หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องที่ดินที่เจ้าของอ้างว่าเป็นหัวไร่ปลายนาที่เพิ่มขึ้นมา  (อ่าน 2083 ครั้ง)
aanucha
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 30, 2011, 11:48:51 PM »

คือ ผมได้ซื้อที่ดินมาราวๆ 8 ไร่คับ
โดยก่อนจะซื้อได้ทำสัญญาซื้อจะซื้อจะขายไว้และวางเงินมัดจำไว้ก่อน
ในสัญญามีข้อนึงระบุว่าให้เจ้าของเดิมได้ทำรางวัดใหม่ให้เรียบร้อย และทางผมจะทำการจ่ายเงินให้ตามขนาดรางวัดใหม่
ปรากฎว่าภายหลังรางวัดนั้น มีเนื้อที่หายไปหน่อย
และเมื่อทำการโอนที่ดินทางผมก็ได้จ่ายเงินไปตามรางวัดจริงตามสัญญาที่ระบุไว้

หลังจากนั้นไม่นานก็มีการติดต่อกับเจ้าของเดิมอีกครั้งเพื่อให้ช่วยเรื่องการขุดสระถมที่ เนื่องจากผมไม่ใช่คนในพื่นที่
คราวนี้มีการเดินสำรวจพื้นที่ละเอียดขึ้นกว่าตอนที่ซื้อที่ก่อนหน้า
และเจ้าของเดิมได้พาผมเดินไปตรงพื้นที่ส่วนนึงที่อ้างว่าส่วนนี้เป็นที่ๆไม่ได้อยู่ในโฉนด แต่เป็นที่ๆเป็นหัวไร่ปลายนาที่เพิ่มขึ้นมา
ซึ่งเมื่อเช็คดูจากโฉนดและหมุด ก็น่าจะจริงตามนั้น และส่วนนั้นก็ต่อกับที่ในโฉนดและมีคูกั้นกับที่ข้างเคียง ก็น่าจะถือว่าเป็นที่ดินส่วนของเรา

คำถามที่ผมสงสัยคือ ทำไมตอนทำรางวัดเค้าไม่นำส่วนนี้มารวมด้วย เพราะในสัญญาผมก็ระบุไว้แล้วว่าผมจะจ่ายให้ตามขนาดที่รางวัดจริง
ถ้าวัดได้เนื้อที่เพิมขึ้น ผมก็จะต้องจ่ายมากขึ้นตามสํญญา จริงๆเนื่องที่ก็ไม่ได้มากเท่าไหร่คับ น่าจะซัก 1 งานได้

โดยส่วนตัว เค้าให้ความช่วยเหลือและแนะนำผมอยู่พอสมควร ผมเองก็เกรงใจเค้า
ส่วนตัวคิดว่าถ้าเป็นเนื่อที่ส่วนที่เพิ่มขึ้นมาจริง ก็จะให้เงินเค้าเพิ่มไป เพราะผมก็ไม่อยากจะเอาเปรียบใคร
ผมควรจะเชื่อคำพูดของเค้าดีไหมคับ

Tommy_LA
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2011, 04:46:45 AM »

เพราะคนนำรังวัดไม่ถูก ไม่ครอบคลุมครับ
aanucha
*

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 01, 2012, 06:57:22 PM »

ผมสงสัยเพราะว่าเจ้าของที่ดินเดิมเป็นคนนำร้งวัดกับทางเจ้าหน้าที่เองคับ
BoY NakonChuM
*

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 02:15:40 PM »

เจ้าหน้าที่จะรังวัดตามเจ้าของที่ชี้นำครับ ถ้าจะให้ดีก็ไปทำการครอบครองซะจะได้ไม่มีปัญหามีคนมาจับจอง

ถ้าเจ้าของเดิมจะขอเพิ่มก็ต่อรองกันไปครับ

จงลำบากไปก่อนแล้วจะสบายเมื่อปลายมือ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์