หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การทำน้ำย่านาง(น้ำคลอโรฟิลล์) มีภาพประกอบครับ  (อ่าน 59998 ครั้ง)
พัฒนกิจ
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:36:56 PM »

การทำน้ำย่านาง(น้ำคลอโรฟิลล์ฤทธิ์เย็น)
นำสมุนไพรฤทธิ์เย็นเท่าที่หาได้ ไม่ยาก ไม่ลำบาก
เช่นย่านาง,ใบเตย,ใบบัวบก,หญ้าม้า,อ่อมแซบฯลฯ
วันนี้ เท่าที่หาได้ มีใบย่านาง1มัด ใบเตย5ใบ หญ้าม้า20ใบ
สูตรปรับได้ ตามภาวะของร่างกายของแต่ละคน คนผอมอาจลดใบเตยลงเหลือ3ใบก็ได้ครับ
ให้ยึดหลักดื่มแล้วสบายท้อง เบากาย มีกำลังครับ
ล้างใบย่านาง,ใบเตย,หญ้าม้าให้สะอาด ทั้งหน้าใบหลังใบ

ที่เห็นวางแนวตั้งเป็นใบเตย วางแนวนอนเป็นใบหญ้าม้า

หั่นซอยแล้วไม่เกิน1นิ้ว ซ้ายใบหญ้าม้า ขวาใบเตย
ใบหญ้าม้ามีรสหอมหวานเล็กน้อย ช่วยให้คลอโรฟิลล์มีรสอร่อยครับ

ใบย่านางมัดนี้ทั้งใบเล็กใบใหญ่ นับได้125ใบ

เตรียมน้ำแข็ง

เตรียมกระชอน

วางผ้าขาวบางบนกระชอน

ใส่ใบย่านาง,ใบเตย,ใบหญ้าม้า,น้ำกรองสะอาด พอประมาณ
ไม่มากหรือน้อยไป และน้ำแข็ง7ก้อน ลงในโถปั่น

กรองแล้วยังมีฟองมาก

ช้อนฟองออกแล้ว ได้น้ำย่างนาง(น้ำคลอโรฟิลล์)เข้มข้น
ความจริงฟองเป็นโปรตีน มีประโยชน์ ดื่มได้ไม่ต้องช้อนฟองออกก็ได้ครับ

แม้จะช้อนฟองออกแล้ว เวลาเทใส่ขวดก็เกิดฟองขึ้นอีก

กากที่ปั่นแล้วรวมไว้ ปั่นซ้ำได้อีก8ครั้ง

ปั่นน้ำ1.5ลิตรได้4ขวด=6ลิตร
ขวดซ้ายสุด ปั่นครั้งที่1-2 ได้น้ำที่เข้มข้นมากที่สุด ผสมให้เจือจางได้1ต่อ6
ขวดที่2จากซ้าย กากปั่นครั้งที่3-4 ได้น้ำที่เข้มข้นอันดับ2  ผสมให้เจือจางได้1ต่อ5
ขวดที่3จากซ้าย กากปั่นครั้งที่5-6ได้น้ำที่เข้มข้นอันดับ3 ผสมให้เจือจางได้1ต่อ4
ขวดที่4ฝาเหลือง กากปั่นครั้งที่7-8 น้ำเจือจางเล็กน้อย ผสมให้เจือจางได้1ต่อ2
จะผสมให้เจือจางมากหรือน้อย ตามความชอบของแต่ละคนก็ได้ โดยใช้ความรู้สึก ดื่มแล้วสบายครับ
เก็บได้นาน2วันในตู้เย็น ถ้าแช่ในช่องแช่แข็งเก็บได้นาน1-2เดือนครับ

กากที่ปั่นแล้วซ้ำ8ครั้งแล้ว ปั่นครั้งที่9-10 จะได้น้ำน้ำคลอโรฟิลล์ที่เจือจาง
นำมาสวนทวารเพื่อล้างลำไส้ใหญ่ได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2014, 07:39:39 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที

avage1111
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:37:05 AM »

กากเอาไปนำ้หนักน่าจะดีนะ อยากนี้ต้องรอง
ต้อมศรี มณีเด้ง
Moderator
*

"ประชาชนของพระราชา"

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 07:34:00 PM »

เรียนถามคุณอมตะค่ะ

ดอกเก็กฮวยสด ถ้าไม่ต้ม เอามาปั่นคั้นน้ำดื่ม สด ๆ ได้ไหมคะ
ยังไม่กล้าลองทำค่ะ กลัวแหง่ก ๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณค่ะ  ยิ้ม

rid
*

เป็นหลานชาวนาที่ปลูกข้าวไม่เป็น แต่ปลูกต้นไม้เป็น

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 08:25:22 PM »

1.เก็บได้นานเท่าไหร่คะ
2.ขวดที่เข้มข้นที่สุด ถ้าเราต้องการดื่ม 1 แก้ว ต้องใช้หัวเชื้อเข้มข้น : น้ำ จำนวนเท่าไหร่คะ
..ขอบคุณ คุณ amata มากๆค่ะ..

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=24827.0
รวยจนไม่ใช่กรรมพันธุ์ เงินใครเงินมันอย่าไปอิจฉา
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:25:55 PM »

เรียนถามคุณอมตะค่ะ

ดอกเก็กฮวยสด ถ้าไม่ต้ม เอามาปั่นคั้นน้ำดื่ม สด ๆ ได้ไหมคะ
ยังไม่กล้าลองทำค่ะ กลัวแหง่ก ๆ ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณค่ะ  ยิ้ม

ผมยังไม่เคยครับคุณต้อม
ปั่นคั้นน้ำดื่มสดๆ น่าจะได้ครับ ลองทำดูสิครับ
แล้วมาบอกผลด้วยครับ

จิตที่เป็นกุศล ดึงดูดพลังความสุข จิตเป็นสุขทันที
จิตที่เป็นอกุศล ดึงดูดพลังทุกข์ จิตเป็นทุกข์ทันที
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:32:23 PM »

1.เก็บได้นานเท่าไหร่คะ
2.ขวดที่เข้มข้นที่สุด ถ้าเราต้องการดื่ม 1 แก้ว ต้องใช้หัวเชื้อเข้มข้น : น้ำ จำนวนเท่าไหร่คะ
..ขอบคุณ คุณ amata มากๆค่ะ..
ตอบคุณrid
1.เก็บได้นาน2วันในตู้เย็น ถ้าแช่ในช่องแช่แข็งเก็บได้นาน1-2เดือนครับ
2.ขวดที่เข้มข้นที่สุด เชื้อเข้มข้น1ส่วนต่อน้ำ4ส่วนครับ
(เท่ลงแก้ว1ใน4ของแก้ว เท่น้ำตามลงไปให้เต็มแก้ว)
หรือปรับความเข้มข้นมาก-น้อย ตามความต้องการของแต่ละคนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 11:58:07 AM โดย amata » บันทึกการเข้า

chinadoll0561
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 02:18:06 PM »

น่าสนใจมากเลยค่ะ ขออนุญาติไปเผยแพร่ต่อนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 12:59:51 PM »

น่าสนใจมากเลยค่ะ ขออนุญาติไปเผยแพร่ต่อนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
ด้วยความยินดีครับ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

Shrestha
*

อยากเห็นประเทศไทยเป็นสีเขียว

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 10:23:59 AM »

สีเขียวเข้มข้น นี่แหละคลอโรฟิลล์ ตัวเก่งเลย
อย่างอื่นพอหาได้ แต่ใบหญ้าม้า นี่หาที่ไหนอ่าค่ะ บอกหน่อย

Liked By: veva
พัฒนกิจ
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 09:51:06 PM »

สีเขียวเข้มข้น นี่แหละคลอโรฟิลล์ ตัวเก่งเลย
อย่างอื่นพอหาได้ แต่ใบหญ้าม้า นี่หาที่ไหนอ่าค่ะ บอกหน่อย

นำต้นมาปลูก จากส่วนป่านาบุญ อ.ดอนตาล จ.มุกดาหารครับ
ซื้อจากญาติของคุณหมอเขียว ต้นเล็กในถุงชำ ถุงละ10บาทครับ

Liked By: Numdoitung
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2014, 05:11:26 PM โดย amata » บันทึกการเข้า

kaijae2004
*

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2012, 10:54:57 PM »

ใครพอจะมีต้นหญ้าม้าบริจาคบ้างครับ จะเอามาปลูกเพื่อไว้ทำน้ำคลอโรฟิลล์ บ้างครับ

Liked By: Numdoitung
น้องเล็ก
*

..สักวันหนึ่งผมจะโต..

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2012, 12:19:23 AM »

ย่านางมีประโยชน์หลายอย่าง... อายจัง อายจัง

การบ้านครับhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=45929.0
josave69
*

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 07:59:13 PM »

เพิ่มบัวบก กับคื่นช่าย ไปด้วย ได้ปะเอาแบบ แรงๆ
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 08, 2012, 08:14:02 PM »

เพิ่มบัวบก กับคื่นช่าย ไปด้วย ได้ปะเอาแบบ แรงๆ
ผักฤทธิ์เย็นอะไรก็ได้ บัวบกเป็นผักฤทธิ์เย็น แต่คื่นช่ายน่าจะเป็นผักฤทธิ์ร้อนหรือเปล่า
วิธีจะรู้ว่าผักชนิดไหนเป็นฤทธิ์ร้อนหรือฤทธิ์เย็นให้ลองเอามาเคี้ยวกินดู
ถ้าอันไหนกินแล้วชุ่มปากชุ่มคอไม่คอแห้งกระหายน้ำ แสดงว่าเป็นผักฤทธิ์เย็น
แต่ถ้าผักอันไหนกินแล้วเผ็ดร้อน กินแล้วปากแห้งคอแห้ง แสดงว่าเป็นผักฤทธิ์ร้อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
mohock03
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 07:39:36 PM »

ผักฤทธิ์เย็นอะไรก็ได้ บัวบกเป็นผักฤทธิ์เย็น แต่คื่นช่ายน่าจะเป็นผักฤทธิ์ร้อนหรือเปล่า
วิธีจะรู้ว่าผักชนิดไหนเป็นฤทธิ์ร้อนหรือฤทธิ์เย็นให้ลองเอามาเคี้ยวกินดู
ถ้าอันไหนกินแล้วชุ่มปากชุ่มคอไม่คอแห้งกระหายน้ำ แสดงว่าเป็นผักฤทธิ์เย็น
แต่ถ้าผักอันไหนกินแล้วเผ็ดร้อน กินแล้วปากแห้งคอแห้ง แสดงว่าเป็นผักฤทธิ์ร้อนครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
แล้วผลักไสไล่ส่งนี่ร้อนหรือเย็นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nacha13, Gringgy, Numdoitung

ชอบแก้ไข
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2012, 08:16:40 PM »

ยิ้มเท่ห์
แล้วผลักไสไล่ส่งนี่ร้อนหรือเย็นครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ถามมานี้ผมตอบจริงๆนะ  ยิงฟันยิ้ม ผลักไสไล่ส่งนี้ฤทธิ์ร้อนจี๋(อารมณ์)เลยครับ ถ้าใครโดนเข้าไป  ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์