมื่อ 6.30 อะไรประมาณนี้ ก็เลยต้องใช้อุปกรณ์ตัวนี้สามารถควบคุมได้ด้วย และเมื่อเปลี่ยนหัวเซนเซอร์อุณหถูมิเป็น เซนเซอร์แสงก็สามารถใช้เป็นตัวเปิดปิดไฟหน้าฟาร์มตามแสงอาทิตย์ได้อีกต่อหนึ่ง คอนเซปพวกนี้ วิสาหกิจที่บ้านของผมเขาเป็นคนกำหนด แต่ผมเป็นออกแบบและสร้างเป็นชุดควบคุมชุดเดียวที่สามารถได้ทุกส่วนที่มีการควบคุมระบบอัตโนมัติ ครับ
Nutthavud
*

« ตอบ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:40:32 PM »

การเลี้ยงไก่ไข่ความสว่างเป็นส่วนหนึ่งการกำหนดการไข่ของไก่ และถ้าควบคุมสว่างไม่เป็นเวลาอัตราการไข่ก็ไม่ดี (งานวิจัยเขาว่ามาผมไม่ได้เรียนเกษตรครับถาม ผอ.ธีรชัยที่ศูนย์ที่กบิลบุรี) โดยจะมีการตั้งเวลาเปิดปิด ไฟ อย่างเช่น 20 สัปดาห์ให้แสง ไปจนถึง 19.30 น เปิดอีกทีก็ ตี 5 และปิดเมื่อ 6.30 อะไรประมาณนี้ ก็เลยต้องใช้อุปกรณ์ตัวนี้สามารถควบคุมได้ด้วย และเมื่อเปลี่ยนหัวเซนเซอร์อุณหถูมิเป็น เซนเซอร์แสงก็สามารถใช้เป็นตัวเปิดปิดไฟหน้าฟาร์มตามแสงอาทิตย์ได้อีกต่อหนึ่ง คอนเซปพวกนี้ วิสาหกิจที่บ้านของผมเขาเป็นคนกำหนด แต่ผมเป็นออกแบบและสร้างเป็นชุดควบคุมชุดเดียวที่สามารถได้ทุกส่วนที่มีการควบคุมระบบอัตโนมัติ ครับ
ยกนิ้วเลยครับ ขอราคาด้วยครับ แบบวัดความชื้น+อุณหภูมิอ่ะครับ หรือถ้าคิดไม่ออกก็ฟรีเลย อิอิ ล้อเล่ง
เซ็นเซอร์แสงทำงานยังไงครับ

ลงมือซะ !!
krabi2000
*

« ตอบ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:50:16 PM »

เซนเซอร์แสงหรือที่เขาเรียกว่า โฟโต้เซล หรือ แอลดีอา หรืออุปกรณ์เปลี่ยน ค่าแรงดันหรือความต้านทาน หรือกระแส อย่างใดอย่างหนึ่งตามความเข้มของแสง เพื่อไปใช้งานอย่างเช่นเปิดไฟให้แสงสว่างเมื่อแสงไม่มีหรือมืดลงและเมื่อแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ในตอนเช้าก็จะปิดไฟอะไรประมาณนี้ ส่วนเรื่องการขายผมต้องถามคนที่ให้ทำก่อนเพราะเกรงใจเขาเดียวเขาหาว่าอย่างโน้นอย่างนี้อีก ไม่ว่านะครับ แต่น่าจะขายแน่ ๆ ครับเพราะเห็นเขาให้พัฒนาเป็นเวอร์ชั่น 2 แล้วดังรูปที่แสดง (น่าขโมยมาให้ลองใช้สักตัวดีกว่ามั๋ย 55555555555)
Nutthavud
*

« ตอบ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 02:58:06 PM »

เซนเซอร์แสงหรือที่เขาเรียกว่า โฟโต้เซล หรือ แอลดีอา หรืออุปกรณ์เปลี่ยน ค่าแรงดันหรือความต้านทาน หรือกระแส อย่างใดอย่างหนึ่งตามความเข้มของแสง เพื่อไปใช้งานอย่างเช่นเปิดไฟให้แสงสว่างเมื่อแสงไม่มีหรือมืดลงและเมื่อแสงสว่างจากดวงอาทิตย์ในตอนเช้าก็จะปิดไฟอะไรประมาณนี้ ส่วนเรื่องการขายผมต้องถามคนที่ให้ทำก่อนเพราะเกรงใจเขาเดียวเขาหาว่าอย่างโน้นอย่างนี้อีก ไม่ว่านะครับ แต่น่าจะขายแน่ ๆ ครับเพราะเห็นเขาให้พัฒนาเป็นเวอร์ชั่น 2 แล้วดังรูปที่แสดง (น่าขโมยมาให้ลองใช้สักตัวดีกว่ามั๋ย 55555555555)
อย่าช้านะครับ เพราะว่าไข่ไก่ชนมาวันพุทธแต่ยังไม่ซื้อหรอกครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ(แล้วพูดทำไมเนี่ย) ปรอทแช่น้ำวัดความชื้นไปก่อน ตอนนี้ได้2เจ้าแล้ว แต่ว่างบยังไม่เอื้ออำนวย รอระยะพักตัวก่อนแล้วจะซื้อนะครับ

ลงมือซะ !!
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์