หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 211194 ครั้ง)
MaxSeeD
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #976 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:34:12 PM »

สวัสดีครับพี่ภัทรา...
เอารูปไผ่ที่ปลูกมาให้ดูครับ เดี๋ยวจะหาว่าหายไปเลย... ยิงฟันยิ้ม บงหวานปลูกที่ระยองออกหน่อเกือบหมดแล้วครับ... อายจัง
วางระบบน้ำไว้ก็เลยสบายหน่อยครับ แรกๆก็เอาแก้วกาแฟครอบหัวสปริงเกอร์ไว้ก่อนครับ กระชับพื้นที่ได้ค่อนข้างดีไม่เหนื่อยกับการกำจัดหญ้าเท่าไหร่ ตงลืมแล้งปลูกตอนปีใหม่ก็อย่างที่เห็นครับ ก็ยังพยามปลูกเพิ่มเรื่อยๆตราบที่ต้นพันธุ์ยังพอหาได้ครับ...

Liked By: chaichomphu

* Kaset 002.jpg (65.01 KB, 550x413 - ดู 630 ครั้ง.)

MaxSeeD
*

« ตอบ #977 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 03:36:49 PM »

ตงลืมแล้งรดน้ำทุกวันครับ

Liked By: chaichomphu

* Kaset 001.jpg (64.87 KB, 545x409 - ดู 631 ครั้ง.)
normiwan
*

« ตอบ #978 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:48:11 PM »

เร็วๆนี้ว่าจะบุกไปที่สวนพี่ภัทราซะหน่อยน่ะครับ จะเหลืออะไรให้ติดไม้ติดมือกลับบ้างไหมนะ... ยิงฟันยิ้ม

มาถึงที่สวนแล้วจะรู้ว่าได้อะไรบ้างค่ะ  ไม่มาไม่รู้นะ ว่าเหลืออะไรบ้างในสวนพี่  ยินดีต้อนรับค่ะ  ยิ้มเท่ห์   
normiwan
*

« ตอบ #979 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 10:53:15 PM »

ช่วงนี้เก็บหน่อขายทุกวันหรือเปล่าครับพี่   พักผ่อนบ้างนะ  หักโหมไปจะแย่นะ

ตอนนี้เก็บได้ทุกวันแล้วค่ะ โชคดีที่มีแรงงานมาช่วยหลายคน   ขอบคุณที่เป็นห่วงค่ะ แต่มีงานเข้าด้านอื่น
 ทั้งแต่งงาน ขึ้นบ้านใหม่ งานบวช   อื่มบุญค่ะช่วงนี้  เดินสายช่วยงานค่ะ น้องจ่าและครอบครัวสบายดีนะคะ
normiwan
*

« ตอบ #980 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:04:34 PM »

สวัสดีครับ..ผมอยากถามหน่อยครับเกี่ยวกับการปลูกไผ่ คือผมสนใจที่จะปลูกไผ่ แล้วก็ปล่อยน้ำเป็นร่องตรงกลางแบบสวนพี่อะครับ ถ้าปล่อยน้ำเป็นร่องแบบนั้นผลผลิตเป็นไงบ้างครับ..รบกวนหน่อยนะครับ

สวัสดีค่ะ  ขอบคุณมากค่ะที่เข้ามาเยี่ยม สอบถามข้อมูล ที่สวนพี่เป็นที่นามาก่อน ต้องยกร่อง เพื่อระบายน้ำในช่วงหน้าฝน แต่หน้าแล้ง
ก็เปิดน้ำเข้าร่อง เพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับต้นไผ่ เพราะรากไผ่จะเป็นตระกูลหญ้า อยู่ไม่ลึก น้ำในร่องจะช่วยให้รากไผ่ดูดน้ำไปเลี้ยงลำต้น
ได้เต็มที่ ร่วมกับการให้น้ำทางสปริงเกอร์  ถ้าให้น้ำได้ทั้งสองระบบ ผลผลิตจะเพิ่มขึ้น เพราะต้นไผ่ได้ความชื้นมากจะออกหน่อเร็วขึ้น หน่ออวบ
สวย ได้น้ำหนักดีค่ะ   ถ้าน้ำอุดมสมบูรณ์ เปิดเข้าร่องได้ในหน้าแล้งปลูกต้นไผ่จะดีมากค่ะ
normiwan
*

« ตอบ #981 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 11:14:10 PM »

สวัสดีค่ะ  น้องแมกซ์

ดีใจกับผลงาน ปลูกไผ่เจริญเติบโตได้ดีค่ะ  ดูแลได้ดี ทั้งบงหวานและกิมซู่งดูใบสดชื่นดีนะคะ คงได้หน่อสร้างกอ
   ไปเรื่อย ๆ ค่ะ ขอบคุณที่นำผลงานมาให้ดูนะคะ ดีใจมากค่ะที่เห็นไต้นไผ่เจริญเติบโต ออกหน่อให้คนปลูกได้ชื่นใจ
    เป็นกำลังให้ตลอดไปค่ะ   เจ๋ง
jk001
*

เกษตรคืออาชีพที่มีความสุข(สำหรับผมนะ)

« ตอบ #982 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:00:19 PM »

ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูล...พอดีว่าตั้งในไว้ว่าจะจะปลูกไผ่..แล้วก็เลี้ยงปลาเล็กกุ้งฝอยควบคู่กันไปนะครับขอบคุณมากๆคร้าบบ

jk001
ตุ๊กตุ๊ก
คนพอเพียง
*

จงศรัทธากับสิ่งที่เราทำ

« ตอบ #983 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:08:04 PM »

ขอถามหน่อยค่ะ ถ้าจะปลูกหน่อไม้หวานนี้ไว้รอบพื้นที่ทำการเกษตรต้นไผ่ช่วยป้องกันลมบังแดดได้ไหมค่ะ ต้องการให้พื้นที่ร่มรื่นด้วยนะคะ   

* 1170891246.jpg (48.76 KB, 564x504 - ดู 578 ครั้ง.)
ตุ๊กตุ๊ก
คนพอเพียง
*

จงศรัทธากับสิ่งที่เราทำ

« ตอบ #984 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 05:09:00 PM »

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าที่ให้คำตอบ
put
*

« ตอบ #985 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 07:04:00 PM »

เรียน พี่สาว

ขอส่งข่าวผ่านตัวหนังสือมาเล่าข่าวค่ะ

1.  ต้นเดือนมีนาคมกลับบ้านมาค่ะ ระหว่างเดินทางนั่งมองความงามของใบไม้ และดอกไม้ริมถนนมิตรภาพที่พึ่งได้รับน้ำฝน (โคราชฝนตกแรงค่ะ) ผืนดินแต่ละแห่ง ดอกและสีของต้นไม้มีความงามไม่เหมือนกันเลย มีความสุขจนไม่อยากนั่งหลับ พอกลับมาที่โคราชเปิดดูหนังสือ พฤกษาพัน (ไม่มี ธุ์ )  ของคุณเอื้อมพร วีสมหมาย ใหญ่เลย ประมาณว่าที่สวนต้องมี อยากได้มั่ง  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

2.  ต้นไผ่ หนอนหายไปแล้วค่ะ ตอนนี้ใบเขียวสดใสดี ส่วนหน่อไม้ กลับบ้านไม่ได้จังหวะ บ้างก็สั้น บ้างก็ยาวไป หาความพอดีไม่ตรงกัน ก็เลยอดกินแต่เจ้าของสวนคนนี้นิสัยดีไม่ชอบกินอะไรที่ตัวเองปลูก ยกเว้นเงินใช้ได้ใช้ดีค่ะ

3.  ผลผลิตที่สวนถ้าตั้งใจทำจริง ๆ ก็มีขายค่ะ แต่ขาดกำลังมือ+ทรัพย์ที่เข้มแข็ง ผลผลิตก็เลยไม่ต่อเนื่อง เจ้าของก็เบิ่งบ่ทัน หน้าก็แห้ง ๆ มีแต่รายจ่าย เหมือนที่เขาพูดเลยค่ะ ทำเกษตรเหมือนหว่านเงินลงดิน จะยกเลิกหรือเปลี่ยนใจก็เสียเงินไปแล้ว ได้แต่ปลอบใจตัวเองไปพลาง ๆ ว่า เพื่ออนาคต ๆ (งอ ๆ) ไปซะงั้น แต่จะพูดไป  ไปที่ไหนเห็นเขาทำอะไร ก็อยากปลูกอยากทำกะเขาไปซะหมดเลยค่ะ

ท้ายสุดขอให้พี่สาวและครอบครัวมีความสุข สุขภาพแข็งแรง และน้ำในสระอย่าแห้งค่ะ  เคารพ ตา
normiwan
*

« ตอบ #986 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:09:04 PM »

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าที่ให้คำตอบ

สวัสดีค่ะ คุณตุ๊ก ตุ๊ก  ชื่อน่ารักจัง  ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมเยียนสอบถาม

จากการปลูกไผ่บงหวานมา สังเกตว่าลำต้นไผ่บงหวานจะเป็นไม้เนื้ออ่อน ไม่แข็งเหมือนไผ่ตระกูลตง กับไผ่รวก
   ถ้าปลูกรอบพื้นที่กันลมไม่ได้ค่ะ เวลาลมพัดจะต้านลมไม่ได้ บางทีโดนลมแรงก็หัก ที่สวนรอบรอบเป็นทุ่งนา เวลาลม
   พัดแรง จะเอียง โน้มกิ่ง บางทีเดินในแปลงไม่สะดวก ต้องใช้เชือกมัดรวมกอไว้  ถ้าจะปลูกกันลม ใช้ไผ่รวกก็ได้ค่ะ
normiwan
*

« ตอบ #987 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 08:31:45 PM »

สวัสดีค่ะ น้องตา

ขอบคุณมากนะคะที่เล่าข่าว นึกภาพตามได้เลย   ว่าจะรายงานความอร่อยของฝากจากโคราช  ทำทานแล้วอร่อย
  มากค่ะ ลูกสาวติดใจ สงสัยจะได้พาไปเที่ยวโคราชตามหาเส้นหมี่ที่อร่อย คงมีโอกาสนะคะ
      สำหรับช่วงนี้ห่างหายไปหน่อย ด้วยภารกิจหลายอย่างค่ะ ต้องขอโทษด้วย อยากมีซัก 10 มือจะได้ทำหลายอย่าง
 พร้อมกัน แต่ก็จะพยายามยืนอยู่บนความพอเพียงค่ะ ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
      ทำเกษตรก็เป็นความเหนื่อย แต่มีความสุขตรงผลงานที่ออกมา บางทีถ้าตีค่าเป็นเงินอาจจะไม่คุ้ม แต่ถ้าเป็นด้านจิตใจ
ก็น่าจะเกินคุ้ม  คิดว่าน้องตาคงได้สิ่งนี้เหมือนกัน
      ตอนนี้ก็พยายามต่อยอดค่ะ ทำเอง ขายเอง ไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง ให้ผู้บริโภคได้ทานของสดจากสวนทุกวัน
      ก็ขอเป็นกำลังใจให้ต่อไปนะคะ มีความสุขกับสิ่งที่ทำนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

ขอให้มีความสุข และสุขภาพแข็งแรงเช่นกันค่ะ  คิดถึงเสมอค่ะ

put
*

« ตอบ #988 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 01:33:33 PM »

“ทำเกษตรก็เป็นความเหนื่อย แต่มีความสุขตรงผลงานที่ออกมา” ก็ขอแสดงความยินดีและเป็นกองเชียร์ครอบครัวพี่สาวด้วยเช่นกันค่ะ ถ้าทำเอง ขายเอง ไม่ผ่านพ่อค้าคนกลาง ถือว่าประสบผลสำเร็จแล้วค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

ช่วงนี้เนื้อ (ที่ดิน) หอมค่ะ (กรณีนี้อยากเล่า) ที่ดินแปลงใหญ่หลังจากผ่านเหตุการณ์หัวทิ่มมาได้ระดับหนึ่ง พร้อมทั้งมีการพัฒนาปรับปรุงความรกของวัชพืช ประจวบเหมาะกับช่วงหน้าแล้ง ทำให้สวนดูมีน้ำมีนวล เป็นละอ่อนแก้มแดงสุขภาพดี  อาทิตย์ที่ผ่านมา มีญาติถามว่า “แบ่งได้หรือเปล่า”  เสียงถ้อยคำอันหวานหูจากแม่คล้ายคำตอบ “ตอนน้องเดือดร้อนทำไมไม่ช่วยน้อง” ส่วนที่ดินแปลงเล็ก “แบ่งหน่อยเถอะ” ทุกครั้งที่เจอหน้า อย่างนี้ถือว่าประสบผลสำเร็จระดับหนึ่ง ที่ทำให้ที่ดินที่ไม่อยู่ในความสนใจ มาเป็นนางงามเข้ารอบ ครึ้มใจเสียไม่มีเลยค่ะ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

สำหรับความอร่อยของผัดหมี่โคราช ถ้าติดใจเรียนเชิญด้วยความยินดีเป็นอย่างยิ่งค่ะ จะนำเที่ยวโคราชให้อิ่มเอมใจไปกับลมแดดอันร้อนแรงตั้งแต่ช่วงหน้าร้อนนี้ค่ะ (จากใจจริง ๆ) แบบนี้จะภาวนาเอาใจช่วยสาวน้อย ขอให้น้ำในสระแห้งเร็วขึ้นจะมีคนโกรธหรือเปล่าหนอ? เคารพ  ตา
normiwan
*

« ตอบ #989 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 10:42:30 PM »

ถึงน้องตา

ดีใจด้วยนะคะ ที่ดินเราสร้างคุณค่าก็จะมีราคาติดตามมา  แต่คิดว่าน้องตาคงหวงที่ดินที่สร้างมานะคะ เก็บไว้ให้ลูกหลาน
วันข้างหน้าดีกว่าเนาะ
      สำหรับน้ำในสระตอนนี้ยังเต็มอยู่เลยค่ะ พอดีชาวสวนถั่วเหลืองเก็บถั่ว น้ำก็เริ่มแบ่งลงสระได้บ้าง คงพอไปอีกระยะหนึ่ง
แต่คงหาโอกาสไปเที่ยวทางอิสาน ซักครั้งหนึ่ง
      เข้าหน้าแล้งแล้วอากาศช่วงนี้ร้อนมากค่ะ  ทางนี้เป็นไงบ้าง  บางวันอยู่กลางแดดก็ร้อนจนตาลาย ในป่าไผ่ก็เย็นหน่อย
      ยังไงก็ขอให้มีความสุขกับงานประจำ และงานสวนนะคะ  ขอบคุณกับการเข้ามาเยี่ยมเยียนและให้กำลังใจค่ะ  จุมพิต
put
*

« ตอบ #990 เมื่อ: มีนาคม 18, 2011, 08:18:31 PM »

ขอบคุณในคำอวยพรค่ะ ที่แนะนำให้รักษาผืนดินไว้ให้ลูกหลาน  แต่เด็ก ๆ เดี๋ยวนี้ฯลฯ  เคยคุยกับเพื่อนแบบสนุก ๆ ว่า ถ้าแก่ตัวไป เราจะคิดราคายุติธรรมสำหรับหลาน ๆ เจ้าอย่าหวัง ไม่มีอะไรได้มาฟรี ๆ แล้วจะเอาเงินไปเที่ยวให้เปรม  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ได้ข่าวว่าช่วงนี้ทางแพร่ฝนตก ลมแรง รักษาสุขภาพด้วยค่ะ ส่วนโคราชฝนตกนิดหน่อย แต่ความหนาว จับใจจริง ๆ
ถ้าไม่สะดวกในช่วงนี้ ช่วงระหว่างวันที่ 29 ก.ค.-7 ส.ค. 2554 มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จังหวัดนครราชสีมา เป็นเจ้าภาพจัดงานวันเกษตรแห่งชาติ ประจำปี 2554 โดยชูประเด็นหลัก เพื่อเฉลิมพระเกียรติ และเผยแพร่พระราชกรณียกิจด้านการเกษตร ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯ เนื่องในวโรกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 84 พรรษา  ยินดีต้อนรับค่ะ

เรียนเชิญทุกท่านมาทัศนา หาความรู้ ความเพลิดเพลิน พร้อมจับจ่ายใช้สอยสตังค์ชื้อหาสาระพัดตามอำเภอใจค่ะ

normiwan
*

« ตอบ #991 เมื่อ: มีนาคม 19, 2011, 08:54:15 PM »

สวัสดีค่ะ น้องตา

ขอบคุณมากที่เข้ามาแจ้งข่าว มีโอกาสจะไปเที่ยวนะคะ

สำหรับอากาศ ตอนนี้ยังปรับตัวไม่ได้กับการเปลี่ยนแปลงแบบคิดไม่ถึงค่ะ หมู่บ้านพี่เมื่อวันที่ 13 ที่ผ่านมาเจอพายุแบบแรงมาก
    ทั้งหลังคาบ้าน ต้นไม้ กระท่อมตามทุ่งนา ลมพัดปลิวว่อน ลูกเห็บตกด้วย  หลังจากนั้นก็ฝนตกทั้งวันทั้งคืน 3 วัน ไม่เห็นพระอาทิตย์
    เลยล่ะ อากาศก็หนาวจับใจ นอนห่มผ้าอยู่แต่ในบ้าน  น้ำไหลตามทุ่งนายิ่งกว่าหน้าฝนอีก สงสารชาวสวนถั่วเหลืองที่กำลังเก็บเกี่ยว
    โดนฝน บางส่วนก็งอก บางส่วนก็เน่า  น้ำไม่มีใครต้องการเลย ก่อนหน้านั้นแย่งกันแทบฆ่ากันตาย  สวนหน่อไม้ของพี่โดนลมก็
    พับเอนกันเป็นแถว ตอนนี้ยังไม่ลุกขึ้นมาเลยสงสัยพากันหลับเพลิน  วันนี้วันที่ 19  พึ่งเห็นแดดแต่อากาศยังหนาวอยู่เลย
    ผิดกับปีที่แล้วแบบหน้ามือหลังมือเลย  ปีที่แล้วเจอภัยแล้ง ปีนี้เจอภัยฝน คิดว่าโลกนี้คงจะมีอะไรที่เราคาดไม่ถึงเกิดขึ้นอีก

โชคดีนะคะ ที่ทางบ้านน้องตา ยังไม่เจอแบบทางเหนือ แต่อากาศหนาวคงกระทบไปหมด ยังไงก็รักษาสุขภาพเช่นกันนะคะ
    ขอให้มีความสุขค่ะ   จุมพิต
หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71   ขึ้นบน
  พิมพ์