ข่าว
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 65   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนีกรุง  (อ่าน 187745 ครั้ง)
AMOL
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #496 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 10:53:47 PM »

แวะมาเยี่ยมและให้กำลังใจคุณแว่นอีกครั้งค่ะ สู้ ๆ ค่ะ

Liked By: yudhapol

AMOL
*

« ตอบ #497 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:03:44 PM »

อีกกำลังใจนะคะ  ยิ้ม

Liked By: yudhapol
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #498 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2012, 11:28:51 PM »

แวะมาเยี่ยมและให้กำลังใจคุณแว่นอีกครั้งค่ะ สู้ ๆ ค่ะ

อีกกำลังใจนะคะ  ยิ้ม

แก้ไขโค๊ดให้นะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
maikung001
*

« ตอบ #499 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 10:58:52 PM »

สรุปรายจ่าย  แบบไม่มี รายรับ

- ซื้อที่นา 5ไร่ ติดถนนเข้าหมู่บ้าน                                                400.000 บาท
- ขุดบ่อ 25*50*4                                                               100.000 บาท
นำดินมาทำคันนา ใหม่รอบที่เป็น ปราการ ขุดร่อง และ ทำเนินปลูกบ้าน

- ล้อมรั้วเสาปูน ลวดหนาม 3เส้น เสาปูนเทปูนที่ตีนเสาต้นเว้นต้น                     30.000 บาท
-  ซื้อดินถมที่เพื่อให้สูงกว่าถนน                                                       60.000 บาท
-   ต้นไม้ต่างๆ สะเดา 800 ต้น มะม่วงเสียบยอดอย่างดี
      ขนุน น้อยหน่า ไผ่ มะพร้าวน้ำหอม อย่างแพง มะขาม           
      กล้วย มะละกอ โอ้ยหลายอย่าง                                        ประมาณ  17.000 บาท

-    ค่าแรงต่างๆ ตลอด 4เดือน                                             ประมาณ   15.000 บาท

-    ค่าโอ่งเก็บน้ำ เครื่องสูบน้ำ สายยาง ท่อต่างๆ  อิฐ ทราย  สายพีอี      ประมาณ   30.000 บาท
-    ค่าปรับดิน ซ่อมแซม ไถหน้าดิน  ซื้อดินใหม่มาเติม                     ประมาณ     6.000 บาท
-    ค่าขี้วัว ค่าฟาง ค่าแรง                                                                  5.000 บาท
-    ค่าอุปกรณ์ ถังน้ำ กะบะ พลั่ว จอบ อุปกรณ์วัดดิน ไขควง ค้อน
      น้ำมัน หมวก รองเท้า เชือก โอ้ยจำไม่หมด                                          15.000 บาท

-     ค่าเดินทาง ค่ากิน ค่าอยู่ ค่ายา  ค่าอาหารคนงาน                                    40.000 บาท                     
-      ค่าโง่ ต่างๆ                                                                           15.000 บาท

ทั้งหมดนี้ ได้กินมะเขือ มะละกอ ถั่วฝักยาว แค พริก แค่เนี้ย
    ช่วยรวมให้หน่อยเท่าไหร่  เพราะตัวเองจะเ็ป็นลม         

บ้านก็ยังไม่มี จะขี้ก็ลำบาก  บาดาลก็ยังไม่ได้เจาะ ไฟฟ้าก็ยังไม่มา  555+  มีความสุขจัง อย่างนี้สิถึงจะมัน ทำงานมันไม่มันอย่างนี้  สิ้นเดือนรับเงิน ไม่มีความภูมิใจเลย  มาเลยฟ้าจะลองดีอะไรกับข้าก็ว่ามา ข้ามีชีวิตเดียว ขอวัดกับเจ้าว่าข้าจะอยู่ได้ไหม ถ้าข้าอยู่ได้เจ้าแพ้ ข้าไม่ขออะไร ขอให้เจ้าดลบันดาลให้ พืชข้างอกงาม แต่ถ้าข้าแพ้เจ้าเอาชีวิตข้า ไปได้เลย 555+ มาเลย มาๆๆๆๆ

มีกำลังใจจากเพื่อนๆเยอะเลยนะครับถึงรายได้ยังจะไม่มี  และก็มีสิ่งของทั้งหมดที่คุณเขียนมานั้นละครับเป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆนะครับ
keaw2525
*

« ตอบ #500 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2012, 11:01:16 PM »

มาให้กำลังใจค่ะ ดีแล้วค่ะใช้ธรรมะเข้าช่วย จะทำให้จิตใจดีขึ้นค่ะ อายจัง อายจัง

Liked By: yudhapol, nuttsou
CHAI-KLANG
*

« ตอบ #501 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:31:08 AM »

ขอเป็นกำลังใจคับ แดดร้อนๆก็หลบแดดร้อนนอนฟังธรรมะให้อาหารใจบ้างนะคับ
อาหารกายคือข้าว อาหารสมองคือคิดอ่านหาความรู้ อาหารใจคือความสงบและธรรมะ
อย่าปล่อยให้จิตใจแห้งแล้งจนหมดกำลัง กำลังใจหมดเมื่อไรอันตรายมากคับ

ลองฟังเสียงอ่านหนังสือชีวิตเสรี ของพระอาจาร์ ยุทธนา เตชปัญโญ

http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=jummaip&month=09-2006&date=09&group=9&gblog=102
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2012, 06:08:03 PM โดย CHAI-KLANG » บันทึกการเข้า
Tapioca
seller
*

« ตอบ #502 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:38:47 AM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol, nuttsou
Only_You
*

« ตอบ #503 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 05:23:23 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ ยิ้มเท่ห์

Liked By: yudhapol, #mam#
arrlek
*

« ตอบ #504 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2012, 10:27:52 PM »

กำลังจะหนีกรุงตามพี่แว่นไปอีกคนครับ ทำงานเดือนนี้เป็นเดือนสุดท้าย ที่ๆจะไปอยู่เป็นที่เินิน รกร้าง ว่างเปล่า ห่างน้ำห่างไฟ ความรู้ทางการเกษตรก็ไม่มี เงินเก็บก็ไม่มาก แถมเพื่อนบ้านคอยช่วยเหลือแบบบวกทุกเม็ด อุปสรรค์รออยู่อีกเยอะ แต่ย่าได้แคร์ ผมสู้ครับ แล้วพี่แว่นมีพร้อมขนาดนี้จะยอมแพ้เหรอครับ สู้ๆนะครับเป็นกำลังให้ผมด้วย
titil
*

กระบี่อยู่ที่ใจแค่กิ่งไผ่ก็ไร่เที่ยมทาน

« ตอบ #505 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2012, 09:29:59 PM »

สู้ต่อไปพี่ผมเคยโดนมาแล้วแบบนี้สักวันพี่ต้องเจอคนดีๆทีรักเราจริงๆ ตอนนี้ผมมีภรรยาใหม่มีลูก 2 คน เรารักกันมาก ผมซื้อที่ไว้ 15 ไร่ทีพิษณุโลกเตรีมหนีกรุง เหมือนกันแต่ยังไม่ได้ทำอะไรไว้เลยให้น้องทำนาอยู่
JaNtib
*

« ตอบ #506 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 08:58:44 PM »

มาอยู่กะหนูมั้ย 555 ล้อเล่นค่ะ สู้ต่อไปนะคะเป็นกำลังใจให้
9_shane
*

« ตอบ #507 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2012, 11:30:46 PM »

สรุปรายจ่าย  แบบไม่มี รายรับ

- ซื้อที่นา 5ไร่ ติดถนนเข้าหมู่บ้าน                                                400.000 บาท
- ขุดบ่อ 25*50*4                                                               100.000 บาท
นำดินมาทำคันนา ใหม่รอบที่เป็น ปราการ ขุดร่อง และ ทำเนินปลูกบ้าน

- ล้อมรั้วเสาปูน ลวดหนาม 3เส้น เสาปูนเทปูนที่ตีนเสาต้นเว้นต้น                     30.000 บาท
-  ซื้อดินถมที่เพื่อให้สูงกว่าถนน                                                       60.000 บาท
-   ต้นไม้ต่างๆ สะเดา 800 ต้น มะม่วงเสียบยอดอย่างดี
      ขนุน น้อยหน่า ไผ่ มะพร้าวน้ำหอม อย่างแพง มะขาม           
      กล้วย มะละกอ โอ้ยหลายอย่าง                                        ประมาณ  17.000 บาท

-    ค่าแรงต่างๆ ตลอด 4เดือน                                             ประมาณ   15.000 บาท

-    ค่าโอ่งเก็บน้ำ เครื่องสูบน้ำ สายยาง ท่อต่างๆ  อิฐ ทราย  สายพีอี      ประมาณ   30.000 บาท
-    ค่าปรับดิน ซ่อมแซม ไถหน้าดิน  ซื้อดินใหม่มาเติม                     ประมาณ     6.000 บาท
-    ค่าขี้วัว ค่าฟาง ค่าแรง                                                                  5.000 บาท
-    ค่าอุปกรณ์ ถังน้ำ กะบะ พลั่ว จอบ อุปกรณ์วัดดิน ไขควง ค้อน
      น้ำมัน หมวก รองเท้า เชือก โอ้ยจำไม่หมด                                          15.000 บาท

-     ค่าเดินทาง ค่ากิน ค่าอยู่ ค่ายา  ค่าอาหารคนงาน                                    40.000 บาท                     
-      ค่าโง่ ต่างๆ                                                                           15.000 บาท

ทั้งหมดนี้ ได้กินมะเขือ มะละกอ ถั่วฝักยาว แค พริก แค่เนี้ย
    ช่วยรวมให้หน่อยเท่าไหร่  เพราะตัวเองจะเ็ป็นลม         

บ้านก็ยังไม่มี จะขี้ก็ลำบาก  บาดาลก็ยังไม่ได้เจาะ ไฟฟ้าก็ยังไม่มา  555+  มีความสุขจัง อย่างนี้สิถึงจะมัน ทำงานมันไม่มันอย่างนี้  สิ้นเดือนรับเงิน ไม่มีความภูมิใจเลย  มาเลยฟ้าจะลองดีอะไรกับข้าก็ว่ามา ข้ามีชีวิตเดียว ขอวัดกับเจ้าว่าข้าจะอยู่ได้ไหม ถ้าข้าอยู่ได้เจ้าแพ้ ข้าไม่ขออะไร ขอให้เจ้าดลบันดาลให้ พืชข้างอกงาม แต่ถ้าข้าแพ้เจ้าเอาชีวิตข้า ไปได้เลย 555+ มาเลย มาๆๆๆๆ

มีกำลังใจจากเพื่อนๆเยอะเลยนะครับถึงรายได้ยังจะไม่มี  และก็มีสิ่งของทั้งหมดที่คุณเขียนมานั้นละครับเป็นกำลังใจให้นะครับสู้ๆนะครับ
การทำเกษตรพอเพียงไม่อยากให้ลงทุน เทหน้าตัก แบบนี้เลย อยากให้ค่อยเป็นค่อยไป อย่าเอาเงินก้อนมาทุ่มหมด ไม่รู้ว่าก่อนหน้าที่จะมาทำเกษตรคุณ Joseve69 ปรึกษาเพื่อนสมาชิกท่านที่รู้เยอะท่านนั้นหรือปล่าว ถึงออกมารูปแบบนี้ ร้องไห้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2012, 11:22:01 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
wirut buaseeka
seller
*

เราสามารถทำสิ่งเล็กๆ ด้วยหัวใจที่ยิ่งใหญ่ได้

« ตอบ #508 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2012, 12:58:23 AM »

คุณอาแว่น มีคนล้อเล่นแล้ว ทำใจให้สงบน๊ะ

ต้นไม้ใหญ่ๆ เกิดจากกล้าไม้ต้นเล็กๆ
หอสูงเสียดเมฆา ฐานรากเตี้ยติดดิน...
bigpubarlap
*

« ตอบ #509 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 06:49:22 AM »

อ้างอิงจากข้างบน

อาแว่นเราปรึกษา อ.อยู่หลายคนครับ เกษตรมือใหม่หากมีเงินทุน ก็จะประมาณนี้แหล่ะ ครับ ขนาดผมยังซื้อต้นไม้หมดหลายพันบาทเลย แต่อาแว่นที่ว่า่ง 3 ไร่เลยจัดเต้ม นี่ขนาดต้นไม้ไม่โตมากนะครับ หากเล่นต้นใหญ่มาปลูกเลยแพงกว่านี้อีก

มือใหม่ไร้ประสบการณ์ ต้องฝึกอยู่หลายปีครับ จะมาค่อยๆเพาะ ค่อยปลูก ต้องฝึกทั้งปลูกตายปลูกเสียเงินก่อน ผมทำมาเกือบ 6 ปีแล้ว กลับไปปลูก ปีละครั้งสองครั้ง เทวดาเลี้ยงทั้งนั้น มา 2ปีหลังนี้แหล่ะ ที่เริ่มเพาะเอง แต่ก่อนมีแต่ซื้อ
ที่ปลูกมาตายเกือบหมด เหตุผลก็ง่ายๆ เทวดาเลี้ยง ดิน แห้งแล้งขาดน้ำ งานเกษตรจะรอดได้ ต้องมีคนดูแล ตลอดครับ หากไม่ดูแลตลอด ตายหมด คนที่ปลูกรอดส่วนมากดินดีน้ำชุ่ม ถึงจะรอด 
nuttsou
*

« ตอบ #510 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:27:22 AM »

มาให้กำลังใจครับ ทำเลยครับ ผมไปเห็นมาที่อำนาจเจริญ สวนเล็กๆไม่ถึงไร่ ลงทุกก็พอสมควร
แม่เขาบอกว่า ลูกชายไปอบรมมา กลับมาบ้านเลยจัดการตามสูตรเลย มีเกือบทุกอย่าง
ซื้อแต่เนื่อหมู แต่เกษตรจะอยู่ได้ก็ต้องมีคนดูแล และที่สำคัญคือน้ำ
 อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
9_shane
*

« ตอบ #511 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 11:18:52 PM »

มีหลายๆคนคิดจะทำเกษตรพอเพียง แล้วมีกี่คนเข้าใจปรัชญาของคำนี้จริงๆ ที่เห็นมาส่วนใหญ่ตีความหมายเพี้ยนๆไป ถ้าจะทำเป็นอาชีพเพื่อความมั่งคั่งนั้นใครมีเงินย่อมทำได้ แต่ถ้าคิดทำพอเพียงเพื่อความมั่นคงแล้วไม่ต้องลงทุนมากมายอะไร และถ้าลงทุนทำแล้วยังไงก็ต้องมีรายได้เกิดขึ้นบ้าง เพื่อไม่ให้มีแต่รายจ่าย เงินมีเท่าไรก็หมดได้ถ้าไม่หาเพิ่ม ลงทุนถ้ามีงบจำกัดก็ควรจ่ายทีละอย่าง ทำปีละหน ก็ไม่สาย ค่อยเป็นค่อยไปเรื่อยๆแบบต่อเนื่องปลอดภัยเงินในกระเป๋ากว่าเยอะ คำชมคำเชียร์นั้นหอมหวาน แต่คิดดีดีก็อาจเป็นน้ำตาลเคลือบยาพิษ อย่าหลงคำชมเชียร์ใครมากนักเพราะเขาไม่ได้ช่วยเราหาเงิน คิดเสมอว่า ง.เงินนั้น หายากกก แต่ใช้ง่ายยยย ใครที่บอกอย่าคิดมากคงไม่จริง เพราะใช้ความคิดมากๆย่อมดีกว่าคิดน้อยๆแน่นอน  ช้าๆได้ได้พร้าเล่มงาม คำนี้ก็ยังใช้ได้อยู่... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 03, 2012, 02:20:22 AM โดย shanengng » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 [32] 33 34 35 36 37 38 39 40 41 42 ... 65   ขึ้นบน
  พิมพ์