หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: (แผง/แผ่น) โซล่าเซล จากกระป๋องเบียร์..ทำได้ และ ได้ไฟฟ้าจริงๆ  (อ่าน 14080 ครั้ง)
chartthai_ maiked
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 08:12:44 PM »

ปลั๊กไฟที่เห็นคือพลังงานไฟฟ้าที่ผลิตได้ต่อเข้าไปใช้ภายในบ้าน มอเตอร์ที่เห็นก็ใช้ไฟจากที่ผลิตได้ครับ เพื่อนำน้ำร้อนที่ได้จากการตากแดดไปใช้อาบน้ำให้อุ่น
ตกใจ อ้าววจริงหรือครับ ผมต้องขอความรู้หน่อยแล้วว ไม่ทราบว่าคุณchartthai_ maiked รู้ไหมครับว่ามันทำงานยังไง ผมว่าโปรเจคนี้มันต้องดังข้ามโลกแน่นอนครับ หากเครื่องแบบนี้สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าเองและสามารถจ่ายให้มอเตอร์ขนาด1-2Hp แล้วยังมีไฟเหลือจ่ายให้กับบ้านได้เนี่ยไม่ธรรมดาจริงๆ รบกวนแนะนำช่างไฟกระจอกอย่างผมหน่อยน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

โม้ พูดได้ทุกอย่างครับ แหะๆ ผมแค่ประชดท่านอาจารย์เล่น ส่วนคนเขียนข่าวเอาสองเรื่องมาเขียนให้เป็นเรื่องเดียวกัน คนทั่วไปอ่านเข้าใจยากครับ ที่บอกว่าพลังแสงอาทิตย์ทำได้หลายอย่าง แต่มันไม่ได้นำมาใช้กับโปรเจคนี้ ที่เห็นจากภาพไม่มีไรเลย เอาน้ำมาทดลองตากแดดโดยเอากระป๋องมารับความร้อน แต่อย่าไปทำตามเลย ค่าลงทุนสูง ถ้าจะทำแบบนี้ไม่ต้องลงทุนหรอกครับ คิดเอาก็รู้แล้ว (อะไรนำความร้อนดีที่สุด น้ำถ้าไหลเร็วเกินมันก็ไม่ร้อน เหมือนเครื่องทำน้ำอุ่น) ที่ผมคิดไม่ได้มีแค่แปลงพลังงานความร้อนที่ได้ไปเป็นพลังงานไฟฟ้า (ลืมการคำนวณแล้วอ่)  เสียเวลาทำ เสียเงินป่าวๆ รัฐช่วย 2000 บาทไม่คุ้ม แหะๆ

psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #17 เมื่อ: มกราคม 02, 2012, 08:16:26 PM »

ปลั๊กไฟที่เห็นคือพลังงานไฟฟ้าที่ผลิตได้ต่อเข้าไปใช้ภายในบ้าน มอเตอร์ที่เห็นก็ใช้ไฟจากที่ผลิตได้ครับ เพื่อนำน้ำร้อนที่ได้จากการตากแดดไปใช้อาบน้ำให้อุ่น
ตกใจ อ้าววจริงหรือครับ ผมต้องขอความรู้หน่อยแล้วว ไม่ทราบว่าคุณchartthai_ maiked รู้ไหมครับว่ามันทำงานยังไง ผมว่าโปรเจคนี้มันต้องดังข้ามโลกแน่นอนครับ หากเครื่องแบบนี้สามารถผลิตกระแสไฟฟ้าเองและสามารถจ่ายให้มอเตอร์ขนาด1-2Hp แล้วยังมีไฟเหลือจ่ายให้กับบ้านได้เนี่ยไม่ธรรมดาจริงๆ รบกวนแนะนำช่างไฟกระจอกอย่างผมหน่อยน่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ

โม้ พูดได้ทุกอย่างครับ แหะๆ ผมแค่ประชดท่านอาจารย์เล่น ส่วนคนเขียนข่าวเอาสองเรื่องมาเขียนให้เป็นเรื่องเดียวกัน คนทั่วไปอ่านเข้าใจยากครับ ที่บอกว่าพลังแสงอาทิตย์ทำได้หลายอย่าง แต่มันไม่ได้นำมาใช้กับโปรเจคนี้ ที่เห็นจากภาพไม่มีไรเลย เอาน้ำมาทดลองตากแดดโดยเอากระป๋องมารับความร้อน แต่อย่าไปทำตามเลย ค่าลงทุนสูง ถ้าจะทำแบบนี้ไม่ต้องลงทุนหรอกครับ คิดเอาก็รู้แล้ว (อะไรนำความร้อนดีที่สุด น้ำถ้าไหลเร็วเกินมันก็ไม่ร้อน เหมือนเครื่องทำน้ำอุ่น) ที่ผมคิดไม่ได้มีแค่แปลงพลังงานความร้อนที่ได้ไปเป็นพลังงานไฟฟ้า (ลืมการคำนวณแล้วอ่)  เสียเวลาทำ เสียเงินป่าวๆ รัฐช่วย 2000 บาทไม่คุ้ม แหะๆ

55555 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
psit
*

กินอยู่แค่พอเพียง

« ตอบ #18 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 10:18:18 PM »

อืมมมม 

ผมเดาว่า เป็นการจับแพะชนแกะของคนเขียนข่าว ครับ

ตัวเนื้องานวิจัยนี้จากเนื้อข่าวและรูป ผมเดาว่า  เป็นการศึกษาคุณสมบัติของโลหะจากเศษวัสดุเหลือใช้  ในด้านของการรับรังสีความร้อนจากแสงอาทิตย์ครับ

ทั้งนี้ก็ทดสอบโดยการปล่อยให้น้ำไหลผ่านชุดรับรังสีความร้อน( ที่ทำขึ้นจากโลหะทั้ง 4 ชนิด) ด้วยอัตราการไหลที่ต่างกัน แล้ววัดผลที่อุณหภูมิของน้ำที่ไหลออก

หลังจากได้ผลการทดลอง (ซึ่งก็แน่นอนอยู่แล้วว่าอลูมิเนียมเป็นที่ 1) จะต่อยอดไปเป็นอะไรนั้น ยังไม่ได้กล่าวถึง

คือในส่วนผู้วิจัยนั้น ในขณะนี้ดูเหมือนจะมองที่  พลังงานความร้อนที่ได้ ซึ่งเป็นพลังงานที่สามารถต่อยอดเป็น พลังงานกล หรือพลังงานไฟฟ้า ต่อไปได้

"เป็นการจับแพะชนแกะของคนเขียนข่าว" เห็นด้วยครับ
นสพ.นี้ขายทั่วประเทศจำนวนมากเสียดวยซี
ชาวบ้านไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ก็หลงเชื่อไปถึงไหน ๆ ก็ไม่รู้
อนาถจังกับจรรยาบรรณนัก นสพ. แบบนี้

koyi
*

« ตอบ #19 เมื่อ: มกราคม 03, 2012, 11:46:00 PM »

มีแบบที่คล้ายๆกันนี้ แต่เป็นการวางท่อเหล็กวนไปมาในแผ่นปูนทาสีดำ
(แบบอื่นๆมันแพงกว่าตรงโครงกับกระจก)
เมื่อโดนแดด แผ่นปูนจะถ่ายเทความร้อนให้น้ำในท่อเหล็ก
น้ำร้อนจะลอยตัวขึ้นสูง เกิดการไหลเวียนไปยังถังเก็บ
และมันจะไหลวนเวียนไปเรื่อยๆ

ที่ถังเก็บจะหุ้มฉนวนและ ทำก๊อกเพื่อนำน้ำไปใช้ประโยชน์ (พอจะชงกาแฟได้)
ความร้อนที่ได้ ประมาณ 60-80 องศา ประมาณนี้แหละ จำไม่ได้แน่นอน

ถ้าจะต่อยอดก็ ตรงความร้อนที่ได้ กับ การไหลของน้ำที่เกิดขึ้น
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #20 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 09:19:01 AM »

ยิ้มกว้างๆ เอาเถอะครับท่านchartthai_ maiked ขำๆกับข่าวมึนๆ จริงๆแล้วผมโกรธนักข่าวน่ะที่ไม่สามารถสื่อสารให้คนอ่านเข้าใจความหมายที่ถูกต้อง บอกตรงๆว่าข่าวนี้ นักข่าวไม่มีความเป็นมืออาชีพเลยจริงๆ อาจจะเป็นเพราะไม่มีความถนัดทางด้านนี้เลยก็ใช่ แต่สังเกตไหมครับว่า ไม่มีบทสัมภาษณ์ผู้สร้างเลย? ประมาณว่าหัวข้ออะไร  พอเอารูปมาได้ก็เขียนข่าวกันเลยทีเดียวเชียว คนที่เค้ารู้หัวเราะ แบบสังเวทใจก็มี เพราะนี่คือเมืองไทย  ลังเล

หากสนใจเกี่ยวกับเอาความร้อนมาเปลี่ยนเป็นพลังงานกล ลองไปดูเครื่องนี้น่ะครับ Stirling Engine
 เป็นเครื่องสันดาปภายนอก ใช้พลังงาน ไฟ,แสงแดด,พลังงานความร้อนใต้พื้นโลก หรือ แหล่งความร้อนอะไรก็ตาม ฯลฯ สามารถทำให้เครื่องที่ว่านี้ทำงานได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม
  เอ้าา แถม คลิปวีดีโอ หากเปิดแล้วไม่เจอก็หาหัวข้อ Stirling Engine ดูน่ะครับ

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #21 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:35:56 AM »

Stirling Engine  แบบที่ใช้อากาศร้อนขับเคลื่อนลูกสูบนั้นประสิทธิภาพยังค่อนข้างต่ำอยู่ แบบที่ผลิตเพื่อการค้า (หมายถึงใช้งานได้) เท่าที่ทราบดูเหมือนมีความลับอยู่ที่สารเหลวที่ใช้แทนอากาศ อะครับ

แนะนำ "เรือป้อกแป็ก" ครับ ลองค้นๆ ดูครับ ของเล่นเก่าแก่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองทำเล่นๆ สนุกๆ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
jeejeejang
*

« ตอบ #22 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 10:45:53 AM »

เข้าใจหล่ะ boiler นั่นเอง  ยิงฟันยิ้ม
Mahajoan
"หากรากหญ้าตาย (รบ)วัวควายฤาจะอยู่ได้"
*

"ลิขตฟ้าฤาจะสู้มานะตน"

« ตอบ #23 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:15:14 AM »

Stirling Engine  แบบที่ใช้อากาศร้อนขับเคลื่อนลูกสูบนั้นประสิทธิภาพยังค่อนข้างต่ำอยู่ แบบที่ผลิตเพื่อการค้า (หมายถึงใช้งานได้) เท่าที่ทราบดูเหมือนมีความลับอยู่ที่สารเหลวที่ใช้แทนอากาศ อะครับ

แนะนำ "เรือป้อกแป็ก" ครับ ลองค้นๆ ดูครับ ของเล่นเก่าแก่   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลองทำเล่นๆ สนุกๆ
  แม้ว่าจะประสิทธิภาพต่ำ ผมเห็นว่าแหล่งความร้อนที่เรามีใช้กันอยู่นั้น บอกตรงๆว่าเยอะครับ แต่ยังไม่มีใครทำให้มันถูกลงและใช้งานสะดวกๆ  ผมเองว่าหากมีโอกาสว่าจะทำเอาไว้ใช้เองบ้างท่าจะดี เพราะที่บ้านยังใช้เตาถ่านอยู่เลย  ยิ้มกว้างๆ
 อายจัง ใช่เลยครับ ผมชอบมากๆ"เรือป้อกแป็ก" ผมเองก็ไม่รู้จักชื่อหรอกครับ เห็นมีคนทำตอนเด็กๆ อยากทำเล่นมั่ง เดี๋ยวผมลงหาแบบในGoogleดูก่อนขอบคุณพี่วัต มากๆครับ

เข้าใจหล่ะ boiler นั่นเอง  ยิงฟันยิ้ม
  ยิงฟันยิ้ม เข้าใจแบบนั้นมันก็ไม่เชิงน่ะครับ หาคุณพูดถึงการทำน้ำให้ร้อนด้วยแสงอาทิตย์  ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 04, 2012, 11:17:57 AM โดย Mahajoan » บันทึกการเข้า

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #24 เมื่อ: มกราคม 04, 2012, 11:40:03 AM »

ผมเองเคยตามเรื่อง Stirling Engine อยู่พักหนึ่ง เมื่อหลายปีก่อน
เวปที่ผมมองว่าพอทำตามได้ ไม่ยากนัก คือเวปนี้ครับ

http://www.bekkoame.ne.jp/~khirata/

เขาใช้ ไซลิ้งที่เป็นแก้ว(glass syringe) อะครับ มาทำเป็นลูกสูบและเสื้อสูบ
หากสนใจ เขามีแบบและวิธีสร้างให้โหลดมาทำเองด้วย  ยิ้มเท่ห์

Liked By: Mahajoan, cat007

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
nongbeem
*

« ตอบ #25 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 01:32:25 PM »

นั้น คือเครื่องทำน้ำอุ่นหรือน้ำร้อนแน่นอนครับ จากพลังงานแสงอาทิตย์ คงไม่ไช่ผลิดไฟฟ้าหรอกครับ ส่วนเห็นในรูปที่มีทั้งปั้มน้ำทั้งสายไฟระเกะระกะนั้นน่าจะเป็น ไฟบ้านที่นำออกมาช่วยทำให้น้ำใหลเวียนเพื่อมากระทบกับแผงความร้อนครับ ยังลงทุนมากอยู่ดีแหละครับ ผมแนะนำให้ใช้เครื่องทำน้ำอุ่นดีกว่าครับเร็วกว่าประหยัดกว่าครับ ข้อความในหนังสือพิมพ์เท่าที่ผมอ่านก็อธิบายได้ใจความว่า เป็นพลังงานสอาดที่ได้จากธรรมชาติ และเปรียบเทียบถึงประโยชน์ของขยะสี่ชี้นเท่านั้นเองไม่ได้เกี่ยวกับไฟฟ้าเลยเพียงแต่ในคำอธิบายนั้นเขาพยายามบอกให้เรารู้ว่าน่าจะนำพลังงานมาใช้ประโยชน์ได้หลายๆอย่าง ก็เท่านั้นเอง ไอ้ชาวเกษตรเรากับไปมองว่าเป็นเครื่องผลิตไฟฟ้าซะนี่  อายเค้าซิครับอ่านให้ละเอียดอีกครั้งครับจะถึงบางอ้อ  และก็มีมาอีกชี้นให้เราปวดหัวอีกแล้ว ในภาพมันเป็นของเล่นบังคับวิทยุครับ ใครจะเอาอะไรมาเป็นลุกสูบก็ได้เพียงแค่เขาอยากให้มองเห็นการทำงานภายในเท่านั้เอง จริงๆแล้วมันทำงานด้วยไฟฟ้าจากแบตเตอรี่นี่แหละครับ  รูดซิบปาก รูดซิบปาก รูดซิบปาก
pi-ohm
*

« ตอบ #26 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 06:55:33 PM »

ยิงฟันยิ้ม ผมเจอข่าวนี้ ในหนังสือพิมพ์ครั้งแรก ดีใจแทบตาย แถมยังมีอ.จากสถาบันดังเป็นคนคิด
นึกว่าประเทศไทยคงมีอะไรดีๆแน่ๆ ที่มีดวงอาทิตย์ส่งแสงแรงขนาดนี้
 ก็เลย อ่านวนไปมาหลายเที่ยว....แล้วก็บอกกับ ตัวเอง ว่า นักข่าวเขียนไม่ถูก ในแนวคิดของ อ. ทีใช้คำว่า โซล่าร์ เซลล์(ใจเอา นึกไปเอง ว่า ท่าน อ. ผลิตไฟฟ้าได้ จากแผ่นโซลาร์เซลล์ จากกระป๋องต่างๆ) แต่เนื้อหาจริงๆ กับ นำแสง อาทิตย์ มา+กับแผ่นกระป๋อง ให้น้ำไหลผ่าน แล้วบอกประสิทธิภาพ เพื่อ!!!!!!! ที่ปริมาตร ต่างๆในวลาเท่าๆกัน......โอ้ยหรือเราไม่เข้าใจ อ.กันแน่

จนวันนี้ก็ยังไม่รู้ว่าจริงๆแล้ว อ.ต้องการบอกอะไรกับเรา  ...หรือเราเข้าใจอะไรอยาก

แต่ที่แน่ๆท่าน อ.มีเบอร์ ติดต่อให้ไว้ แต่ผมไม่กล้าโทรไปกวนท่านหลอกครับ
tiger
seller
*

« ตอบ #27 เมื่อ: มกราคม 06, 2012, 11:38:19 PM »

เดี๋ยวขอไปซัดเบียร์กระป๋องก่อน แล้วจะกลับมาอ่านใหม่ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิ้ม เจ๋ง
Nirvana
*

« ตอบ #28 เมื่อ: มกราคม 07, 2012, 04:44:28 PM »

กำลังอยู่ในขั้นการทดลองอยู่แน่ แต่นักข่าวเขียนให้ขายข่าวได้แต่ยอดขายเขาก็ได้นะผมยังหลงเขาไม่อ่านเลย แต่พลังงานแสงอาทิตย์นำไปผลิตได้อีกหลายวิธีไม่จำเป็นต่องโซล่าเซลอย่างเดียว อเมริกาก็สร้างโรงไฟฟ้าอุโมงลมที่ผลิตไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์ลมร้อนขึ้นไปปันกังหันผลิตไฟโครงการใหญ่ระดับประเทศ เรียกว่าเครื่องนี้ป่าว

DIY Solar Water Heater
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 07, 2012, 06:25:54 PM โดย Nirvana » บันทึกการเข้า
nongbeem
*

« ตอบ #29 เมื่อ: มกราคม 08, 2012, 07:59:14 AM »

กำลังอยู่ในขั้นการทดลองอยู่แน่ แต่นักข่าวเขียนให้ขายข่าวได้แต่ยอดขายเขาก็ได้นะผมยังหลงเขาไม่อ่านเลย แต่พลังงานแสงอาทิตย์นำไปผลิตได้อีกหลายวิธีไม่จำเป็นต่องโซล่าเซลอย่างเดียว อเมริกาก็สร้างโรงไฟฟ้าอุโมงลมที่ผลิตไฟฟ้าจากแสงอาทิตย์ลมร้อนขึ้นไปปันกังหันผลิตไฟโครงการใหญ่ระดับประเทศ เรียกว่าเครื่องนี้ป่าว
http://youtu.be/cLIiGTZxH5s
DIY Solar Water Heater
เบียร์ ยี่ห้อไรอะ น่าหร่อย
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์