การทำน้ำย่านาง(น้ำคลอโรฟิลล์) มีภาพประกอบครับ

(1/6) > >>

amata:
การทำน้ำย่านาง(น้ำคลอโรฟิลล์)
นำสมุนไพรฤทธิ์เย็นเท่าที่หาได้ ไม่ยาก ไม่ลำบาก
เช่นย่านาง,ใบเตย,ใบบัวบก,หญ้าม้า,อ่อมแซบฯลฯ
วันนี้ เท่าที่หาได้ มีใบย่านาง1มัด ใบเตย15ใบ หญ้าม้า20ใบ
ล้างใบย่านาง,ใบเตย,หญ้าม้าให้สะอาด ทั้งหน้าใบหลังใบ

ที่เห็นวางแนวตั้งเป็นใบเตย วางแนวนอนเป็นใบหญ้าม้า

หั่นซอยแล้วไม่เกิน1นิ้ว ซ้ายใบหญ้าม้า ขวาใบเตย

ใบย่านางมัดนี้ทั้งใบเล็กใบใหญ่ นับได้125ใบ

เตรียมน้ำแข็ง

เตรียมกระชอนตาถี่

วางผ้าขาวบางบนกระชอนตาถี่

ใส่ใบย่านาง,ใบเตย,ใบหญ้าม้า,น้ำแข็ง7ก้อน,น้ำกรองสะอาดลงในโถปั่น

ปั่นแล้วกรองด้วยกระชอนตาถี่ ยังมีฟองมาก

กรองกากละเอี่ยดออก ด้วยผ้าขาวบางอีกครั้ง

ช้อนฟองออกแล้ว ได้น้ำย่างนาง(น้ำคลอโรฟิลล์)เข้มข้น
ความจริงฟองเป็นโปรตีน มีประโยชน์ ดื่มได้ไม่ต้องช้อนออกก็ได้ครับ

แม้จะช้อนฟองออกแล้ว เวลาเทใส่ขวดก็เกิดฟองขึ้นอีก

กากที่ปั่นแล้ว ปั่นซ้ำได้อีก8ครั้ง

ปั่นน้ำ1.5ลิตรได้4ขวด=6ลิตร
ขวดซ้ายสุด ปั่นครั้งที่1-2 ได้น้ำที่เข้มขันมากที่สุด ผสมให้เจือจางได้1ต่อ6
ขวดที่2จากซ้าย กากปั่นครั้งที่3-4 ได้น้ำที่เข้มขันอันดับ2  ผสมให้เจือจางได้1ต่อ5
ขวดที่3จากซ้าย กากปั่นครั้งที่5-6ได้น้ำที่เข้มขันอันดับ3 ผสมให้เจือจางได้1ต่อ4
ขวดที่4ฝาเหลือง กากปั่นครั้งที่7-8 น้ำเจือจางเล็กน้อย ผสมให้เจือจางได้1ต่อ2
จะผสมให้เจือจางมากหรือน้อย ตามความชอบของแต่ละคนก็ได้ โดยใช้ความรู้สึก ดื่มแล้วสบายครับ

กากที่ปั่นแล้วซ้ำ8ครั้งแล้ว ปั่นครั้งที่9-10 จะได้น้ำน้ำคลอโรฟิลล์ที่เจือจาง
นำมาสวนทวารเพื่อล้างลำไส้ใหญ่ได้ครับ

avage1111:
กากเอาไปนำ้หนักน่าจะดีนะ อยากนี้ต้องรอง

Tome:
เรียนถามคุณอมตะค่ะ

ดอกเก็กฮวยสด ถ้าไม่ต้ม เอามาปั่นคั้นน้ำดื่ม สด ๆ ได้ไหมคะ
ยังไม่กล้าลองทำค่ะ กลัวแหง่ก ๆ ค่ะ  ;D ;D
ขอบคุณค่ะ  :)

rid:
1.เก็บได้นานเท่าไหร่คะ
2.ขวดที่เข้มข้นที่สุด ถ้าเราต้องการดื่ม 1 แก้ว ต้องใช้หัวเชื้อเข้มข้น : น้ำ จำนวนเท่าไหร่คะ
..ขอบคุณ คุณ amata มากๆค่ะ..

amata:
อ้างจาก: Tome ที่ มกราคม 06, 2012, 07:34:00 PM

เรียนถามคุณอมตะค่ะ

ดอกเก็กฮวยสด ถ้าไม่ต้ม เอามาปั่นคั้นน้ำดื่ม สด ๆ ได้ไหมคะ
ยังไม่กล้าลองทำค่ะ กลัวแหง่ก ๆ ค่ะ  ;D ;D
ขอบคุณค่ะ  :)

ผมยังไม่เคยครับคุณต้อม
ปั่นคั้นน้ำดื่มสดๆ น่าจะได้ครับ ลองทำดูสิครับ
แล้วมาบอกผลด้วยครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป