การทำน้ำย่านาง(น้ำคลอโรฟิลล์) มีภาพประกอบครับ

(1/6) > >>

amata:
การทำน้ำย่านาง(น้ำคลอโรฟิลล์ฤทธิ์เย็น)
นำสมุนไพรฤทธิ์เย็นเท่าที่หาได้ ไม่ยาก ไม่ลำบาก
เช่นย่านาง,ใบเตย,ใบบัวบก,หญ้าม้า,อ่อมแซบฯลฯ
วันนี้ เท่าที่หาได้ มีใบย่านาง1มัด ใบเตย5ใบ หญ้าม้า20ใบ
สูตรปรับได้ ตามภาวะของร่างกายของแต่ละคน คนผอมอาจลดใบเตยลงเหลือ3ใบก็ได้ครับ
ให้ยึดหลักดื่มแล้วสบายท้อง เบากาย มีกำลังครับ
ล้างใบย่านาง,ใบเตย,หญ้าม้าให้สะอาด ทั้งหน้าใบหลังใบ

ที่เห็นวางแนวตั้งเป็นใบเตย วางแนวนอนเป็นใบหญ้าม้า

หั่นซอยแล้วไม่เกิน1นิ้ว ซ้ายใบหญ้าม้า ขวาใบเตย
ใบหญ้าม้ามีรสหอมหวานเล็กน้อย ช่วยให้คลอโรฟิลล์มีรสอร่อยครับ

ใบย่านางมัดนี้ทั้งใบเล็กใบใหญ่ นับได้125ใบ

เตรียมน้ำแข็ง

เตรียมกระชอน

วางผ้าขาวบางบนกระชอน

ใส่ใบย่านาง,ใบเตย,ใบหญ้าม้า,น้ำกรองสะอาด พอประมาณ
ไม่มากหรือน้อยไป และน้ำแข็ง7ก้อน ลงในโถปั่น

กรองแล้วยังมีฟองมาก

ช้อนฟองออกแล้ว ได้น้ำย่างนาง(น้ำคลอโรฟิลล์)เข้มข้น
ความจริงฟองเป็นโปรตีน มีประโยชน์ ดื่มได้ไม่ต้องช้อนฟองออกก็ได้ครับ

แม้จะช้อนฟองออกแล้ว เวลาเทใส่ขวดก็เกิดฟองขึ้นอีก

กากที่ปั่นแล้วรวมไว้ ปั่นซ้ำได้อีก8ครั้ง

ปั่นน้ำ1.5ลิตรได้4ขวด=6ลิตร
ขวดซ้ายสุด ปั่นครั้งที่1-2 ได้น้ำที่เข้มข้นมากที่สุด ผสมให้เจือจางได้1ต่อ6
ขวดที่2จากซ้าย กากปั่นครั้งที่3-4 ได้น้ำที่เข้มข้นอันดับ2  ผสมให้เจือจางได้1ต่อ5
ขวดที่3จากซ้าย กากปั่นครั้งที่5-6ได้น้ำที่เข้มข้นอันดับ3 ผสมให้เจือจางได้1ต่อ4
ขวดที่4ฝาเหลือง กากปั่นครั้งที่7-8 น้ำเจือจางเล็กน้อย ผสมให้เจือจางได้1ต่อ2
จะผสมให้เจือจางมากหรือน้อย ตามความชอบของแต่ละคนก็ได้ โดยใช้ความรู้สึก ดื่มแล้วสบายครับ
เก็บได้นาน2วันในตู้เย็น ถ้าแช่ในช่องแช่แข็งเก็บได้นาน1-2เดือนครับ

กากที่ปั่นแล้วซ้ำ8ครั้งแล้ว ปั่นครั้งที่9-10 จะได้น้ำน้ำคลอโรฟิลล์ที่เจือจาง
นำมาสวนทวารเพื่อล้างลำไส้ใหญ่ได้ครับ

avage1111:
กากเอาไปนำ้หนักน่าจะดีนะ อยากนี้ต้องรอง

ต้อมศรี:
เรียนถามคุณอมตะค่ะ

ดอกเก็กฮวยสด ถ้าไม่ต้ม เอามาปั่นคั้นน้ำดื่ม สด ๆ ได้ไหมคะ
ยังไม่กล้าลองทำค่ะ กลัวแหง่ก ๆ ค่ะ  ;D ;D
ขอบคุณค่ะ  :)

rid:
1.เก็บได้นานเท่าไหร่คะ
2.ขวดที่เข้มข้นที่สุด ถ้าเราต้องการดื่ม 1 แก้ว ต้องใช้หัวเชื้อเข้มข้น : น้ำ จำนวนเท่าไหร่คะ
..ขอบคุณ คุณ amata มากๆค่ะ..

amata:
อ้างจาก: Tome ที่ มกราคม 06, 2012, 07:34:00 PM

เรียนถามคุณอมตะค่ะ

ดอกเก็กฮวยสด ถ้าไม่ต้ม เอามาปั่นคั้นน้ำดื่ม สด ๆ ได้ไหมคะ
ยังไม่กล้าลองทำค่ะ กลัวแหง่ก ๆ ค่ะ  ;D ;D
ขอบคุณค่ะ  :)

ผมยังไม่เคยครับคุณต้อม
ปั่นคั้นน้ำดื่มสดๆ น่าจะได้ครับ ลองทำดูสิครับ
แล้วมาบอกผลด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป