ปัญหา รถเกี่ยวข้าว

<< < (5/15) > >>

vespa8888:
ผมก็ว่ามันคุ้มน่าดูนะครับ
อย่างของผมเป็นมือสอง ราคา 1 ลบ แต่ก็ได้คืนมาบ้างแล้ว
ช่วงนาปรังปีก่อนยังไม่ค่อยเก่งเรื่องรับงาน และ ยังขับได้ไม่คล่อง
เพราะยังไม่คุ้นเคย ยังได้ตังค์มาบ้าง 7-8 หมื่น บาท(ไร่ละ 600 บาท)
และมานาปรังที่ผ่านมา รับงานเองโดยมีนายหน้าหางานมาให้
รับจ้างเกี่ยวได้ 300 กว่าไร่ เพราะยังไม่เก่งเท่าไรแต่ก็ถือว่ายัง
พอได้ อีกอย่าง นาข้าวเสียหายจากน้ำท่วมเลยทำให้เกี่ยวได้ไม่เต็มที่
แล้วก็ยังดีที่ว่าเกี่ยวข้าวเราเองด้วยมันคุ้มตรงนี้ล่ะ ทั้งรับจ้างเกี่ยว
และเกี่ยวของเราเองด้วย
นาปรังที่ผ่านมาเกี่ยวไร่ละ 700 บาทได้ประมาณ 50 ไร่
ไร่ละ 800 อีกประมาณ 250 ไร่ เพราะเป็นนาข้าวล้ม
เกี่ยวข้าวเราเองอีก 50 กว่าไร่
ได้เงินมาประมาณ 2 แสนกว่าๆ

หักค่าใช้จ่ายคือ
แบ่งเป็นค่านายหน้า 40 บาทต่อไร่ =12000 บาท
ค่าน้ำมัน                                     60000 บาท
จ้างนายชายขับให้น้องไป               30000 บาท

เบ็ดเสร็จเหลือราว ๆ                       1.4-1.6 แสนบาท
น้องชายให้มันดูแลทุกอย่างกินนอนที่นั่นเลยจนกว่ารับงานเสร็จ
และเช็ครถ ซ่อมรถด้วย
และที่บ้านนายหน้าเค้าก็เลี้ยงดูเราดีเรื่องการกินอยู่ครับ
แต่ช่วงแรก ๆ เรายังไม่เก่งไม่คล่อง คนที่ขายรถให้เราเค้าจะมาสอนเราขับอยู่
ประมาณ 3-4 วัน แต่เราก็ต้องจ้างเค้าขับเกี่ยวให้ระหว่างที่เค้าสอน
แล้วหลังจากนั้นเมื่อเรารับงานเองได้ เราก็ต้องจ้างคนที่คุ้นเคยในพื้นที่
เป็นนายหน้าให้เรา ให้เค้าบอกเจ้าของนาว่าเรารับเกี่ยวข้าว
เมือ่เราทำอย่างนี้ปีต่อ ๆ ไปเราก็จะรับงานได้มากขึ้น
แต่เราต้องรวดเร็วหน่อย เพราะว่าไม่ได้มีรถเกี่ยวเราคนเดียว
มีรถเกี่ยวคนอื่น และรถจากพื้นที่อื่นมารับจ้างอีกด้วย
ประมาณนี้ล่ะครับ.....สงสัยไรเดี๋ยวมาตอบอีกครับ

แสนคำ:
อ้างจาก: konthain(นพ) ที่ มกราคม 09, 2012, 05:15:54 PM

อ้างจาก: jjj0008 ที่ มกราคม 09, 2012, 04:00:37 PM

อยากได้รถเกี่ยวข้าว  ไม่ทราบว่าท่านที่เคยใช้มา รุ่นไหนดี  มีข้อดี  ข้อเสียอะไรบ้าง  ส่วนมากอะไร เสียบ่อย

ระยะเวลาการเปลียนใบมีด และใบแทรก

จะซื้อรถเกี่ยวข้าวไม่แนะนำให้ใช้ของพี่คูโบฯ นะครับปัญหาเยอะเดี๋ยวเสีย เดี๋ยวเสียอะหลัยแพง
ปีที่แล้วปลายปี รถไถ 45 แรงคูโบฯ ของพ่อตาติดหล่มเพลาหลังแตก ซ่อมไปเกือบ 40,000 บาท
แถมต้องเช็คหาอะหลัยจากตัวแทน ของพี่คูโบฯเอง (ระบบการจัดการ ลอจีสติกของพี่แกห่วยมาก)ไปได้ที่พิษณุโลก
เลยไปเจอคนแพร่อีก 3 เจ้ามาซื้ออะหลัยเหมือนกันเลยได้ปรับทุกข์กัน คนนึงรถเกี่ยวข้าวเสียแทบจะวันเว้นสองวัน อีกคนรถไถเสีย เจ้าของรถเกี่ยวประกาศต่อหน้าเซลของพี่คูโบฯเลย รถเกี่ยวแก รุ่นใหม่  68G ซื้อมาใช้ครึ่งปีเสียบ่อยมาก
ซื้อมา ล้านสองแสนบาท แกจะขาย หกแสนแถมเทเลอร์ลากจูงด้วย
ที่เล่ามานี่เป็นประสบการณ์ตรงที่เจอมากับตัวเลยครับ โดยเฉพาะรถไถของพี่คูโบฯ ออกมาหลายรุ่นบ่อยมาก
แถมเสียแล้วไม่ค่อยจะสำรองอะหลัยให้ลูกค้า แล้วอะหลัยก็แพงมากๆ
ใครเคยโดนประสบการณ์รถเกี่ยวหรือรถไถ ไม่ค่อยจะโอเค ลองมาเล่าให้อ่านหน่อยครับ

;)

ปัญหาของคูโบต้า ก็คล้ายๆกับปัญหาของโตโยต้า แต่ก่อนครับ(เดี๋ยวนี้ โตโยต้าบริการติดอันดับ 1 มาหลายปีแล้ว) สินค้ามีคุณภาพ แต่ดีลเลอร์ไม่ค่อยservice
ข้อเสียของดีลเลอร์คูโบต้าคือ ไม่รับบริการให้ลูกค้าที่ซื้อสินค้าจากสาขาอื่น :'( บางคนซื้อรถใหม่จากสาขาต่างจังหวัด ที่คิดว่า ราคาต่ำกว่าสาขาใกล้บ้าน ผลออกมาว่า เวลาเรียกช่าง หรือมีปัญหา ศูนย์ใกล้บ้าน ไม่มาบริการให้เลยครับ :-\
รถไถของผม ก็เจอปัญหานี้เหมือนกัน รถเรามีปัญหา ทางศูนย์จะให้รอลูกค้าคนอื่น ไม่ยอมเสียเวลา เสียค่าน้ำมันมาทำให้เราคนเดียวหรอก :'(
อีกอย่าง ลูกค้าคูโบต้า คือเกษตรกรมือใหม่เป็นส่วนมากและค่อนข้างมีฐานะ ที่ซื้อรถใหม่เพราะต้องการลดปัญหาเรื่องซ่อม เรื่องอะหลั่ยของรถไถมือสอง แต่ทางบริษัทไม่เข้าใจจุดนี้ :'(ถ้าคูโบต้าคิดตรงจุดนี้ซะหน่อย เอาบริการมาก่อน รับรอง ลูกค้าตรึมครับ :)
ผมคิดว่า สมาชิกที่มีรถยนต์คงเคยเอารถเข้าศูนย์นะครับ ช่างจะบริการตามรายการในคู่มือทุกจุด เจ้าของรถไม่ต้องทำอะไรเลยเมื่อซื้อรถไป เพียงแต่ตรวจสอบในบางจุดเช่น น้ำมันเครื่อง ลมยาง น้ำล้างกระจกเป็นต้น ส่วนในจุดสำคัญๆไม่ต้องไปยุ่ง เพียงแต่เอารถเข้าศูนย์ตามเวลาเท่านั้น ถ้าคูโบต้าเอาservice จุดนี้มาจับ ผมว่าจะดีมากๆเลย 8)
เรื่องรถเกี่ยว คูโบต้า ตอนนี้ราคาแรงนะครับ ตัวท๊อป แต่ผมว่า มันเหมาะกับการเก็บเกี่ยวข้าวในที่นาไม่มาก หรือทำของตัวเอง รับจ้างบ้างเล็กๆน้อยๆครับ
แต่มองอีกมุม รถเกี่ยวพวก เกษตรพัฒนา ศักดิ์พัฒนา ไทยเส็งยนต์ รุ่นเล็กหรือรุ่นกลาง ราคาพอๆกับคูโบตาเลยครับ แต่คุณภาพงานมันต่างกัน ถ้ารับจ้าง จะดูได้ครับชัดครับ ที่นาติดกับ รถเกี่ยวสองคัน คูโบต้ากับเกษตรพัฒนา เกี่ยวแข่งกัน คูโบต้าอายครับ ;D
http://www.xn--12cc2d5bc1ab1gxa2i1dp.net/

แสนคำ:

แสนคำ:

แสนคำ:
ไอ้เรื่องข้าวหกมากหรือน้อย มันอยู่ที่คนขับ เป็นจำเลยที่ 1 ครับ ;)

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว