หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ไก่แจ้ขาวหางดำ ของเลี้ยงใหม่  (อ่าน 8385 ครั้ง)
CHAI DONMUANG
bambam_bobo@hotmail.com
เกษตรกรมือใหม่
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 12:03:38 AM »

จากน้ำท่วม จนถึง คอม.เสีย ทำให้หายหน้าหายตาไปนาน
วันนี้ได้คอม.มาใหม่ เลย อยากโชว์ไก่แจ้ให้กับเพื่อนๆได้ดู
ท่านใดมีความรู้เรื่องไก่แจ้ หรือกำลังเลี้ยงอยู่ ไม่ว่าจะสีอะไร
เอามาโชว์กันดูนะครับ
ว่าที่พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์

Liked By: FSuarez07, Nutthavud
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 17, 2012, 10:04:50 PM โดย CHAI DONMUANG » บันทึกการเข้า

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0

marttodo
*

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 03:59:02 PM »

หวัดดีคับ ผมเลี้ยงไว้คู่เดี่ยวคับ แต่มีปัญหาอยู่ที่ว่าถ้าแม่ไก่กกไข่เองนานไหมคับแล้วจะได้ลูกทุกใบไหมคับ
*

จงสนุก กับสิ่งที่ได้ทำ แล้วความสุขจะมาเอง

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 07:27:21 PM »

แม่ไก่ใช้เวลาฟักไข่ประมาณ 21 วัน ส่วนจะได้ลูกไก่กี่ตัว มีหลายปัจจัจครับ
เช่น พ่อมือใหม่เชื้อไม่แข็งแรง เตี้ยมากไปทับตัวเมียไปดีเท่าที่ควร / แม่ไก่
ตัวใหญ่ บางตัวความพร้อมยังไม่โอ ส่วนใหญ่สำหรับผู้เลี้ยงไก่ที่จะให้แม่ไก่ฟักจะเป็น
ไข่ชุดที่ 2 (แล้วนะครับ บางคนก็ให้ฟักชุดแรกเลย) อย่างไรก็ขอให้ได้ลูกไก่หลายๆตัวครับ

ส่วนนี้ แม่ไก่ตัวนี้ของผมได้ลูกตัวเดียว ออกมา3วันแล้ว ตัวอื่นยังไม่ออก ผมเลยเอาไข่เข้า
ตู้ฟักต่อ ได้มาอีก 4 ตัว เอากลับไปให้แม่ไก่ ดันไม่เอาต้องเลี้ยงเอง

ขายไข่ไก่ดำ,ลูกไก่ดำ 2 สายเลือด(สายเหนือ+เมืองกาญจน์),ลูกไก่ตะเภา และลูกเป็ดเทศ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=26607.0
tid_anihus
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:56:37 AM »

น่ารักดีคับพี่... สายไหนคับ ท่านได้แต่ใดมา...... ยิ้มเท่ห์
maprow
*

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 12:30:08 PM »

น้ำลดแป๊บเดียวคุณชัยก็ถอยไก่มาโชว์มาอีกแล้ว
ของผมมีไก่แจ้ขายาวๆกับไก่มินิโคชินครับ

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
atsk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:23:29 PM »

สวยมากเลยครับ สีนี้ผมชอบมาก สะอาดตาดี

เคยไปดูงานประกวดที่ ม เกษตร บางเขน  สวยมากๆ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 09:21:39 PM »

น่ารักดีคับพี่... สายไหนคับ ท่านได้แต่ใดมา...... ยิ้มเท่ห์
ผมได้มาจากลุงที่แก่ชอบเลี้ยงไก่แจ้ เห็นบอกว่า สายกัปตัน ผมก็ยังไม่รู้ว่า กัปตัน เครื่อง 747 ลำไหนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

น้ำลดแป๊บเดียวคุณชัยก็ถอยไก่มาโชว์มาอีกแล้ว
ของผมมีไก่แจ้ขายาวๆกับไก่มินิโคชินครับ
เอามาโชว์บ้างซิ ไก่มินโคขุน..เฮ้ย...โคชิน ฮิฮิฮิ

สวยมากเลยครับ สีนี้ผมชอบมาก สะอาดตาดี
เคยไปดูงานประกวดที่ ม เกษตร บางเขน  สวยมากๆ
ขอบคุณมาก

Liked By: tid_anihus

maprow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 11:19:03 AM »

ไก่มินิโคชิน เลี้ยงเพลินๆครับ

Liked By: FSuarez07

มะพร้าวจ้า - > ฉีกยิ้มกว้างๆได้ทุกวัน
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 11, 2012, 08:08:32 PM »

คุณ maprow ไก่มินิโคชิน หากไม่มีหงอน ดูเหมือนนกเลยครับ
ส่วนลูกไกแจ้ของผม ตอนนี้มีลูกไก่หลายตัวแล้ว ให้ได้เลี้ยงอีกแล้วครับ

ลูกไก่แจ้

ลูกไก่ดอกหมาก

ภาพรวม

LittleCivil
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 12:49:49 PM »

สวยงามน่าเลี้ยงครับ  ยิ้มเท่ห์
maikung001
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 12, 2012, 01:20:26 PM »

ไก่มินิโคชิน เลี้ยงเพลินๆครับ

มีเยอะไหมครับอยากได้มาเลี้ยงสักตัวของผมมีแต่สีทองสีเทาไม่มีไข่แล้วแต่ตัวผู้ยังทำไม่ได้ครับเอามาไข้วสายครับเอาไข่ก็ได้ครับเอามาฟักเอง ;)ขอบคุณครับ
maprow
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 13, 2012, 10:49:54 AM »

ไก่มินิโคชินผมมองเหมือนหมาปักกิ่งน่ะครับ เวลาวิ่งแล้วก้นส่ายไปส่ายมาน่ารักดี ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้มีอยู่ 3 ตัวอายุจะ 5 เดือนแล้ว รออีกสักพักค่อยส่งไข่แลกกันฟักดีกว่าไหมครับ

*

« ตอบ #12 เมื่อ: มีนาคม 17, 2012, 10:00:58 PM »

จากการเลี้ยง ไก่แจ้ขาวหางดำ ผมก็ได้เจ้าตัวน้อย ลูกไก่แจ้ขาวหางดำ ตัวแรก ที่ลืมตาดูโลกใบนี้ (โลกที่ร้อนมากๆ)

Liked By: Nutthavud, FSuarez07

auth
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 11:51:05 AM »

สายกัปตัน เป็นสายที่มีชื่อเสียงมากพอสมควรเลยครับพี่ชัย ไก่ขาวหางดำ มีสวยๆหลายสายครับจุดเด่นแตกต่างกันออกไป  พอดีเป็นสีที่ผมไม่ชอบเลยรู้มาแค่นี้ ถ้าสีเบญจรงค์ของพี่สุทิน นั่นของชอบเลย
*

« ตอบ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2012, 07:55:41 PM »

สายกัปตัน เป็นสายที่มีชื่อเสียงมากพอสมควรเลยครับพี่ชัย ไก่ขาวหางดำ มีสวยๆหลายสายครับจุดเด่นแตกต่างกันออกไป  พอดีเป็นสีที่ผมไม่ชอบเลยรู้มาแค่นี้ ถ้าสีเบญจรงค์ของพี่สุทิน นั่นของชอบเลย
ผมมีลูกไก่ที่เกิดมามีสีลายๆ เป็นสีเหมือนลูกไก่เบญจรงค์ตอนเล็กหรือเปล่าครับ พรุ่งนี้จะถ่ายรูปมาให้วิเคราะห์นะครับ

kaikorrum
*

« ตอบ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2012, 01:58:54 PM »

..สวัสดีครับ คุณ ชัยดอนเมือง ผมคนหนึ่งครับที่ชอบเลี้ยงไก่แจ้....

วันนี้เอาสีที่ชอบมาแบ่งปันกันชมครับ   ติชมได้นะครับ         ยิ้ม

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์