หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปลูกมะพร้าวตัดยอด  (อ่าน 3626 ครั้ง)
chomkwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 09:15:38 PM »

อยากปลูกมะพร้าวเพื่อตัดยอดขายดีหรือไม่? ราคาเป็นอย่างไรและใช้เวลานานเท่าไรจึงจะขายได้ใครมีความรู้ช่วยบอกที

Liked By: iyossie

golfy
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:50:45 AM »

สวัสดีคับ อาผมเคยปลูกตัดยอดคับ ช่วงนั้นไปทำกิจการอย่างอื่นมาแล้วไม่ดีคับ กลับมาทำสวนตัวเองเต็มที่ ก็เห็นอาผมปลูกตัดยอดไว้เป็นพันๆต้น ก็ได้เป็นล้านนะคับ แต่ต้องใช้จำนวนนะ ถ้าทำน้อยๆไม่คุ้ม อาผมปลูกไป 80 ไร่ได้คับ เห็นปลูกไว้ก็ต้องมี 2-3 ปีอ่ะคับกว่าจะตัดยอดได้
naufal
*

@naufal

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:05:20 PM »

แล้วเค้าซื้อยอดไปทำอะไรอะครับ

-- ขอโทษที่มารบกวนในกระทู้นี้ครับ
Bryan
seller
*

ไม่รู้ ... ก็ถาม

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 11:42:35 PM »

อยากปลูกมะพร้าวเพื่อตัดยอดขายดีหรือไม่? ราคาเป็นอย่างไรและใช้เวลานานเท่าไรจึงจะขายได้ใครมีความรู้ช่วยบอกที

ลองเข้าไปศึกษาดูนะครับ http://www.thaigoodview.com/library/teachershow/poonsak/agri/tree/sec01p06.html

นาย ศุภกิจ [Bryan] 086-649-7727 Line ID: 9bryan

:[มีด จอบ ตราจรเข้]:มาใหม่ ส.ค.56
konlam
*

ไข้แพนด้าระบาด ^^

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 12:40:08 AM »

แล้วเค้าซื้อยอดไปทำอะไรอะครับ

-- ขอโทษที่มารบกวนในกระทู้นี้ครับ

หั่นชิ้นเล็ก ๆ เป็นเส้น ๆ คล้ายกับหน่อสัปปะรดก็ได้ หรือเป็นท่อนหยัก ๆ คล้ายเฟร้นช์ไฟรด์ ใส่แกงกะทิ แกงป่า ผัดน้ำมันหอย ลวกใส่ยำ ใส่พล่า ใส่หลน ฯลฯ อีกมากมาย รสชาติ กรอบ อร่อย หวานหอมมันแบบมะพร้าว

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

อยู่อย่างพอเพียง คิดอย่างเพียงพอ

จะเอาอะไรมาก ชีวิตก็แค่นี้
khundong
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 09:32:57 AM »

คนอิสานจะชอบยอดตาลมากกว่ายอดมะพร้าว แกงแทนหน่อไม้ แซบคักแน
Magnum (rew)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 11:46:30 AM »

ยอดมะพร้าว คู่แข่งสำคัญคือหน่อไม้หวานครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์