ข่าว
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 65   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนีกรุง  (อ่าน 189243 ครั้ง)
Backjack21
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #704 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 09:45:02 AM »

พื้น...ที่แห่งนี้....แค่มองผ่านรูปภาพ...ก็บ่งบอกได้เลยครับว่า...คนที่อาศัยอยู่ที่นี้....มีความสุขอย่างแน่นอน.. ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครบเครื่องจริงๆครับ...จดสรรค์พื้นที่ได้ดีมากๆครับ......รอดูบ้านในสวนนะครับ....ค่าวัสดุแพงหน่อยครับทุกวันนี้.. โกรธ

อยากทำบ้านใหม่เหมือนกันครับ...หลังเล็กๆ....เคยคิดเล่นๆ..ทำแบบรังนกดีไหมว่า...ประหยัดดีเอาแต่หญ้ากับฟาง555+ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

chaiya8889
*

« ตอบ #705 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 10:07:05 AM »

เข้ามา้ยี่ยมชมและให้กำึลังใจครับ จากบุรีรัมย์ครับผม
PATNINE
*

« ตอบ #706 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 02:11:25 PM »

เยี่ยมชมและให้กำลังใจครับ ธรรมชาติสอนให้มนุษย์รู้จักการอยู่รอด แล้ว น้าก็แสดงให้เห็นแล้วว่า หัวข้อ หนีกรุงของน้า เป็นเรื่องที่เกิดขึ้นได้และทำได้จริง ๆ จากพื้นดินที่ไม่มีอะไรเลย บุกเบิกจน เป็นสวนที่น่าชื่นชมมากครับ ผมก็คนหนึ่งที่ได้แต่นั่งเฝ้าดูเพื่อน พี่ น้อง ในเว็ป แต่ยังไม่สามารถทำได้เลยครับ ได้แค่ปลูกอะไร ไปวัน ๆ กับ บ้านในเมืองเท่านั่นเองครับ สักวันหนึ่งในไม่ช้านานนี้คงได้กลับไปทำอย่างน้า พี่ น้อง ในเว็บสักที ปูเสื่อรอ ชมต่อไปครับ เคารพความแกร่งของน้ามาก ๆ ครับ
wirut buaseeka
seller
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #707 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 06:01:51 PM »

ตอนนี้เวปลื่นไหลเกลือบยืนไม่อยู่แล้ว เข้าง่ายออกง่ายไม่ต้องนั่งรอ อีกต่อไป เลยเข้ามาให้กำลังใจ คุณอาแว่น ที่มีใจเกิน150ครับ สู้ ๆครับ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
miszu247
*

« ตอบ #708 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 01:07:55 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
idol รุ่นพี่ สุดยอด  จุมพิต จุมพิต จุมพิต ทำให้เห็นตั้งแต่แรกเริ่ม  จนเป็นรูปเป็นร่าง กับชีวิตพอเพียง
พื้นที่เริ่มเขียวแล้วครับ  ผลเริ่มออก ความสำเร็จปรากฎ สู้ๆๆ  เป็นหนึ่งกำลังใจและในการเดินตามใจฝันของศิษย์พี่...
เราจะเดินตามพ่อหลวงไปด้วยกันในหนทางแห่งความพอเพียง .......................... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

พี่คือหนึ่ง ที่มีความกล้า และกระตุกความฝันของอีกหลายๆคน ให้ตื่นขึ้นมาอีกครั้ง
netmatrix
seller
*

ระยะทางพิสูจน์แรงกล้า... กาลเวลาพิสูจน์ใจ...

« ตอบ #709 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 01:33:31 PM »

มาเยี่ยมชมครับ  ยิ้มเท่ห์

tip1
*

« ตอบ #710 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 06:25:08 PM »

มองจากภาพเริ่มเห็นสีเขียวแล้ว แต่ดินคงต้องใช้ปุ๋ยคอกบำรุงเยอะหน่อย แล้วหว่านปอเทืองบำรุงดินด้วยจะยิ่งดี พอปอเทืองออกดอกให้ไถกลบเลยจะเป็นการเพิ่มไนโตรเจนให้กับดินได้เป็นอย่างมาก กล้วยที่ปลูกให้ใส่ปุ๋ยคอก แล้วคลุมฟาง หน่อที่ขึ้นมาใหม่จะได้แข็งแรง อวบอ้วน บ่อน้ำปลูกบัวสีชมพูที่แกงกับปลาทูอร่อยดี อยากให้ลงไผ่กิมซุงบ้างสัก 10-20กอ บำรุงใส่ปุ๋ยให้นำ้ 6เดือนก็ให้หน่อที่อวบขาว หวานอร่อย ขายได้ง่ายด้วย ราคาก็ใช้ได้ และที่สำคัญทนแล้งพอสมควร  ตามแนวเขตพื้นที่ก็ลงยางนา สักทอง ซึ่งโตเร็ว เป็นไม้เศรษกิจ ให้ร่มเงาได้ดี ผักสวนครัวอย่าให้ขาดนะคะ ตรงไหนว่าง ผักบุ้ง ผักชี แตงกวา ฟัก แฟง ฟักทอง ฯลฯ ลงโรด 
       พื้นที่ 5 ไร่ กำลังเหมาะ น้องแว่นต้องทำได้ พี่ให้กำลังใจนะคะ คนดี ต้องได้รับสิ่งดีๆตอบแทน อดทนซักนิด อิสานช่วงนี้ทั้งร้อนทั้งแล้ง เป็นแบบทดสอบอีกหนึ่งบทที่เราต้องผ่านให้ได้ ถ้าเหงา เจ้าตูบสุนัขบ้านที่เลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ ฝึกให้ดี ให้เฝ้าบ้าน ไม่กัดสัตว์เลี้ยง เขาจะเป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ จงรักภักดีต่อเจ้าของอย่างไม่มีข้อแม้เลย  แต่นี่ก็เป็นเพียงคำแนะนำเท่านั้น เหมือนที่เขาพูดว่า  พูดนะง่าย แต่ ทำยาก ลองๆคิดดูนะคะ เราต้องลงพืชที่ขายได้เร็วตลาดต้องการ ราคาดี  ข้างๆสวนพี่เมื่อช่วงกินเจ ลุงแกปลูกผักชี คื่นฉ่าย ประมาณสองไร่ ขายได้ 7 แสน  ราคาดีมากช่วงนั้น กก.ละ150 บาท คือต้องคำนวณเวลาปลูกแล้วตัดช่วงกินเจ ผักราคาแพงมากแต่หลังจากนั้นไม่กี่สัปดาห์ราคาก็ลง  ฉะนั้นเราต้องคำนวณเวลาปลูก  เหมือนเมษาอากาศร้อนๆผักก็จะราคาดี เพราะปลูกงอกยาก ดูแลยาก มันชอบอากาศเย็นๆ ช่วงหน้าหนาวราคาผักจะถูกมากๆ  คือน้องแว่นมีบ่อน้ำแล้ว เก็บเกี่ยวข้าวแล้ว ก็ลองๆคิดดู ทำไม่มาก คนเดียวได้ ต้องวางระบบน้ำให้เรียบร้อย ทำคนเดียวไ้ด้เลย   สู้ๆๆนะคะ   
                                                              จากครูโคราช
josave69
*

« ตอบ #711 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 07:28:56 PM »

มองจากภาพเริ่มเห็นสีเขียวแล้ว แต่ดินคงต้องใช้ปุ๋ยคอกบำรุงเยอะหน่อย แล้วหว่านปอเทืองบำรุงดินด้วยจะยิ่งดี พอปอเทืองออกดอกให้ไถกลบเลยจะเป็นการเพิ่มไนโตรเจนให้กับดินได้เป็นอย่างมาก กล้วยที่ปลูกให้ใส่ปุ๋ยคอก แล้วคลุมฟาง หน่อที่ขึ้นมาใหม่จะได้แข็งแรง อวบอ้วน บ่อน้ำปลูกบัวสีชมพูที่แกงกับปลาทูอร่อยดี อยากให้ลงไผ่กิมซุงบ้างสัก 10-20กอ บำรุงใส่ปุ๋ยให้นำ้ 6เดือนก็ให้หน่อที่อวบขาว หวานอร่อย ขายได้ง่ายด้วย ราคาก็ใช้ได้ และที่สำคัญทนแล้งพอสมควร  ตามแนวเขตพื้นที่ก็ลงยางนา สักทอง ซึ่งโตเร็ว เป็นไม้เศรษกิจ ให้ร่มเงาได้ดี ผักสวนครัวอย่าให้ขาดนะคะ ตรงไหนว่าง ผักบุ้ง ผักชี แตงกวา ฟัก แฟง ฟักทอง ฯลฯ ลงโรด 
       พื้นที่ 5 ไร่ กำลังเหมาะ น้องแว่นต้องทำได้ พี่ให้กำลังใจนะคะ คนดี ต้องได้รับสิ่งดีๆตอบแทน อดทนซักนิด อิสานช่วงนี้ทั้งร้อนทั้งแล้ง เป็นแบบทดสอบอีกหนึ่งบทที่เราต้องผ่านให้ได้ ถ้าเหงา เจ้าตูบสุนัขบ้านที่เลี้ยงตั้งแต่เล็กๆ ฝึกให้ดี ให้เฝ้าบ้าน ไม่กัดสัตว์เลี้ยง เขาจะเป็นเพื่อนที่ซื่อสัตย์ จงรักภักดีต่อเจ้าของอย่างไม่มีข้อแม้เลย  แต่นี่ก็เป็นเพียงคำแนะนำเท่านั้น เหมือนที่เขาพูดว่า  พูดนะง่าย แต่ ทำยาก ลองๆคิดดูนะคะ เราต้องลงพืชที่ขายได้เร็วตลาดต้องการ ราคาดี  ข้างๆสวนพี่เมื่อช่วงกินเจ ลุงแกปลูกผักชี คื่นฉ่าย ประมาณสองไร่ ขายได้ 7 แสน  ราคาดีมากช่วงนั้น กก.ละ150 บาท คือต้องคำนวณเวลาปลูกแล้วตัดช่วงกินเจ ผักราคาแพงมากแต่หลังจากนั้นไม่กี่สัปดาห์ราคาก็ลง  ฉะนั้นเราต้องคำนวณเวลาปลูก  เหมือนเมษาอากาศร้อนๆผักก็จะราคาดี เพราะปลูกงอกยาก ดูแลยาก มันชอบอากาศเย็นๆ ช่วงหน้าหนาวราคาผักจะถูกมากๆ  คือน้องแว่นมีบ่อน้ำแล้ว เก็บเกี่ยวข้าวแล้ว ก็ลองๆคิดดู ทำไม่มาก คนเดียวได้ ต้องวางระบบน้ำให้เรียบร้อย ทำคนเดียวไ้ด้เลย   สู้ๆๆนะคะ   
                                                              จากครูโคราช

ขอบคุณคับ ต้องอย่างนี้สิ จึงจะเห็นภาพ ทำตามคับ  ครู หมอดู บอกว่า ผมต้องมีคนคอยแนะนำ จึงจะดี เพราะผมเกิด ปี ฉลู เป็นวัวที่ทนทุกสภาพไม่ว่าร่างกายหรือจิตใจ แต่เป็น โคนันทวิสาร ดื้อนิดนึง ต้องมีคนคอยแนะนำและให้เหตุผล  ครูบอกมานี่ มันอยู่ในหัวผมทุกอย่าง แต่ผมทำไม่ไหว คนเดียว ต้องไปเรื่อยๆกิมซุงก็มีแล้ว เอากิ่งมาปักเลยแบบตัดจากต้นสดๆ 5กิ่ง  รอดเหลือแตกกอ 1 นอกนั้น ตายหมดคับ
bigbuff
*

« ตอบ #712 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 07:57:41 PM »

เพิ่งเข้ามาอ่าน นับถือสุดๆ น้อยคนที่จะตัดสินใจเดินตามฝันด้วยความไม่พร้อมได้ อยากทำเหมือนคุณมากๆๆๆและใจไม่กล้าพอ กลัวไปไม่รอด ขอดูคุณความกล้า ความขยัน และมุ่งมั่นของคนอื่นไปก่อน  สู้ สู้นะคะ อย่าท้อ สุดท้ายผลตอบแทนที่เป็นความสุขใจ ชีวิตที่สุขสงบและพอเพียงตามอัตภาพตามรอยพ่อคงอยู่ไม่ไกล
CHAI-KLANG
*

« ตอบ #713 เมื่อ: เมษายน 15, 2013, 07:40:59 PM »

สู้ต่อไปคับคุณแว่น นานๆแวะมาให้กำลังใจเหมือนเดิม
tip1
*

« ตอบ #714 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 08:03:56 PM »

ฝนตกบ้างหรือยังคะ หวังว่าคงตกแล้วนะ เพราะที่อื่นๆก็ลงมาบ้างแล้วจะได้หายร้อนและต้นไม้สดชื่นขึ้นมาบ้าง เกือบเข้าหน้าฝนแล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้น เข้ามาให้กำลังใจ สู้ต่อไปนะคะ
น้าพี
*

« ตอบ #715 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 09:35:22 PM »

สวัสดีครับน้าแว่น
แวะมาชมและให้กำลังใจ ครับ สู้ สู้ ครับ ยิ้มเท่ห์
กอเหรี่ยง
*

« ตอบ #716 เมื่อ: เมษายน 16, 2013, 09:43:33 PM »

มาให้กำลังใจวัวด้วยกัน วัววันพฤหัส เวลาคำ่ ก่อนนอนละ  น้าแว่นพูดชะเห็นภาพตัวเองเลย...
แต่ดูแล้ว น้าแว่นกะผมวัวคนละรอบแน่เลย..ผมวัวรักเสียงเพลง ลงมาตอนผู้ใหญ่ลีตีกลองประชุม..555  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สู้ๆครับ ผมตามดูและให้กำลังใจเสมอ หากมีโอกาสจะต้องแวะมาเยี่ยมเยียนกัน สักครั้งแน่นอนครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2013, 09:45:18 PM โดย กอเหรี่ยง » บันทึกการเข้า
8888
*

« ตอบ #717 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 08:13:03 AM »

มาให้กำลังใจครับ.  หากมีใครมารับลูกไก่ที่ผม10ตัวไปฝากคุณแว่นก็ได้นะครับ
ใจจริงผมอยากนำไปมอบให้ตนเอง. แต่ไม่สะดวกเลยครับ. อยากแบ่งปันครับ
ผมอยู่กาญจนบุรีครับ.   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
josave69
*

« ตอบ #718 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 05:37:51 PM »

ฝนตกบ้างหรือยังคะ หวังว่าคงตกแล้วนะ เพราะที่อื่นๆก็ลงมาบ้างแล้วจะได้หายร้อนและต้นไม้สดชื่นขึ้นมาบ้าง เกือบเข้าหน้าฝนแล้ว ทุกอย่างจะดีขึ้น เข้ามาให้กำลังใจ สู้ต่อไปนะคะ

ฝนไม่ตกเลยคับมีแต่ลม แต่ผมไม่กลัวเพราะผมมีแรงตักน้ำใส่ถังมารดต้นไม้อยู่คับ ประมาณ 2-3 ชมคับ3วันทีนึง ตัก 2ถัง จากบ่อแล้วก็หิ้วเดินรดทั่วทั้ง 5ไร่คับ เหมือนคนบ้าเลยคับ บางวันขี้เกิยจก็เอาปั้มมาใส่สายยางเดินลากเอาแต่ไม่ไหว 2ชม ล่อไป 100 บาทค่าน้ำมัน ว่าจะลงต้นไม้ทนแล้งให้ทั่วสวนเลยฝนมาก่อน  ถั่วมะแฮะ แค กระถิน กล้วย ไรพวกนี้คับ เอาง่ายเข้าว่าคับ ไม่ไหวโหมมากเหนื่อยมาก จะเป็นลมเอาคับ ที่ 5ไร่ เล่นคนเดียว ใครอยากลองก็มาดุคับ ยิ่งกว่าฝึกทหารอีก
josave69
*

« ตอบ #719 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 05:45:43 PM »

มาให้กำลังใจครับ.  หากมีใครมารับลูกไก่ที่ผม10ตัวไปฝากคุณแว่นก็ได้นะครับ
ใจจริงผมอยากนำไปมอบให้ตนเอง. แต่ไม่สะดวกเลยครับ. อยากแบ่งปันครับ
ผมอยู่กาญจนบุรีครับ.   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

อยากได้มากคับ ของฟรี รับรองรองดูแลอย่างดีคับ เพราะตอนนี้มีประสบการณ์เลี้ยงไก่ไข่บ้างแล้ว รู้นิสัยและกริยาต่างๆของไก่พอสมควร จากไม่เคยรู้อะไรเลย เพราะอยู่ กทม มันไม่มีที่เลี้ยงคับ มาอยู่นี่อยากเลี้ยงปลาก็ได้เลี้ยง อยากเลี้ยงไก่ก็ได้เลี้เยง อยากเลี้ยงหมาก็ได้เลี้ยง ก็จะพยายาม สร้างรากฐานชีวิตให้ได้คับ เหนื่อยมากสุดๆไปเลย เพราะที่ก็ซื้อเอง ปรับปรุงเอง สร้างที่อยู่เอง อิจฉา คนที่มีที่ มีบ้าน มีทุกอย่างที่พ่อแม่สร้างไว้ให้แล้วจังเลย แค่สานต่อ ของเรานับศูนย์ ไม่รู้ว่าจะถึงไหน
หน้า: 1 ... 35 36 37 38 39 40 41 42 43 44 [45] 46 47 48 49 50 51 52 53 54 55 ... 65   ขึ้นบน
  พิมพ์