หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหารวมโฉนดที่ดิน  (อ่าน 4811 ครั้ง)
weetboomboom
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 12:41:20 PM »

รบกวนหน่อยนะครับ
  เหตุเกิดที่กรมที่ดิน อ.แก้งคร้อ จ.ชัยภูมิ
  คืออย่างนี้ครับ ผมนำโฉนด 2 ฉบับไปรวมเป็นโฉนดเดียว (ที่ดินติดกัน)
ฉบับแรก มีเนื้อที่ 1 ไร่ 2 งาน 90 ตารางวา
ฉบับที่ 2 มีเเนื้อที่ 20 ตารางวา
ปรากฎว่าพอไปรวมเป็นโฉนดเดียวกัน เนื้อที่เหลือ 1 ไร่ 2 งาน 85 ตารางวา
แม่ผมเลยถามพนักงานกรมที่ดินว่า ทำไมหายไปเยอะจัง
พนักงานตอบว่า อาจขาดหรือเกินได้ เป็นเรื่องปกติ อันนี้ผมเข้าใจครับ
แต่ว่า มันหายเยอะเกินไป ซึ่ง 2 โฉนดรวมกัน เนื้อที่น้อยกว่าโฉนดฉบับแรกอีก
ผมขอให้ดูโฉนดเก่าได้เลย พนักงานบอกว่าทำลายไปหมดแล้ว ทำอย่างไรดีครับ? ช่วยแนะนำผมด้วยนะคับ
  จาก...เกษตรกรคนนึง

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 10:20:34 PM »

ทำเรื่องขอให้เจ้าพนักงานที่ดินชี้แจงเป็นลายลักษณ์อักษร ไว้ก่อนครับ กันเหนียว
ปากเปล่าไม่นับครับ
lookpu99
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:00:07 AM »

ตามคุณทอมมี่ว่าคะ เขียนจม. ถึงเจ้าพนักงานสำนักงานที่ดิน ....
และลองทำทีโทรไปถามสนง.ที่ดินเขตอื่นๆ ดู ลองสุ่มมาสักเขต ว่าเราอยู่เขตเค้า
สนใจจะรวมโฉนด ต้องทำอะไรบ้าง แล้วผลจะเป็นไง แล้วดูว่าจะได้คำตอบเดียวกันมั้ย
witran
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 12:15:24 AM »

ขอตรวจรายการรังวัดรวมโฉนดในสารบบที่ดินกับเจ้าหน้าที่รังวัดว่า ขณะไปรังวัดแนวที่ดินตรงกับความเป็นจริงหรือไม่ทุกด้านที่ติดกับบุคคลภายนอก แล้วให้คำนวณเนื้อที่ดูว่าได้เท่าใด ความจริงตอนนำรังวัดก็ประมาณคร่าวๆได้แล้วครับ ถ้าขาดก็ยกเลิกการรวมที่ดินได้ใช้โฉนดฉบับเก่าแทน แต่เมื่อออกใบใหม่แล้ว ก็ต้องตรวจสอบการรังวัดว่าถูกต้องหรือไม่ เพราะที่ดินแม้เป็นโฉนดก็อาจขาดหรือเกินได้ครับ
THESTAR
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 09, 2012, 10:14:57 AM »

โฉนดมีหมุดหรือเปล่า ถ้าไม่มีหมุดก็คือน.ส3 ดีๆนี้เองมีโอกาศขาด-เกิน
ส่วนโฉนดมีหมุดแล้วไม่มีโอกาศขาด-เกิน ออกจากเสียว่าหลักหมุดเดินได้ หรือเจ้าพนักงานปฎิบัติงานโดยมิ.....
thanakong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2012, 12:09:42 AM »

ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นนะครับ โดยปกติหลังจากช่างรังวัดแล้วเจ้าหน้าที่ฝ่ายทะเบียนจะนัดให้ผู้ขอมารับทราบผลการรังวัดและจดทะเบียน ซึ่งในวันนั้นเจ้าหน้าที่จะแจ้งผลการรังวัด จำนวนเนื้อที่ก่อนจดทะเบียน ถ้าคุณ weetboomboom เห็นว่าเนื้อที่ที่รังวัดได้น้อยกว่าหลักฐานเดิมมากก็สามารถยกเลิกคำขอในวันนั้นได้  และกลับไปใช้หลักฐานเดิม แต่ถ้าเจ้าหน้าที่จดทะเบียนแล้วก็แก้ไขอะไรไม่ได้(ต้องเพิกถอนเรื่องใหญ่ ยาก ยุ่ง  และมีโอกาสน้อย) แต่สิ่งสำคัญผมว่าอยู่ที่จำนวนเนื้อที่จริงๆของที่ดินมากกว่า เพราะว่าปัจจุบันการรังวัดและคำนวนเนื้อที่นั้น มีโอกาสผิดพลาดน้อยมาก สาเหตุที่ ผลรังวัดได้น้อยกว่าหลักฐานเดิม ไม่น่าจะเกิดจากการคำนวนผิดพลาดแต่น่าจะเป็นเพราะที่ดินของเราปัจจุบันมีเนื้อที่เท่านี้จริงๆ  ถ้าดูตามที่ท่านบอก เนื้อที่น้อยกว่าเดิม 25 ตารางวาถือว่าเป็นเรื่องปกติครับ เพราะผลการรังวัดมีทั้งชาดและเกิน (ต้องดูว่าโฉนดที่ดินออกแบบใด ปีไหน) โดยเฉพาะโฉนดที่ดินที่ออกตามมาตรา 58 ตรี หรือที่เรียกว่าออกโดยการเปลียน น.ส.3 ก เป็นโฉนด โดยไม่มีการรังวัดคำนวนเนื้อที่ใหม่ จึงไม่มีหลักเขต เนื้อที่ในโฉนดจึงเป็นเนื้อที่เดิมในน.ส.3 ก ซึ่งการคำนวนในสมัยก่อน อาจผิดพลาดคลาดเคลื่อน (ถ้าไม่ได้ออกโดยวิธีนี้ และออกโฉนดมาไม่นาน ก็น่าจะเกิดจากความผิดพลาดของเจ้าหน้าทีครับ) หรืออาจจะเกิดจากการครอบครองต่อเนื่อกันมามีการเปลี่ยนแปลงแนวเขตซึ่งอาจจะเกิดจากถูกรุกล้ำแนวเขตหรืออาจจะเป็นเพราะที่ดินแปลงข้างเคียงได้รังวัดออกโฉนดที่ดินไปก่อนโดยมีการชี้แนวเขตคลาดเคลื่อนไปจากเดิม  ต้องแยกคนละส่วนครับระหว่างเนื้อที่ในโฉนดกับเนื้อที่ตามความเป็นจริง หากเราตรวจสอบแล้วว่าแนวเขตที่เราครอบครองอยู่ถูกต้องไม่มีการรุกล้ำแนวเขต ก็แสดงว่าที่ดินของเรามีแค่นี้จริงๆ ไม่ได้หายไปไหน 
weetboomboom
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 09:20:00 PM »

ขอบคุณทุกคำตอบ  ที่ทุกท่านให้มานะครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์