หน้า: 1 ... 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 [63] 64 65 66 67 68 69 70 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 208501 ครั้ง)
thiraphat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #992 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 09:51:06 PM »

สวัสดีครับพี่ภัทรา
กิ่งพันธุ์รุ่น 3 ล่าสุดเหลือรอดแค่ 3 ต้นครับ อยากได้เพิ่มรบกวนพี่เตรียมต้นพันธุ์ไว้ให้ผมด้วยนะครับ
รุ่น 1 เก็บทานได้แล้วครับ รุ่น 2 เด็ดสุด รอดทุกต้น กำลังแทงหน่อแต่เป็นหน่อเล็กเก็บให้เป็นลำก่อน รุ่น 3 พึ่งตั้งหลักได้
ขอบคุณครับ
ธีรภัทร กล้วยหิน สวนไผ่ทรัพย์ไพบูลย์ 081-3287445

normiwan
*

« ตอบ #993 เมื่อ: มีนาคม 21, 2011, 09:40:13 PM »

สวัสดีค่ะ น้องธีรภัทร

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมติดตามกันอีกครั้ง  ดีใจที่ต้นไผ่ให้หน่อแล้วนะคะ เสียใจกับต้นที่ไม่รอดไม่รู้ว่าสาเหตุจากอะไร
     ไม่รู้ว่ารุ่น 3 เป็นรุ่นที่เจอฝนมากไปหรือเปล่า  สำหรับต้นไผ่ชุดใหม่กำลังแตกใบ พี่ส่งให้สมาชิกไป 2-3 คนเหมือนกัน
     ล่าสุดก็เป็นคุณครูที่นราธิวาส สุไหปาดี ส่งเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว เพิ่งได้รับวันนี้ เดินทางนานเหมือนกัน โทรถามดูก็บอกต้นยัง
     เขียวดีอยู่ ค่อยโล่งใจหน่อย ยังไงถ้าต้องการปลูกช่วงไหนก็แจ้งมาอีกทีนะคะ
           ช่วงนี้ที่แพร่อากาศยังแปรปรวนอยู่ค่ะ วันนี้ร้อนมาก หลังจากเจอฝนไป 2-3 วันก่อน ตอนนี้อาการต้นไผ่ที่สวนพี่
     เหมือนอาการยังช็อคอยู่เลย  จากแล้งรดน้ำตามปกติเจอลมฝนกระหน่ำ แล้วมาเจอร้อน ปรับตัวไม่ได้เหมือนคน ดูเหมือนว่า
     ต้นไผ่จะชะงักการเจริญเติบโตเหมือนกัน  คงต้องรอฟื้นตัวอีกระยะหนึ่ง
           ยังไงก็ส่งข่าวมานะคะ   ขอบคุณมากค่ะ
rojaninmomo
*

« ตอบ #994 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 12:28:51 PM »

สวัสดีครับคุณพี่ ภัทรา ผมชื่อน้องโรจน์นะครับ ผมติดตามอ่านกระทู้มา 2 วันแล้ว มาครึ่งกระทู้ 30
เลยขอข้ามมาทักทายก่อนนะครับ ตอนนี้ผมเริ่มจะชอบสวนไผ่มากแล้วครับ คือผมอยากลองเลี้ยงสวนไผ่หวานบ้างเหมือนกันครับ คือได้ไปซื้อที่อยู่ที่บ้านแฟนที่ ยโสธร ไว้ 2 ไร่ ตอนนี้ พ่อตาปลูกมันสำปะหลัง อยู่ แล้วกำลังจะซื้อที่มันต่อเนื่องหรือติดกัน
เป็นรูปตัว L ก็รวมเป็น 3 ไร่ พ่อตาปลูกมันมา 1 ปี แล้วตอนนี้ลงปีที่ 2 แล้ว แต่ไร่ แรกได้ผลอยู่นิดหน่อย
ไร่ ที่ 2 ไม่ได้ผลเท่าไหร่ คือมันเป็นที่ป่ามาก่อนแล้วไปมารื้อป่าตัดต้นไม้ออก และมันห่างจากน้ำมาก
ผมกะว่าถ้าจะลงไผ่ก็ต้องขุดบ่อเก็บน้ำไว้เผื่อด้วย จริงๆผมไม่เห็นด้วยกับการปลูกมัน แต่ที่ปลูกคือไม่ต้องใช้น้ำ
ก็อาจจะลองสั่งพันธุ์ไผ่จากพี่ไปลองดูก่อนสัก 10 ต้นตอนนี้ขอศึกษากระทู้ไว้ก่อน แล้วยังไงผมจะโทรติดต่อไปหาพี่ ภัทรา อีกที
ส่วนผมเป็นคนอุดรฯ พ่อเป็นเกษตรตำบลอยู่ เห็นพ่อได้พันธุ์ไผมาลองปลูกอยู่จำไม่ได้ว่ากี่ต้น สงกรานต์กลับอุดรฯ
ก็จะไปขอคำปรึกษาพ่ออีกที ส่วนที่อุดรฯพ่อแม่ มีที่แค่ทำนา 5 ไร่ และน้าชายก็สนใจเรื่องนี้อยู่ พ่อหมักปุ๋ยชีวะภาพใช้เองด้วย แต่ก่อนพ่อกับแม่ที่อุดรฯ ปลูกพืชผัก ขาย แต่มาปีนี้ท่านทั้งสองอายุมากแล้ว ทำพืชสวนไม่ไหวแล้ว ที่พอทำได้ก็แค่ปลูกพืชบางอย่างไว้ทานเอง เอาไว้ยังไงผมจะติดต่อไปอีกทีนะครับ
ขอบคุณมากครับ น้องโรจน์
put
*

« ตอบ #995 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 12:51:02 PM »

เรียน พี่สาว

เข้ามาเยี่ยมเยือนถามข่าว

หลังจากสวนไผ่โดนลมมรสุมหลงฤดูพัดผ่าน ต้นไผ่เงยหน้าฟื้นตัว ยืนตรงเคารพธงชาติหรือยังค่ะ หวังว่าสวนไผ่พี่สาวคงเข้าสู่สภาพสภาวะปกติ เก็บหน่อไม้ขายได้ตังค์ นอนนับแบงค์ให้เพลินใจ

ช่วงนี้ปิดเทอม หน้าคงบานยิ้มแป้น เพราะมีแรงงานจากสาวน้อย และหนุ่มใหญ่ เป็นแรงใจ  จุมพิต จุมพิต

ขอให้ครอบครัวพี่สาวสุขภาพแข็งแรงค่ะ เคารพ ตา

normiwan
*

« ตอบ #996 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 09:45:26 PM »

สวัสดีค่ะ น้องโรจน์

ขอบคุณมากนะคะ ที่เข้ามาเยี่ยมเยียนทักทาย  ยินดีต้อนรับคนชอบโลกสีเขียวเหมือนกันนะคะ อ่านกระทู้สวนของพี่
    คงได้ความรู้ไปบ้างนะคะ  สำหรับต้นไผ่ปลูกง่าย การดูแลก็ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ แต่พื้นที่ปลูกต้องมีน้ำเป็นปัจจัยหลัก
    เพราะเราต้องการหน่อ หน่อไผ่แทบทุกชนิดต้องการน้ำถึงจะออกหน่อได้ดี โดยเฉพาะการทำหน่อนอกฤดูอย่างเช่น
    หน่อบงหวานที่พี่ปลูก อย่างปีที่แล้วแล้งมากผลผลิตก็ต่ำหน่อย ปีที่แล้วเลยขยายสระกว้างขึ้น มาปีนี้เพิ่งเจอลมและฝน
    ปีนี้น้ำมากเกินอีก  บางทีสิ่งที่เราคาดไม่ถึงก็เกิดขึ้นได้  แต่พื้นที่ของน้องจากที่เล่ามา ถ้าหาแหล่งน้ำได้ตลอดปีก็ปลูกไผ่ได้ค่ะ
    ทดลองปลูกดูก่อนก็ดีค่ะ เราจะได้ศึกษาการเจริญเติบโตไปด้วย  ยังไงก็สอบถามข้อมูลได้ตลอดค่ะ  ยินดีให้คำปรึกษา
    ตามประสบการณ์ของพี่นะคะ  ขอบคุณอีกครั้งสำหรับความสนใจเรื่องไผ่ค่ะ
normiwan
*

« ตอบ #997 เมื่อ: มีนาคม 26, 2011, 10:16:51 PM »

สวัสดีค่ะ น้องตา

ขอบคุณสำหรับความห่วงใย ที่มีให้พี่สาวคนนี้ตลอดนะคะ  ปิดเทอมปีนี้รู้สึกเหงามากเลยคะ แรงงานหนุ่มใหญ่ยังไม่ปิดเทอม
    เลยค่ะ และคงไม่ได้ปิด เขาบอกว่าปิดให้แต่เด็ก ครูและผู้บริหารต้องทำงานต่อไป ให้คุ้มกับค่าจ้างมั้ง สำหรับแรงงานสาวน้อย
    สองคน ปีนี้คนเล็กไปเรียน Summer ที่เชียงใหม่ เตรียม ม. 4 ปีหน้า คนโตก็เลยมีหน้าที่เฝ้าน้อง สวนหน่อไม้ของพี่เลย
    ขาดผู้ช่วยทั้งสองสาวไป แถมต้องจ่ายค่าใช้จ่ายเพิ่มให้อีก  เลยรู้สึกโหวงเหวง  ว้าเหว่ เลย  แต่ก็โชคดีหน่อยที่มีแรงงาน
    ที่จ้างมาช่วย ก็ทดแทนไปได้ 
         ตอนนี้ต้นไผ่ของพี่ ยังไม่ยอมลุกเองเลย ต้องใช้แรงดึงขึ้นมา ยังดึงไม่เสร็จเลยค่ะ พอดีต้องทำต้นพันธุ์ด้วย พอดีมีสมาชิก
    ที่มาเที่ยวสวน สั่งไปปลูกช่วงพฤษภาหลายคน กลัวต้นพันธุ์แข็งแรงไม่ทัน ก็รีบชำให้ก่อน  หน่อก็เก็บทุกวัน ก็มีทั้งรับและจ่าย
    ทุกวัน แบบกระตุ้นเศรษฐกิจไปทุกวัน ก็ดีใจที่อย่างน้อยสวนไผ่ที่เราสร้างมาเป็นแหล่งสร้างรายได้ให้กับอีกหลายชีวิต เห็นเขา
    มาทำงานที่สวน ได้ค่าจ้างไปจุนเจือครอบครัวทำงานในสวนแบบมีความสุข พี่เห็นแล้วก็มีความสุขที่ได้ช่วยให้คนมีงานทำ
    มีรายได้  เราทำเองก็ไม่ไหวก็แบ่งเบากันไป
          ก็หวังว่า น้องตาคงมีความสุขกับการทำงานเช่นกันนะคะ ไม่รู้ว่าวันที่แผ่นดินไหวเป็นไงบ้าง บ้านพี่รู้สึกได้เลย
    ช่วงเดือนนี้ มีเหตุการณ์ที่ไม่คาดดิดเกิดขึ้นหลายอย่าง ก็ขอให้ดูแลตัวเองด้วยนะคะ ขอให้น้องตาและครอบครัวมีความสุข
    เช่นกันค่ะ   ยิ้มกว้างๆ   ยิ้มกว้างๆ
put
*

« ตอบ #998 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:33:43 PM »

เรื่องแผ่นดินไหวรับฟังแต่ข่าวคราวของคนทางอื่น ที่โคราชตอนเช้ามืดวันจันทร์ที่ 28 มี.ค.54 มีลมหนาวมาเยือน ฟ้าหลัวทั้งวัน มีฝนปรอยบ้าง หนาว ๆ เย็น ๆ ดีค่ะ

ส่วนแรงงานในสวนเห็นใจค่ะ ถ้าทำไม่ทันก็ต้องเร่งมือ กว่าจะเสร็จก็เหนื่อย แต่อารมณ์ดี ดี๊ เวลานับเงิน

ต้นไผ่ที่ชำคงทำใจลำบากนะค่ะ เดี๋ยวร้อน เดี๋ยวหนาว เดี๋ยวฝนตก เคราะห์ไม่ดีเจอแผ่นดินไหวด้วย หวังว่าคงงดงามดี

สำหรับน้องสาวช่วงนี้กลับบ้านได้ทำงานที่สวนมีความสุขดีค่ะ มีมีดพร้าในมือเป็นอาวุธ ส่วนวัชพืชในสวนเป็นศัตรูคู่อาฆาต สโลแกนตายกันไปข้างหนึ่ง เหนื่อย ร้อน ก็ตะโกนก้อง ร้องเพลงตามประสา เสียอยู่อย่างเดียวเวลาน้อย แต่จะว่าไปเวลาก็เท่า ๆ กัน เพียงแต่เราไม่ชำนาญปริมาณงานเลยได้น้อยกว่า ปลอบใจตัวเองเบา ๆ เรามือสมัครเล่น

นอนหลับฝันดีตื่นมาขอให้หายเหนื่อยค่ะ เคารพ ตา

manopchamrat
*

« ตอบ #999 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:13:41 PM »

ต้องการซื้อไผ่บงหวานเพชรเมืองแพร่ แบบถุงที่ปลูกได้ทันที 10 ต้นอยู่ที่จังหวัดพะเยา  รวมค่าขนส่งเป็นเงินเท่าไหร่ครับ 
มานพ  จำรัส  ที่อยู่  87  หมู่  1  ตำบลดอนศรีชุม  อำเภอดอกคำใต้  จังหวัดพะเยา
56120    อีเมล   manopchamrat@gmail.com , เบอรโทร  085-4919275
normiwan
*

« ตอบ #1000 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:24:42 PM »

สวัสดีค่ะ น้องตา

วันนี้ฝนตกตอนเย็น เลยคิดถึงน้องสาว ไม่รู้สงกรานต์นี้ไปเล่นน้ำที่ไหนเอ่ย  หยุดหลายวัน ต้นไม้ในสวน
   คงดีใจเนาะ เจ้าของกลับมา พี่ก็เพิ่งกลับจากเชียงใหม่ไปส่งลูกสาวเรียน ไปนอน 2 คืน ทีแรกกะไปพักหลายคืน
   เหมือนกัน แต่ทนคิดถึงงานในสวนไม่ไหว เลยกลับมาเข้าสวนเหมือนเดิม ช่วงนี้แรงงานช่วยก็พักเกี่ยวถั่วเหลือง
   และคงหยุดยาวสงกรานต์ ก็เลยต้องลุยกันเอง เหนื่อยทุกวัน แต่ก็หลับดีทุกวัน 
          สงกรานต์ปีนี้ ขอให้น้องตาและครอบครัวมีความสุข พร้อมหน้าพร้อมตา อิ่มบุญ มีความสุขมาก ๆ นะคะ
   ปีนี้ไม่แห้งแล้งเหมือนปีที่แล้ว แต่ก็โชคร้ายในภาคใต้ ก็ขอให้โชคดีกลับมาในช่วงปีใหม่เมือง
          เที่ยวสงกรานต์ อย่างมีความสุขนะคะ      ยิ้มเท่ห์

normiwan
*

« ตอบ #1001 เมื่อ: เมษายน 09, 2011, 07:27:38 PM »

ต้องการซื้อไผ่บงหวานเพชรเมืองแพร่ แบบถุงที่ปลูกได้ทันที 10 ต้นอยู่ที่จังหวัดพะเยา  รวมค่าขนส่งเป็นเงินเท่าไหร่ครับ 
มานพ  จำรัส  ที่อยู่  87  หมู่  1  ตำบลดอนศรีชุม  อำเภอดอกคำใต้  จังหวัดพะเยา
56120    อีเมล   manopchamrat@gmail.com , เบอรโทร  085-4919275

สวัสดีค่ะ  น้องมานพ

ขอบคุณนะคะ ที่สนใจปลูกไผ่บงหวาน  รายละเอียดพี่ตอบทาง pm  ให้แล้วนะคะ
such
*

« ตอบ #1002 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 10:07:44 AM »

หน้าสนใจครับมีกิ่งไผ่ขายมัย อายจัง
normiwan
*

« ตอบ #1003 เมื่อ: เมษายน 10, 2011, 08:25:54 PM »

หน้าสนใจครับมีกิ่งไผ่ขายมัย อายจัง

สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมเยียน สนใจ  ที่สวนตอนนี้ก็มีต้นพันธุ์ที่พร้อมจะปลูกอยู่ค่ะ  กำลังแตกใบ
   ก็มีสมาชิกที่สนใจสั่งซื้อไปปลูก  พอดีปีนี้ฝนมาไว  ก็สั่งไปปลูกหลายพี้นที่ค่ะ ถ้าสนใจยังไง เข้าไปที่
   บอร์ดซื้อขายก็ได้ค่ะ หรือสอบถามข้อมูลได้ที่เบอร์โทร 081-3664142 ยินดีให้ข้อมูลค่ะ
wirot
*

« ตอบ #1004 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 04:13:45 PM »

สวัสดีหลังสงกรานต์ครับพี่ภัทรา

มีคำถามจะถามหน่อยครับ คือไผ่ที่สั่งพี่ไปคราวเสื้อแดงบุกกรุงคราวที่แล้ว ผมเก็บไว้สองเหง้า หมกดินที่ทาวน์เฮาส์เอาไว้ มาตอนนี้มันออกเหง้าสองอัน ลักษณะเป็นเหมือนเบ็ดตกปลางอๆลอยอยู่เหนือดิน ผมไม่รู้ว่ามันปกติหรือเปล่า เลยเอาดินมาถมไว้ ไม่รู้ทำถูกหรือเปล่า แต่คิดว่าถ้าออกเหง้าเพื่อขึ้นลำเป็นต้นใหม่ต้องเกิดจากใต้ดินสิ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
normiwan
*

« ตอบ #1005 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 09:58:27 PM »

สวัสดีหลังสงกรานต์ครับพี่ภัทรา

มีคำถามจะถามหน่อยครับ คือไผ่ที่สั่งพี่ไปคราวเสื้อแดงบุกกรุงคราวที่แล้ว ผมเก็บไว้สองเหง้า หมกดินที่ทาวน์เฮาส์เอาไว้ มาตอนนี้มันออกเหง้าสองอัน ลักษณะเป็นเหมือนเบ็ดตกปลางอๆลอยอยู่เหนือดิน ผมไม่รู้ว่ามันปกติหรือเปล่า เลยเอาดินมาถมไว้ ไม่รู้ทำถูกหรือเปล่า แต่คิดว่าถ้าออกเหง้าเพื่อขึ้นลำเป็นต้นใหม่ต้องเกิดจากใต้ดินสิ ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

สวัสดีค่ะ  น้องวิโรจน์

คงเที่ยวสงกรานต์สนุกนะคะ  ปีนี้อากาศแปรปรวนหน่อย ไม่แล้งเหมือนปีที่แล้ว  ที่สวนต้นไม้คงเจริญเติบโตได้ดีนะคะ
   สำหรับเหง้าที่หมกดินไว้ ออกเหง้าสองอันที่บอกมาพี่ไม่แน่ใจว่าจะเป็นกิ่งแขนงที่ออกมาจากข้อตาหรือเปล่า ถ้าเป็นลำใหม่ต้องเกิดจากตาหน่อ
   ที่เกิดจากใต้ต้นอย่างที่น้องเข้าใจค่ะ  พี่แนะนำให้เอาเหง้าไปปลูกลงดิน  เพื่อจะได้ลำใหม่จากหน่อ เพราะหมกดินไว้รากจะเดินหาอาหารเลี้ยง
   ลำต้นได้ไม่เต็มที่   เอาไปปลูกที่สวนก็ได้ค่ะ หาที่ดอนหน่อย  ต้นไม้ที่โดนน้ำท่วมคงฟื้นตัวแล้วนะคะ  บ้านใหม่สวยดีนะคะ ดีใจที่มีบ้านในสวน
   ทำงานในสวน ได้พักผ่อนในบ้านได้เต็มที่ ขอให้ต้นไม้ในสวนเจริญเติบโตได้ดีนะคะ รวมทั้งต้นไผ่ให้แทงหน่อ เยอะ ๆ นะคะ
           ขอบคุณที่เข้ามาเยี่ยมเยียน สอบถามค่ะ  ขอให้มีความสุขกับงานประจำและงานในสวนกับครอบครัวที่อบอุ่นนะค
]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2011, 10:02:02 PM โดย normiwan » บันทึกการเข้า
JOE_MJU 70
*

« ตอบ #1006 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 05:25:59 PM »

สวัสดีครับพี่ภัทราครับ

ผมกำลังจะลงมะนาวประมาณสิบไร่แต่ก็ต้องใช่ไผ่ค้ำกิ่งด้วยเลยอยากจะมีไผ่ติดไร่ไว้ซักสองสามร้อยต้นไม่ทราบว่าต้นไผ่หวานนี้จะเอามาใช้สอยได้มั้ยครับ แล้วปลูกใกล้กับมะนาวจะแย่งกันกินอาหารมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

โจ
put
*

« ตอบ #1007 เมื่อ: เมษายน 20, 2011, 06:55:52 PM »

สวัสดีปี๋ใหม่เมืองย้อนหลังค่ะ (มาช้าดีกว่าไม่มา) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม สงกรานต์ปีนี้ได้เป็นชาวไร่ 7 วัน ได้สาดน้ำและสรงน้ำพระ วันรวมญาติหนึ่งวัน นอกนั้นเป็นวันเวลาเก็บกวดวัชพืชที่สวนสมใจ

สำหรับไผ่ ตอนนี้มีหน่อบ้าง ถ้าได้น้ำฝนซะหน่อยคงเรียม แต่ที่บ้านฝนแล้ง ค่ะ ร้องไห้

หวังว่าครอบครัวพี่สาวคงสบายดีกันทุกคนนะค่ะ เคารพ ตา
หน้า: 1 ... 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 [63] 64 65 66 67 68 69 70 71   ขึ้นบน
  พิมพ์