ข่าว
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: 2คนตายาย(อายุ55ทั้งคู่) เบื่อๆชีวิตรับราชการ จะลาออกมาทำเกษตรแบบพอเพียง พักผ่อน  (อ่าน 18536 ครั้ง)
ลุงแว่น
ทำรัยไม่ได้ คิดรัยไม่ออก บอกลุงแว่น คุยได้ทุกเรื่อง แต่ห้ามยืมเงิน
seller
*

« ตอบ #48 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 07:49:20 PM »

ให้เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ
ผมคนนึงก็ห้าสิบกว่าๆ หนีจากงานประจำมาเป็น สิบปีแล้ว
ปลีกวิเวกมาทำสวนเล็กๆ แค่สองไร่กว่าๆ
ทุกวันนี้ สบายเงินทองไม่ค่อยต้องใช้ ซื้อบ้างนิดๆหน่อย
นอกนั้นที่สวนมีเอง ไม่ว่าจะผักหญ้า ใข่เป็ด ไก่ ปลามีที่สวนเอง
ลูกๆก็โตหมดแล้ว วันๆก็อยู่สวนมีความสุขดีครับ
สวนผมอยู่ นครปฐม แถวๆกำแพงแสน
อาทิตย์นึงก็กลับมาบ้านที่กรุงเทพ วันสองวัน

แต่กว่าสวนจะเป็นสวน ก็ต้องใช้ กำลัง เวลา และเงินครับ
มีโอกาศ ก็ ลุยเลยครับ
เด๋วแก่มากๆจะยก จอบถากหญ้าไม่ไหว คริๆ

อยากคุยกะ ลุงแว่น...โทรมาเลยที่ 0879976062

พี่ณัฐ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #49 เมื่อ: มกราคม 15, 2012, 09:58:44 PM »

หลากความเห็นหลายความคิด อย่ากระนั้นเลยผมขอเป็นอีก ๑ ตัวอย่างแล้วกันนะ
ผมเองก็เริ่มต้นที่อายุเท่าคุณครับ ที่ทำผ่านมาผิดก็เยอะ พลาดก็แยะและท้อบ้างในบางครั้ง แต่ก็ยังไม่คิดถอย
เผื่อจะเป็นประโยชน์บ้างไม่มากก็น้อยครับ ยิงฟันยิ้ม
ถ้าคิดว่าพอเพียงก็อยู่ได้ครับ ผมเองไม่มีทั้งบำเหน็จและบำนาญครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=8078.0

พลิกความคิด ชีวิตเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 16, 2012, 03:40:57 PM โดย nti » บันทึกการเข้า

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
daecha1121
*

« ตอบ #50 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:03:29 PM »

ดีครับผมขอให้กำลังใจสู้สู้ ผมวางแผนไว้ว่าอีก3ปีลูกเข้ามหาวิทยาลัยไม่ต้องรับส่งเรียนหนังสือ ก็จะให้แฟนลาออกจากราชการไปทำสวนผมมีที่ดินอยู่5ไร่ ตอนนี้พอมีเวลาว่างปลูกไม้ดอกไม้ประดับเล่นบอกได้เลยครับมีความสุขมาก เพราะได้ทำในเรื่องที่เรารักเราชอบรอดูเมล็ดต้นไม้ที่เราปลูกงอกขึ้นมาและโตจนออกดอกสวยสวยให้เราได้ชื่นชมนี่แหละงานที่ผมจะทำหลังจากลาออกครับ

Liked By: non1577
viras2
*

« ตอบ #51 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 02:33:16 PM »

อยู่ที่ความพร้อมครับ  ถ้าไม่รีบร้อนมากก็วางพื้นฐานก่อนครับ ปลูกบ้านให้เสร็จก่อน ทะยอยลงต้นไม้ให้ตั้งตัวพอรอดตายได้ก่อน  เวลาลาออกจะได้เดินเข้าไปอยู่ได้เลยโดยไม่ต้องเสียเวลา

ผมเองก็คิดเหมือนกับท่านและอีกหลายๆ คน  ว่าอาจจะไม่รอเกษียณ  ตอนนี้ก็เตรียมปูพื้นฐานไว้บ้างแล้ว มีบ้านเล็กๆที่ กทม. 1 หลัง(ไม่ต้องผ่อนแล้ว) มีบ้านชั้นเดียวหลังเล็กๆ ที่ ตจว. 1 หลัง ( 3 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ห้องโถง 1 ระเบียงนั่งเล่น) ปลอดภาระไม่ต้องกู้ไม่ต้องผ่อน ทำงานมาแล้วเกือบสามสิบปี เหลืออายุราชการอีก 10 ปี ถ้าออกตอนนี้ก็ได้บำนาญเท่ากับท่าน  มี กบข. อีกก้อน  มีเงินฝากสหกรณ์อีกก้อน มีเงิน LTF อีกก้อน มีที่ดินเล็กๆ ประมาณ 10 ไร่ คิดว่าพออยู่ได้(ประหยัดหน่อย)  แต่ที่ยังทนอยู่เพราะลูกยังเรียนไม่จบ  อีกอย่างถ้าลาออกเงินประจำตำแหน่งอีกหมื่นกว่าบาทต่อเดือนก็จะหายไปเลย (ไม่ได้เอาไปรวมเป็นฐานในการคิดเงินบำนาญ)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2012, 02:41:23 PM โดย viras2 » บันทึกการเข้า
non1577
*

« ตอบ #52 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 03:07:07 PM »

อยู่ที่ความพร้อมครับ  ถ้าไม่รีบร้อนมากก็วางพื้นฐานก่อนครับ ปลูกบ้านให้เสร็จก่อน ทะยอยลงต้นไม้ให้ตั้งตัวพอรอดตายได้ก่อน  เวลาลาออกจะได้เดินเข้าไปอยู่ได้เลยโดยไม่ต้องเสียเวลา

ผมเองก็คิดเหมือนกับท่านและอีกหลายๆ คน  ว่าอาจจะไม่รอเกษียณ  ตอนนี้ก็เตรียมปูพื้นฐานไว้บ้างแล้ว มีบ้านเล็กๆที่ กทม. 1 หลัง(ไม่ต้องผ่อนแล้ว) มีบ้านชั้นเดียวหลังเล็กๆ ที่ ตจว. 1 หลัง ( 3 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ห้องโถง 1 ระเบียงนั่งเล่น) ปลอดภาระไม่ต้องกู้ไม่ต้องผ่อน ทำงานมาแล้วเกือบสามสิบปี เหลืออายุราชการอีก 10 ปี ถ้าออกตอนนี้ก็ได้บำนาญเท่ากับท่าน  มี กบข. อีกก้อน  มีเงินฝากสหกรณ์อีกก้อน มีเงิน LTF อีกก้อน มีที่ดินเล็กๆ ประมาณ 10 ไร่ คิดว่าพออยู่ได้(ประหยัดหน่อย)  แต่ที่ยังทนอยู่เพราะลูกยังเรียนไม่จบ  อีกอย่างถ้าลาออกเงินประจำตำแหน่งอีกหมื่นกว่าบาทต่อเดือนก็จะหายไปเลย (ไม่ได้เอาไปรวมเป็นฐานในการคิดเงินบำนาญ)

เมื่อวานผมไปอบรมเรื่องโซล่าเซลล์มา..ได้มีโอกาสพูดคุยกับเพื่อนๆสมาชิกถึงเรื่องนี้เช่นกัน

อย่างคุณและผม ถือว่าพร้อมมากระดับหนึ่ง..แต่น้องๆอายุ30-40นิดๆ ที่ทำงานภาคเอกชน"มนุษย์เงินเดิน"..ผมเป้นห่วงคนกลุ่มนี้ครับ

เห้นหลายกระทู้ บอกว่ามีที่ดิน1ไร่บ้าง3ไร่บ้าง5ไร่บ้าง จะลาออกหรือลาออมาแล้วมาทำเกษตรพอเพียง

น่ากลัวครับ ไม่ใช่ว่าเกษตพอเพียงไม่ไดีนะครับ ดีมากๆด้วยแต่

น้องๆกลุ่มนี้ไม่ได้มาคนเดียวครับ ลูกล่ะ เมียล่ะ  ..ทุกคนต้องกินต้องใช้ ต้องเรียน..

ถ้าไม่มีพ่อ/แม่หรือแบล็คหนาๆ...ไปไม่รอดครับ..

ขายกล้วยอาทิตย์ละ2เคือ ขายมะละกออาทิตย์ละ6ลูก ขายผักอาทิตย์ละ3กำ  ได้พอกิน พอใช้ในครอบครัวไหม...

เด็กๆ(ลูกๆ)หรือเมีย(ที่เป้นแม่บ้านอย่างเดียว) เขาไม่มีสิทธิืร้อง/บอกว่าไม่เห้นด้วยครับ...เมื่อหัวหน้าครอบครัวจะทำ..ก็ต้องไปด้วยกัน

แค่เรื่องการศึกษาของลูกๆ กับรร.ในหมู่บ้าน..ก็สงสารลูกแล้วครับ
tujaba
*

« ตอบ #53 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 09:01:32 PM »

เมื่อวานผมไปอบรมเรื่องโซล่าเซลล์มา..ได้มีโอกาสพูดคุยกับเพื่อนๆสมาชิกถึงเรื่องนี้เช่นกัน

อย่างคุณและผม ถือว่าพร้อมมากระดับหนึ่ง..แต่น้องๆอายุ30-40นิดๆ ที่ทำงานภาคเอกชน"มนุษย์เงินเดิน"..ผมเป้นห่วงคนกลุ่มนี้ครับ

เห้นหลายกระทู้ บอกว่ามีที่ดิน1ไร่บ้าง3ไร่บ้าง5ไร่บ้าง จะลาออกหรือลาออมาแล้วมาทำเกษตรพอเพียง

น่ากลัวครับ ไม่ใช่ว่าเกษตพอเพียงไม่ไดีนะครับ ดีมากๆด้วยแต่

น้องๆกลุ่มนี้ไม่ได้มาคนเดียวครับ ลูกล่ะ เมียล่ะ  ..ทุกคนต้องกินต้องใช้ ต้องเรียน..

ถ้าไม่มีพ่อ/แม่หรือแบล็คหนาๆ...ไปไม่รอดครับ..

ขายกล้วยอาทิตย์ละ2เคือ ขายมะละกออาทิตย์ละ6ลูก ขายผักอาทิตย์ละ3กำ  ได้พอกิน พอใช้ในครอบครัวไหม...

เด็กๆ(ลูกๆ)หรือเมีย(ที่เป้นแม่บ้านอย่างเดียว) เขาไม่มีสิทธิืร้อง/บอกว่าไม่เห้นด้วยครับ...เมื่อหัวหน้าครอบครัวจะทำ..ก็ต้องไปด้วยกัน

แค่เรื่องการศึกษาของลูกๆ กับรร.ในหมู่บ้าน..ก็สงสารลูกแล้วครับ

เห็นด้วยครับ เกษตรพอเพียงผมว่า เหมาะสำหรับ คนที่ไม่มีภาระมากมาย และไม่เหมาะสำหรับคนที่เพิ่งสร้างครอบครัว และไม่มีทุนมากพอ ยิ่งมีลูกเล็กๆด้วย บางครั้ง เราอ่านกระทู้ของสมากชิก ที่ประสบผลสำเร็จ แล้วนึกเอาเองว่า เราก็จะทำได้เหมือนเค้า แต่ลืมนึกไปว่า ยังมีอีกหลายสิ่ง ที่เจ้าของกระทู้ไม่ได้บอกกล่าวทั้งหมด สิ่งที่เห็น จึงดูสวยงาม ทำให้หลายๆคนคิดว่า มีที่ดิน แค่ 1 - 2 ไร่ เพียงพอที่จะเลี้ยงครอบครัวได้แล้ว ทางเลือกที่เหมาะที่สุดคือ ทำคู่ขนานกับงานประจำก่อน ผ่านไปสักระยะ แล้วเราจะมีคำตอบในใจเองว่า เราจะไปรอดหรือเปล่า เป็นกำลังใจให้ทุกคนครับ
navaphat
*

« ตอบ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 12:48:24 PM »

เห้นด้วยกับทุกท่านเลย
ก่อนก้าว ต้องมั่นใจ ว่ารอดแน่แล้ว (เป็นมนุษย์เงินเดือน)
และเป็นกำลังใจให้พี่ทั้ง 2 ค่ะ
hotboy
*

« ตอบ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 02:42:21 PM »

55 ปี สำหรับการเกษียณ ผมว่ากำลังดีครับ .......เพราะ..
1.ไม่มีภาระหนี้สิน ล้น พ้นตัว .....
2.ลูกๆ มีงานทำ และรับผิดชอบตัวเองและครอบครัวได้แล้ว (น่าชื่นใจแทนครับ)....
3.มีเงินก้อนสำหรับ จะเริ่มทำในสิ่งที่ชอบ
4.มีที่ดินเป้นทุน .......

ที่เหลือ คือการวางแผน ว่าจะทำอะไร ที่ตรงกับความรู้สึกของตัวตน ......และสิ่งที่เหลืออีกอย่างคือ การศึกษา ในสิ่งที่จะทำให้ลึก...เท่าที่จะทำได้ ....จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูก ให้เสียเวลาครับ .....

ส่วนผมอายุราชการ ยังเหลืออีก 20 ปีครับ กะว่าถ้ามี บำนาญสัก 20,000 คงคิดเออรี่เหมือนกันครับ แต่เห็นว่าโครงการ เออรี่ จะหมดในปี 2556 เป็นปีสุดท้ายแล้วมั่งครับ .....ผู้บริหารคนหนึ่งในหน่วยงานผม เลยมองหาที่ไว้ ทำสวนเหมือนกันครับ พี่เขาจะเออรี่ ปี 56 คร

mohock03
*

« ตอบ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 03:15:18 PM »

โชคดีครับที่มีแค่2คนตายาย...ถ้ามีตากะยาย2คนมันจะยุ่งเนาะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
non1577
*

« ตอบ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 04:08:40 PM »

ชคดีครับที่มีแค่2คนตายาย...ถ้ามีตากะยาย2คนมันจะยุ่งเนาะ   

ู^
^

555555555 ต้องอ่านย้ำ5รอบถึงจะเก็ต ครับ

ตา1 คน กะยาย2 คน
tong3829
*

« ตอบ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 05:18:03 PM »

อายจัง อายจังคงมีคำตอบอยู่ในใจแล้ว ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ  อายจัง
บ้านค้ำคูณ
*

« ตอบ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 05:46:01 PM »

คิดอยากจะทำอะไร ก็รีบทำครับ อายุคนเรามันสั้น ทำใหสิ่งที่คิดว่าดีที่สุด
บางคนได้แต่คิด ยังทำไม่ได้ ผมก็อีกหนี่งคนที่จะรีบทำเหมือนกัน (เมื่อพร้อม)
ของคุณน้า พร้อมทุกอย่างแล้ว ลุยเลยครับ ขอให้มีความสุข
phalikhit
*

« ตอบ #60 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 07:29:24 PM »

ได้ข่าว วันสองวันมานี้
ข้าราชการได้เฮ ตั้งแต่ 1 มค.55

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
non1577
*

« ตอบ #61 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:32:07 PM »

ภรรเมีย.ได้ปรึกษาฝ่ายการเงินและหน.ฝ่ายของหน่วยงานนั้น ต่างขอให้อยู่ก่อนเพราะช่วงนี้จะมีการปรับเงินอีกหลายครั้งใน2ปีนี้

และที่สำคัญ คนมาแทนในตำแกน่งนี้ โตไม่ทัน(ในสายงานรับผิดชอบ)

สรุปแล้ว ผมต้องแปลงบ้าน..ทาวว์เฮ้าท์ของผมเป้นสวนครับ โดยกำลังจัดแต่ง ทาสีบ้านและขนย้ายสิ่งที่เกินความจำเป้นทิ้งหรือเก้บใหม่

แล้วได้ที่เหลือกว้าง1.5เมตร ยาว 25เมตร..เพื่อจะว่างถังซีเมนต์ (วัดแล้ววางได้ประมาณ16-18วง) ปลูกพืบยืนต้นขนาดเล็กเป้นจำพวกไม้ผล เช่นมะนาว/ มะยงชิดและกำลังขอคำแนะนำจากเพื่อนๆครับว่า มีไม้ผลขนาดกลางและพุ่มเล็กอะไรอีกไหมที่ปลูกได้ เช่นองุ่น.หรือกล้วย

Liked By: ครูซอส
ครูซอส
*

« ตอบ #62 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 08:36:05 PM »

อายจัง อายจัง
ขอให้มีความสุขนะคะ

เมษา
*

« ตอบ #63 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2012, 11:49:25 PM »

สวัสดีครับคุณลุง
ผมอายุ 29 ปี รับราชการมาได้แค่ 9 ปี ผมยังอยากลาออก แต่ปลายปีนี้คงจะยื่นใบลาออกแล้ว ไปทำกิจการของตัวเอง และไปอยู่กับธรรมชาติ ไปเป็นนายตัวเอง ที่ผมเล่ามาเพราะผมว่าควรทำตามสิ่งที่เราคิด สิ่งที่เราตั้งใจ และไม่เดือดร้อนใครเป็นพอ ถ้าวันนึงมันเดือดร้อนตัวเรา มันก็เดือดร้อนแค่เรา คนอื่นแค่คิดว่าเดือดร้อนด้วยกับเรา ความสบายใจผมว่ามันขึ้นอยู่กับเรา และเกิดแค่เราเท่านั้น คือ ใครใคร่อยู่ อยู่ ใครใคร่ไป ไป เป็นกำลังใจให้ครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7   ขึ้นบน
  พิมพ์