ข่าว
หน้า: 1 ... 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 [151] 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 ... 622   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชมรม คนหลงรักว่านสี่ทิศ  (อ่าน 1060734 ครั้ง)
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #2400 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 09:04:11 PM »

ขอบคุณ คุณเทอดศักดิ์ ครับ จริงๆแล้วบ้านหลายๆหลังก็มีความสวยแตกต่างกันไปสำคัญที่สุดคือมีความสุขกับบ้านที่เราอยู่ก็เพียงพอครับ
ผมเชื่อว่าบ้านของสมาชิคหลายๆท่านก็คงจะสวยงามในมุมมองต่างๆกันไป..บ่างทีอาจจะมีต้นไม้ให้ความร่มรื่นสวยงามมากกว่าบ้านผมซะอีก
สำคัญที่สุดของคำว่าบ้านคือการมี่บ้านให้ความสุขกับคนในครอบครัวมากกว่าครับซึ่งตอนนี้ผมก็พยายามทำอยู่ครับ
ตอนนี้ผมก็พยายามทำให้แม่ผมมีความสุขในช่วงบั่นปลายชีวิตรครับหลังจากเหน็ดเนื่่อยมามากแล้ว...บ้านหลังแรกในชีวิตรครับหลังจากอิจฉาคนอื่นที่เค้ามีบ้านมานานครับ

ผมอ่านของคุณ  ที่พิมพ์ให้ผมอ่าน
สุดยอด ครับ อ่านเเล้ว มีข้อคิดมากๆ
ขนาดเรา  ไม่ใช่ญาติกัน   ไม่ใช่พี่น้องกัน  เป็นคนร่วมยุทธจักรเว๊ปเกษตร  รักพืชเหมือนกัน
มีความอบอุ่น 

อดีตผมเองเคย  อยู่สลัม  มาก่อน
วันนึงมีเเต่  คนเเปลกหน้าเข้ามาในสลัม  เเหล่งอาญชกรรม  ยาเสพติด
ผมอยู่ สลัม  3 ปี   มีเเต่ ตร.  บุกเข้าไป  ตอนเด็ก เห็นตรึงตาเสมอ
วันดีคืนดีรอบไฟไหม้  (  ไม่รู้สาเหตุไฟทำไมจึงไหม้ )

เเละ  ก็ไปอยู่ตรอกชุมชน  มีเเต่  น้ำเน่า เหม็น  ยุงเยอะ  เเต่  ก็ดีกว่าสลัมหน่อยครับ
อยู่ตรอกชุมชน ได้ 3 ปี   

เเล้ว คุณพ่อ  ก็ได้เเฟลตข้าราชการ 
จ่ายเงินใต้โต๊ะ คนที่อยู่ก่อน   อยู่เเฟลต 30 ปี
ในเเฟลตมีปัญหามากมาย  มีทั้งยาเสพติด  บ่อนการพนัน   เเม่บ้านส่วนใหญ่ จับกลุ่มคุยกัน เล่นไพ่กัน
มีเเต่เรื่องราวทะเลาะกัน 3 วันโกรธกันเเล้วก็ดีกัน  เรื่องซ่อนไพ่  เป็นต้น
นี่เเหละสังคม ชุมชน หลากหลายคน  อยู่กัน ที่ผมเจอ 

คุณพ่อเเละ  เเม่  เกษียณ มาสร้างบ้าน
 ในต่างจังหวัด

ติดท้องนา ธรรมชาติ  เป็นบ้านที่ดีมากๆ  ชีวิตผม มีความสุขขี
เอาภาพมาให้ดู  ครับ

มุมเเสตมป์ไทย  ควรเเก่การสะสม
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0

surak
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2401 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:04:09 PM »

จะขอสอบถามหน่อยค่ะ
อยากรู้ที่อยู่ของอาจารย์สุชาดาค่ะ  เผื่อได้ผ่านไปแถวๆ นั้น  บ้าง

อาจารย์สุชาดามีบ้านอยู่กรุงเทพค่ะ แถวถนนนวมินทร์ แต่อาจารย์มีบ้านอีกหลังอยู่อำเภอปากช่องค่ะ ทางเข้าอยู่กล้ๆฟาร์มโชคชัย เข้าไปประมาณ 8-10 นาทีค่ะ อาจารย์ใช้ปลูกและวิจัยว่านสี่ทิศค่ะ

ท่านที่สนใจ แต่ไม่สะดวกเดินทาง สามารถเข้าไปเยี่ยมชมได้ทาง www.facebook.com/suchadahip ค่ะ ในนั้นมีภาพแปลงว่านสี่ทิศ และดอกให้ชมค่ะ
buhuying
*

« ตอบ #2402 เมื่อ: เมษายน 20, 2012, 11:24:42 PM »

ดร. อ. สุชาดา บอกว่า ทางช่องเจ็ดโทรมาบอกว่า
จะฉาย ว่านสี่ทิศตอนที่สองค่ะ เรื่องประโยชน์ของว่านสี่ทิศ
ในวันที่ 25 เมษายน 2555 เวลา 05:30 น. ค่ะ อย่าลืมชมกันนะคะ
watcharam
*

« ตอบ #2403 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:19:00 AM »

ขอบคุณ คุณเทอดศักดิ์ ครับ จริงๆแล้วบ้านหลายๆหลังก็มีความสวยแตกต่างกันไปสำคัญที่สุดคือมีความสุขกับบ้านที่เราอยู่ก็เพียงพอครับ
ผมเชื่อว่าบ้านของสมาชิคหลายๆท่านก็คงจะสวยงามในมุมมองต่างๆกันไป..บ่างทีอาจจะมีต้นไม้ให้ความร่มรื่นสวยงามมากกว่าบ้านผมซะอีก
สำคัญที่สุดของคำว่าบ้านคือการมี่บ้านให้ความสุขกับคนในครอบครัวมากกว่าครับซึ่งตอนนี้ผมก็พยายามทำอยู่ครับ
ตอนนี้ผมก็พยายามทำให้แม่ผมมีความสุขในช่วงบั่นปลายชีวิตรครับหลังจากเหน็ดเนื่่อยมามากแล้ว...บ้านหลังแรกในชีวิตรครับหลังจากอิจฉาคนอื่นที่เค้ามีบ้านมานานครับ

ผมอ่านของคุณ  ที่พิมพ์ให้ผมอ่าน
สุดยอด ครับ อ่านเเล้ว มีข้อคิดมากๆ
ขนาดเรา  ไม่ใช่ญาติกัน   ไม่ใช่พี่น้องกัน  เป็นคนร่วมยุทธจักรเว๊ปเกษตร  รักพืชเหมือนกัน
มีความอบอุ่น 

อดีตผมเองเคย  อยู่สลัม  มาก่อน
วันนึงมีเเต่  คนเเปลกหน้าเข้ามาในสลัม  เเหล่งอาญชกรรม  ยาเสพติด
ผมอยู่ สลัม  3 ปี   มีเเต่ ตร.  บุกเข้าไป  ตอนเด็ก เห็นตรึงตาเสมอ
วันดีคืนดีรอบไฟไหม้  (  ไม่รู้สาเหตุไฟทำไมจึงไหม้ )
เเละ  ก็ไปอยู่ตรอกชุมชน  มีเเต่  น้ำเน่า เหม็น  ยุงเยอะ  เเต่  ก็ดีกว่าสลัมหน่อยครับ
อยู่ตรอกชุมชน ได้ 3 ปี  
เเล้ว คุณพ่อ  ก็ได้เเฟลตข้าราชการ 
จ่ายเงินใต้โต๊ะ คนที่อยู่ก่อน   อยู่เเฟลต 30 ปี
ในเเฟลตมีปัญหามากมาย  มีทั้งยาเสพติด  บ่อนการพนัน   เเม่บ้านส่วนใหญ่ จับกลุ่มคุยกัน เล่นไพ่กัน
มีเเต่เรื่องราวทะเลาะกัน 3 วันโกรธกันเเล้วก็ดีกัน  เรื่องซ่อนไพ่  เป็นต้น
นี่เเหละสังคม ชุมชน หลากหลายคน  อยู่กัน ที่ผมเจอ 
คุณพ่อเเละ  เเม่  เกษียณ มาสร้างบ้าน
 ในต่างจังหวัด
 ติดท้องนา ธรรมชาติ  เป็นบ้านที่ดีมากๆ  ชีวิตผม มีความสุขขี
เอาภาพมาให้ดู  ครับ

ดีใจด้วยคนครับอดีตผมก็อยู่ในครอบครัวใหญ่เป็นครอบครัวย่อยที่มีฐานะไม่ดีเท่าไร่.
 แต่ผมชอบคติที่ว่า.  พรุ่งนีิ้ต้องดีกว่ามะว่าน. หรือเอาเยี่ยงอย่าง แต่ผมชอบที่สุดเป็นคำขวัญเมื่อเดินเข้าโรงเรียนสมัยตอนเรียนมัธยมที่ว่า ตัวอย่างที่ดีมีค่ากว่าคำสอน.   
ผมว่าในบอทนี้เราเหมือนเป็นพี่น้องกันทุกคนครับมีข้อคิดเห็นอะไรดีไม่ดีก็คอยเตือนกันครับ
ปีใหม่ไทยพ้นไปขอให้อำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยจงบรรดานให้ทุกคนมีความสุขสมหวังทุกประการโรคภัยอย่ามาย่างกรายเข้าใกล้
"รักและอยากพบประพี่น้องในชมรมทุกคนถ้าเป็นไปได้"
ปร. ตอนนี้เราไม่มีข้อมูลจำนวนสมาชิคในชมรมไม่ทราบว่าเราจะรวบรวมชื่อและจำนวนสมาชิคจะดีใหม่ท่านเจ้าของห้องมีความคิดว่าอย่างไรครับ
พอดีผมเข้ามาอยู่ในสมาชิกช่วงกลางๆ. ชื่อ watcharam ชื่อเล่นว่า ปุ้ย แต่ก็มีสมาชิคท่านอื่นที่เข้ามาก่อนชื่อเล่นเดียวกันหรื่อเปล่าผมไม่แน่ใจเลยอาจ
ทำให้สับสน. และตอนนี้ผมว่าเราน่าจะมีรายชื่อสมาชิคในกลุ่มนะครับ. ผมว่าสมาชิคในกลุ่มเราน่าจะมากพอสมควรถ้าหากไปร่วมต้อนท้ายอาจจะตกหล่นเยอะนะครับ
เห็นบางชมรมเค้าจะนำชื่อสมาชิคไว้หน้าแรกเพื่อง่ายต่อการเช็คและแก้ไข เราจะมีข้อมูลสมาชิตทั้งหมดในกลุ่มไม่ทราบว่าท่านไดมีความเห็นอย่างไร ขอบคุณครับ
ไก่นา
*

« ตอบ #2404 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:05:24 AM »

จากบ้านมา 1 สัปดาห์ ไม่รู้ว่าหัวนี้ใกล้บานหรือยังก็ไม่รู้

ไม่อยู่บ้าน 1 สัปดาห์ พอกลับมาคงได้ชมดอกค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ออกท่องยุทธเหรอค่ะ  เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
Alfres
*

« ตอบ #2405 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 04:28:50 AM »

มีภาระกิจที่กรุงเทพนิดหน่อยครับ บานแล้วจะนำมาให้ชม  รอชมนะครับ
ตอน Post รูปอยู่กรุงเทพ  ตอนนี้ถึงบ้านแล้ว.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 04:32:40 AM โดย Alfres » บันทึกการเข้า
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #2406 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:14:16 AM »

กระมังซักผ้า เเตก ก็เลย มาทำเป็นภาชนะปลูก  เเทนที่นำไปทิ้ง
ก็นำมาใช้ประโยชน์ ไม่ต้องไปซื้อกระถางปลูก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 08:30:05 AM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=27108.0
terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #2407 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:24:52 AM »

ถึงเเม้  เค้าจะไม่ออกดอก   
ใบสีเขียวขจี  สมบูรณ์เเบบ  ต้นไม่มีโรค  ดูเเล้วมีความสุข

การปลูกพืช  อย่าไปหวังผล  ผลดอก  เลย
ถ้าไม่ออกดอก  ดั่งใจหมาย ความเครียดของเจ้าของ  ก็จะมา
จงยึดตัวอย่างจากผม  จิตใจ  สบายขึ้น
ปลูกเพื่อเพิ่มค่า ออกซิเจน ในชั้นบรรยากาศ
ตามหลักการด้านวิทยาศาสตร์  ที่เรียนมา   ปลูกเพื่อมี  ปลูกเพื่อความสนุกสนาน

ถ้าไปหวัง  ผล  ดอก  เราจะไม่มีความสุข  จะเกิดทุกข์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 21, 2012, 08:28:49 AM โดย เทอดศักดิ์ » บันทึกการเข้า

Jome_1
*

« ตอบ #2408 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 08:38:05 AM »

Liked By: BoomBeam
Alfres
*

« ตอบ #2409 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:09:28 AM »

เป็นไงครับ เรื่องมันเศร้ามากเลยหรือครับ คุณ Jome_1

ชมแบบบ้าน ๆ แก้ เศร้า ไป ก่อน ละกัน

watcharam
*

« ตอบ #2410 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 11:27:23 AM »

คุณเทอดศักดิ์ครับ  รู้สึกสาวเจ้าสี่ทิศจะขี้อายนะครับไม่ยอมหันหน้ามาให้ชมเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...
chewbee
*

« ตอบ #2411 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 01:58:43 PM »

คุณเทอดศักดิ์ครับ  รู้สึกสาวเจ้าสี่ทิศจะขี้อายนะครับไม่ยอมหันหน้ามาให้ชมเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม...
เห็นด้วยกลับคุณ watcharam แบบว่าดูรูปอยู่ตั้งนานนึกว่าจะหันหน้ามาเข้ากล้องซักที
แต่ก็ไม่ยักกะหันมา  ยิงฟันยิ้ม
chewbee
*

« ตอบ #2412 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:28:44 PM »

Red charming ของที่บ้านค่ะ

terdsak
ถูกแบน
*

« ตอบ #2413 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 06:29:58 PM »

เห็นด้วยกลับคุณ watcharam แบบว่าดูรูปอยู่ตั้งนานนึกว่าจะหันหน้ามาเข้ากล้องซักที
แต่ก็ไม่ยักกะหันมา  ยิงฟันยิ้ม

รับทราบครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้ จะถ่ายให้ ชมครับ

Liked By: pisa

Alfres
*

« ตอบ #2414 เมื่อ: เมษายน 21, 2012, 07:20:05 PM »

Red charming ของที่บ้านค่ะ

ลายเส้นสวยมาก... อายจัง อายจัง
Alfres
*

« ตอบ #2415 เมื่อ: เมษายน 22, 2012, 09:47:02 AM »

เข้าใจว่าคงเป็นปลายฤดูว่านสี่ทิศ หรือภาระงานหลายท่านมากมาย เลยดูกระทู้เงียบเหงาเป็นพิเศษ แต่ที่บ้านยังพอมีให้ดูดอกได้เรื่อยๆ ก็เป็นแบบเก่าๆ แต่ดีกว่าไม่มีอะไรให้ดู ว่าไหม....

หน้า: 1 ... 141 142 143 144 145 146 147 148 149 150 [151] 152 153 154 155 156 157 158 159 160 161 ... 622   ขึ้นบน
  พิมพ์