หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 [67] 68 69 70 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 212143 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1056 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:54:49 AM »

เดี๋ยวว่างๆว่าจะอัพรูปให้ชมกิจกรรมในสวนไผ่ตอนนี้แน่นอนค่ะ

กัญจน์
*

« ตอบ #1057 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 08:04:24 AM »

สวัสดีครับพี่ภัทราหายไปนานเลยนะครับสบายดีกันทุกคนนะรอชมครับรอชม

สวัสดีค่ะน้องกัญจน์
         ขอบคูณมากค่ะที่เข้ามาเยี่ยมชม  สบายดีค่ะ น้องกัญจน์และครอบครัวสบายดีนะคะ คงได้อัพเดตข้อมูลไปเรื่อยๆค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 08:53:45 PM โดย normiwan » บันทึกการเข้า
normiwan
*

« ตอบ #1058 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 06:41:23 PM »

สวัสดีทุกคนค่ะ

ที่หายไปนานก็เพราะว่า ไม่มีเวลาเข้าเลยค่ะ อันแรกเนื่องจากช่วงนี้กำลังทำหน่อไม้นอกฤดู ส่วนอันหลังคือ หาพืชใหม่มาปลูกค่ะ
ตอนนี้ก็ปรับปรุงทัศนียภาพที่บ้านนิดหน่อย เมื่อก่อนจากเป็นไม้ดอกไม้ประดับ ตอนนี้ก็กลายเป็น....

ดอกชมจันทร์หรือดอกไม้จีนค่ะ

ดอกบานดึกค่ะ

เก็บยามเช้าค่ะ

ปลูกในโอ่งมังกร เป็นของประดับบ้านได้ค่ะ

คุณค่าทางโภชนาการของดอกไม้จีนพบว่า เป็นผักที่มีไขมันต่ำมาก และมีสรรพคุณเป็นยาระบาย ดอกไม้จีนมีฤทธิ์เย็น ประกอบด้วยสารอาหารที่ช่วยบำรุงสุขภาพ เช่น แคลเซียม เหล็ก ฟอสฟอรัส โปรตีน และวิตามินเอ ดอกไม้จีนจึงเป็นอาหารที่กินได้ทุกเพศทุกวัย วิตามินบีในดอกไม้จีนช่วยให้สมองทำงานได้ดี และเพิ่มความจำ วิตามินซีในดอกไม้จีนช่วยต้านอนุมูลอิสระ และกระตุ้นภูมิคุ้มกัน ดอกไม้จีนมีสรรพคุณแก้ร้อนใน บำรุงเลือด ป้องกันโรคโลหิตจาง ป้องกันโรคดีซ่าน ขับปัสสาวะ และบรรเทาริดสีดวงทวาร เกสรดอกไม้จีนมีสรรพคุณช่วยบำรุงประสาท ช่วยให้ผ่อนคลายทำให้สดชื่น และมีฤทธิ์เป็นยานอนหลับอ่อนๆ จึงช่วยให้หลับสบาย ดอกไม้จีนเป็นพืชที่มีแคลอรีต่ำ เหมาะกับผู้ที่ควบคุมน้ำหนัก

ผักกูดหลังบ้านค่ะ

ยอดกำลังอ่อนๆ

ผักกูด" เป็นชื่อของผักชนิดหนึ่งที่อยู่ในตระกูลเฟิร์นที่อยู่ในวงศ์ "Athyriaceae" ซึ่งมนุษย์สามารถนำมาปรุงเป็นอาหารได้ และยังเป็นผักพื้นบ้านที่มีประโยชน์อีกด้วย โดยมีสรรพคุณแก้ไข้ตัวร้อน พิษอักเสบ บำรุงสายตา บำรุงโลหิต ความดันโลหิตสูง

ผักกูดเป็นพืชตระกูลเฟิร์นกินได้ชนิดหนึ่ง มีเหง้าสูงได้ 1 เมตร ใบเป็นแผงรูปขนนก ตอนอายุยังน้อยจะแตกเป็นรูปขนนกชั้นเดียวคู่ขนานกันไปตั้งแต่โคนใบถึงปลายใบ เมื่ออายุมากขึ้นใบจะเปลี่ยนเป็นรูปขนนก 2 ชั้น ยอดอ่อนและปลายยอดม้วนงอแบบก้นหอย เติบโตในฤดูฝนในที่โล่งแจ้งมีน้ำชื้นแฉะ จะพบมากกว่าที่ในป่าทึบ

ผักกูดมี 3 ชนิด แตกต่างกันเพียงสีของต้นและลักษณะใบเล็กน้อย รับประทานเป็นอาหารได้ทั้ง 3 ชนิด
ชาวบ้านรุ่นเก่าๆ รู้จักผักกูดมาตั้งแต่โบราณแล้ว ส่วนคนรุ่นใหม่น้อยนักจะรู้จักและรู้จักรับประทาน มียอดอ่อนขายตามตลาดสดทั่วไป

ทั้งนี้ จะเห็นได้ว่าผักกูดเป็นผักบอกสภาวะแวดล้อมให้คนรู้ว่า บริเวณไหนอากาศไม่ดี ดินไม่บริสุทธิ์ มีสารเคมีเจือปนอยู่ ผักกูดจะไม่ยอมขึ้นหรือแตกต้นในบริเวณนั้นเด็ดขาด ผักกูดจึงถือได้ว่าเป็นอาหารพิเศษอย่างหนึ่งจากธรรมชาติมีสารเบต้าแคโรทีนและธาตุเหล็กในตัวสูง เมื่อรับประทานแล้วจึงได้ประโยชน์

ใบของผักกูดใช้ต้มน้ำดื่มหรือกินสด ช่วยแก้ไข้ตัวร้อน แก้พิษอักเสบ บำรุงสายตา บำรุงโลหิต แก้โลหิตจาง ป้องกันเลือดออกตามไรฟันและขับปัสสาวะเด็ดขาดมาก ลดความดันโลหิตสูง คอเลสเตอรอลในเม็ดเลือด ส่วนใหญ่จะนำใบอ่อน ช่ออ่อน ทำแกงกับปลาเนื้ออ่อนน้ำจืด เช่นปลาช่อนหรือลวกจิ้มน้ำพริกชนิดต่างๆ ยำผักกูด ผักกูดผัดน้ำมันหอย แกงกะทิกับปลาย่าง ลวกกะทิ แต่ไม่นิยมกินสดๆ กันเพราะจะมียางเป็นเมือกอยู่ที่ก้าน

ผักกาดกวางตุ้ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 08:38:21 PM โดย normiwan » บันทึกการเข้า
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1059 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:50:38 PM »

มาร่วมแจมสักหน่อยนะครับ ผมได้เมล็ดดอกขมจันทร์จากสวนพี่เปียไปปลูก ตอนนี้เก็บดอกไว้ทานได้แล้ว  ยิงฟันยิ้ม

เอารูปดอกชมจันทร์ที่เก็บได้วันละ 30-40 ดอก และเอามาทำกับข้าวทานตอนเย็น(เน้นเอามาผัด)เอามาให้ชมครับ

เมนูผัดใส่หมูหมักและเห็ดโคนน้อย(เห็ดถั่ว) ขอบอกว่าอร่อยมากๆครับ

เมนูผัดใส่เห็ดฟางก็อร่อย แต่สู้ผัดใส่เห็ดถั่วไม่ได้ครับ

ท่านที่มีปัญหาธาตุหนักไม่ค่อยถ่าย ดอกชมจันทร์นี่เขาช่วยระบายได้ดีมากๆครับ ไม่ต้องเสียเงินซื้อยาหรือชาระบายเลย
ถ้าไม่อยากให้กินดอกชมจันทร์แล้วระบายท้องมาก ก็เอาเกสรของดอกชมจันทร์ออกให้ได้มากที่สุดครับ

ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะน้องนพ
    สบายดีนะคะ  เมล็ดมาจากที่เดียวกันเลย 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2012, 08:55:05 PM โดย normiwan » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
put
*

« ตอบ #1060 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 12:30:38 AM »

ดีใจจังที่พี่สาวมาเล่าเรื่องราวในสวน นางแบบแต่งตัวงามสมวัย  แต่เจ้าตัวเล็กสี่ขาน่ารัก

ช่วงวันมาฆบูชาได้กลับบ้านค่ะ พอดีญาติ ๆ ผ่านมา ได้แวะพักรถ พร้อมซักถามเกี่ยวกับต้นไม้ในสวน ทั้งสืบทั้งสวน ได้อธิบายแบบหน้างอ ๆ (หน้าบึ้ง) ว่า การเกษตรต้องทดลองปลูกก่อน ไม่งั้นเขาจะมีสถานีวิจัยในแต่ละภูมิภาคทำไมกัน? จบท้ายด้วยประโยคที่ว่า ถ้าอยากปลูกแบ่งให้ก็ได้ คำตอบคือ รอหน้าฝนก่อนหลาน

สำหรับไผ่ที่ นำไปปลูกอีกแปลงเพื่อป้องกันการพังทลายของหน้าดิน ลักษณะที่ดินลาดเอียง น้ำไหลแรงและเร็ว อยากบอกว่า ภาพรวมได้ผลดีมาก ไม่มีร่องรอยการเสียหายจากการชะล้างหน้าดินของน้ำ ถ้าเทียบกับบริเวณอื่น ๆ และถ้าเทียบพืช 4 ตัว หญ้าแฝกสลับฟันปลากับตะไคร้ (รกใบแต่ตัดคลุมดินเป็นปุ๋ย),  ไผ่ (ขายหน่อ-ลำ-ต้นพันธุ์), ใบเตย(ขายใบ) ถ้าจัดการดี ๆ บนพื้นฐาน มีประโยชน์ดูแล้วงามตา ยกให้ไผ่ค่ะ
    การดูแลจัดการไผ่ไม่ยากเพราะไผ่ลำเล็ก แต่ปัญหาคือเป็นคนสูงถ้าก้ม-เงย หน้าบ่อย ๆ รับรองว่าไม่นานเกินรอ กิ่งไผ่ที่ตัดต้องทิ่มตาเข้าสักวัน อีกอย่างเป็นคนมีความอดทนน้อยในการลับมีด วิธีการในการลับมีด เมื่อเตรียมอุปกรณ์พร้อมก็ลงมือ นับเป็นตัวเลข จะหนึ่งถึงเท่าไหร่ก็แล้วแต่ พลิกหน้า-หลังนับเท่ากัน เป็นเสร็จกิจกรรมลับมีด ความคมมีน้อย ความทื่อเหมือนเดิม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
    การลงทุนในปีที่ผ่านมา ขาดทุน  เกือบเสมอตัว ความจริง เกือบหมดตัว ต่างหาก ได้กำไร คือ ความสุขที่ตีเป็นมูลค่าไม่ได้ และ ริ้วรอย (ตีนกา) มาฟรี ๆ หลายรอยค่ะ
    ขอให้มีความสุขค่ะ

Liked By: chaichomphu
normiwan
*

« ตอบ #1061 เมื่อ: มีนาคม 23, 2012, 09:03:18 PM »

สวัสดีค่ะ  น้องตา

ดีใจนะคะ ที่เข้ามาเล่าเรื่องราวความคืบหน้าในสวนสู่กันฟัง   ไม่ได้เข้ามาเสียนาน แต่ก็คิดถึงตลอดค่ะ พอดีช่วงนี้เด็ก ๆ ปิดเทอม
  เลยคลายเหงาหน่อย  ช่วงเด็กๆไม่อยู่ ก็อยู่กับต้นไม้ในสวน ก็คลายเครียดไปได้ในแต่ละวัน ใกล้สงกรานต์แล้ววางแผนไปเที่ยว
  หรือเปล่าคะ  ปีนี้อากาศร้อนมากเลย อยู่ในสวนสบายที่สุดค่ะ อากาศโล่งสบายหน่อย   ช่วงนี้ก็เก็บหน่อไม้ทุกวันค่ะ โชคดีหน่อย
  มีคนช่วย  ยังไงก็ส่งข่าวมานะคะ ขอให้มีความสุขเช่นกันค่ะ  จุมพิต   จุมพิต
piti songchom
*

« ตอบ #1062 เมื่อ: มีนาคม 24, 2012, 02:01:13 PM »

น่ากินทุกเมนูเลยครับพี่
normiwan
*

« ตอบ #1063 เมื่อ: มีนาคม 26, 2012, 11:41:14 PM »

น่ากินทุกเมนูเลยครับพี่

ค่ะ อร่อยทุกเมนูเลยค่ะ ว่างๆลองไปทำทานที่บ้านนะคะ
put
*

« ตอบ #1064 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:12:37 PM »

บัวสวรรค์ ที่บ้านสวน ชื่นตา อิ่มใจ สวัสดีปีใหม่แบบไทย ๆ มีความสุข ทุกวันค่ะ

Liked By: tapairat
KruPoom
*

« ตอบ #1065 เมื่อ: เมษายน 12, 2012, 11:59:42 PM »

ครูปุ๋มขอเข้ามาแอ่๋วสวนเจ่มเน้อเจ้าเป็นคนเมืองแป้เหมือนกัน(บ้านอยู่ช่อแฮเจ้า)แต่ไปมีครอบครัวอยู่ที่ลำปางทำสวนผสมผสานเนื่องจากไม่มีเวลา ไผ่ที่ปลูกไว้ก็อย่างละเล็กละน้อย(เป๊าะช่อแฮ,กิมซุ่ง,บงหวาน)ขายได้แค่ครั้งละ200-300บาทเป็นค่าอาหารก็ยังดีถือเป็นการผ่อนคลายเครียดจากงานไ้ด้ดีมาก ขอปรบมือให้คุณครูภัทราที่กล้าเดินออกจากราชการมาทำงานที่ตนเองชอบและแอบอิจฉาลึกๆเพราะได้แต่คิดยังไม่สามารถตัดสินใจแบบนี้ได้ทั้งๆที่ใจอยากทำมาก ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ให้ค่ะและถ้ามีเวลาช่วงมาเที่ยวที่บ้านจะหาโอกาสมาเยี่ยมถึงสวนค่ะสนใจการปลูกดอกชมจันทร์อยากหาไปปลูกที่ลำปาง ตอนนี้ครูปุ๋มปลูกแต่ฟักข้าวซึ่งก็เป็นสมุนไพรที่น่าสนอยู่เหมือนกัน
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1066 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 01:01:57 AM »

ครูปุ๋มขอเข้ามาแอ่วสวนเจ่มเน้อเจ้าเป็นคนเมืองแป้เหมือนกัน(บ้านอยู่ช่อแฮเจ้า)แต่ไปมีครอบครัวอยู่ที่ลำปางทำสวนผสมผสานเนื่องจากไม่มีเวลา ไผ่ที่ปลูกไว้ก็อย่างละเล็กละน้อย(เป๊าะช่อแฮ,กิมซุ่ง,บงหวาน)ขายได้แค่ครั้งละ200-300บาทเป็นค่าอาหารก็ยังดีถือเป็นการผ่อนคลายเครียดจากงานได้ดีมาก ขอปรบมือให้คุณครูภัทราที่กล้าเดินออกจากราชการมาทำงานที่ตนเองชอบและแอบอิจฉาลึกๆเพราะได้แต่คิดยังไม่สามารถตัดสินใจแบบนี้ได้ทั้งๆที่ใจอยากทำมาก ขอบคุณที่แบ่งปันความรู้ให้ค่ะและถ้ามีเวลาช่วงมาเที่ยวที่บ้านจะหาโอกาสมาเยี่ยมถึงสวนค่ะสนใจการปลูกดอกชมจันทร์อยากหาไปปลูกที่ลำปาง ตอนนี้ครูปุ๋มปลูกแต่ฟักข้าวซึ่งก็เป็นสมุนไพรที่น่าสนอยู่เหมือนกัน
เมล็ดดอกชมจันทร์แวะไปขอที่สวนของพี่เปียได้เลยนะครับ ถ้าแวะมาแอ่วที่เด่นชัย เอากล้าฟักข้าวมาแลกก็ได้ครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #1067 เมื่อ: เมษายน 13, 2012, 08:38:09 AM »

สวัสดีปีใหม่ไทยครับพี่ภัทรา ขอให้มีความสุขสุขภาพแข็งแรง
หน่อไม้บงหวานจากสวนพี่ปีนี้โตได้ขนาดพอเป็นของฝากและเหลือขายได้แล้วครับ

Liked By: konthain(นพ), somm

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1068 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 09:20:04 PM »

สวัสดีค่ะพี่ภัทรา)))  จุมพิต
คนงานฝึกหัดจากสระแก้วมารายงานตัวค่า)))... ยิงฟันยิ้ม
จะบอกว่า...ขอบคุณหลายๆสำหรับกิ่งชะอมค่ะ...หนูพิมแขนลายไปโม้ด)))
แถมดำด้วย...ที่แน่ๆหญิงเพี้ยนเอาแขนมาทาบแขนหนูพิม ปรากฏว่าหญิงเพี้ยนขาวกว่า... โกรธ

ีมีโอกาสจะแวะไปเยี่ยมสวนไผ่พี่ภัทราอีกครั้งนะคะ
ขอบคุณที่แบ่งปัน...กลับมาคราวนี้หนูพิมรู้สึกมีพลังยังไงไม่รู้แร่ะ  แฮ่ๆๆ
สวัสดีรอบดึกค่ะ  จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2012, 11:23:44 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #1069 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2012, 11:05:38 PM »

สวัสดีค่ะ ... พี่ภัทรา
  เพี้ยนมารายงานตัวด้วยคนค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณพี่ภัทราและท่านคนสวนกิตติมศักดิ์ที่ให้คำแนะนำเรื่องไผ่ค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ไว้โอกาสหน้าจะให้พี่พิมกับศรีโบไปตัดกิ่งชะอมอีกนะคะ  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
normiwan
*

« ตอบ #1070 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2012, 10:58:47 PM »

สวัสดีค่ะ

ขอบคุณทุกคนนะคะที่เข้ามาเยี่ยมเยียน  โดยเฉพาะคณะของครูพิมที่ไปเยี่ยมถึงสวน ดีใจมากค่ะ อย่างนี้แหละเรียกว่ารักกันจริง
   ต้องขอโทษด้วยค่ะที่การต้อนรับอาจจะไม่เต็มร้อย พอดีเป็นช่วงงานค้างช่วงคุณแม่เข้าโรงพยาบาลตั้งแต่วันที่ 8 เมษาด้วยโรค
   ระบบทางเดินหายใจ และท่านอายุมากด้วย 83 ปี  จนวันที่ 17 เมษา ทางครอบครัวได้สูญเสียคุณแม่ไปด้วยอาการสงบ ช่วง
   ทำบุญจนถึงวันฌาปณกิจ วันที่ 21 เมษา ต่อด้วยทำบุญให้ครบ 7 วัน  ตอนนี้ก็คิดว่าท่านสู่สุคติแล้วค่ะ

ขอบคุณกำลังใจจากชาวพอเพียงทุกคนนะคะ 

ตอนนี้ได้ทำงานในสวนตามปกติแล้วค่ะ งานยุ่งมากคณะของครูพิมคงได้เห็นแล้วนะคะ  และดีใจที่เห็นความตั้งใจของทุกคน
   ที่ไปเยี่ยมชมสวน เกิดพลังขึ้นมานะคะ เป็นกำลังใจให้ทุกคนประสบความสำเร็จตามที่ตั้งใจไว้นะคะ สู้ สู้ ค่ะ  จุมพิต
Rungwit (^_^)
*

« ตอบ #1071 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2012, 11:56:21 PM »

;)ชื่นชมครับ เห็นสวนแล้วอยากปลูกไปซะทุกอย่างเลย มีโอกาสใกล้ๆนี้ ขอแวะเยี่ยมสวนถึงที่เลยนะครับ ยิ้มเท่ห์

ยินดีต้อนรับค่ะ

Liked By: หนูพิม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 08:34:23 PM โดย normiwan » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 57 58 59 60 61 62 63 64 65 66 [67] 68 69 70 71   ขึ้นบน
  พิมพ์