หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 212175 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #944 เมื่อ: มกราคม 05, 2011, 07:56:05 PM »

สวัสดีปีใหม่  2554  สมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่านค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรปีใหม่ ที่ทุกท่านส่งมาให้นะคะ ขอให้คำอวยพรที่ประเสริฐ  ย้อนกลับให้ทุกท่าน
      มีความสุข ความเจริญ  ประสบความสำเร็จในหน้าที่การงาน  สุขภาพร่างกายแข็งแรง มีความสุขทั้งครอบครัวนะคะ

ปี 2553 ผ่านไปปํญหา อุปสรรค ทั้งหลายขอให้ผ่านไป  ปีใหม่นี้ ขอให้ครอบครัวเกษตรพอเพียง ทีมงาน
     และเพื่อน พี่ น้อง  ทุกท่าน ประสบความสำเร็จในทุกด้านตลอดปี 2554 และตลอดไปนะคะ

Liked By: Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 05, 2011, 07:59:41 PM โดย normiwan » บันทึกการเข้า

worraphot
*

« ตอบ #945 เมื่อ: มกราคม 07, 2011, 10:24:55 PM »

สวัสดีปีใหม่ ครับ
put
*

« ตอบ #946 เมื่อ: มกราคม 11, 2011, 06:33:49 PM »

เรียนพี่สาว
ขอบพระคุณในคำอวยพรค่ะ
สวัสดีปีใหม่อีกรอบค่ะ หายเหนื่อยกับเทศกาลปีใหม่หรือยังค่ะ
หวังว่าปีใหม่ปีนี้ครอบครัวพี่สาวและคนรอบข้างคงมีความสุขและอิ่มเอมใจ
พร้อมลุยงานในสวนรับทรัพย์ในฤดูกาลใหม่ปีนี้นะค่ะ

วันหยุดปีใหม่กลับบ้านค่ะ ไปสำรวจสวน ดายหญ้า แต่งกิ่ง ตามประสา ได้ชิมหน่อไม้เล็ก ๆ ที่แตกหน่อตรงตากิ่ง รสชาติอร่อยดี พร้อมต้องร้อง ปาดติโท ปาดติถัง หนอนหยังมาเก่งหลาย กินยอดอ่อนม้วนใบไผ่ทำรังนอนอิ่มสบายตัวดีแท้ (เป็นหนอนแบบเดียวกับกระทู้คุณชาวนาที่เคยโพสไว้ค่ะ) คิดถึงเสมอค่ะ  ตา
jiraphat
*

« ตอบ #947 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:23:35 PM »

สวัสดีปีใหม่ คับคุณครูภัทรา ขอให้มีความสุขเจอสิ่งดีๆตลอดไปนะครับ ผมอยู่แพร่ใกล้ๆ บ้านแม่หล่ายขายขนมครก นะครับ(คนแป้) เพิ่งมาอ่านกระทู้จบใช้เวลาอยู่หลายวัน ได้ความรู้มาก ทำให้อยากมีสวนไผ่ข้างๆบ้านบ้าง คงต้องใช้เวลาศึกษาข้อมูลเรื่อยๆก่อน ด้วยเวลามีน้อย คงจะรบกวนสอบถามโอกาสต่อไป ยังงัยช่วยรบกวนตอบด้วยนะครับ
normiwan
*

« ตอบ #948 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:37:05 PM »

สวัสดีค่ะ น้องตา

ช่วงเทศกาลปีใหม่ผ่านไป จะครึ่งเดือนอีกแล้ว เวลาก็ติดปีกบินเร็วจังเลย ตอนนี้ยุ่งกับงานสวนทุกวันเลยค่ะ
    ไม่รู้เป็นไงปีนี้แรงงานหายากจัง  พี่อยากทำอะไรตั้งหลายอย่างแต่ทำไม่ทัน ช่วงนี้เลยไม่ค่อยได้เข้าเว็บ  2-3 วัน
     เปิดดูครั้งหนึ่ง ต้องขอโทษด้วยนะคะ กลับถึงบ้านก็เพลีย ช่วงนี้นอนไวหน่อย เพื่อสะสมพลังไว้วันรุ่งขึ้น 
           สำหรับหนอนที่ต้นไผ่ สงสัยจะหนาวมาทำรังอยู่ แต่ก็คงไม่สร้างความเสียหายมาก ที่สวนพี่แต่ก่อนก็เห็นเหมือนกัน
     ตอนนี้ไม่มีเท่าไหร่ค่ะ  ต้นไผ่น้องตาคงมีหลายลำแล้วนะคะ แล้งนี้คงได้หน่อไว้ทานบ้าง ถ้ามีหลายลำเก็บหน่อได้แล้วค่ะ
     สำหรับทางแพร่ตอนนี้อากาศหนาว หน่อไม้ยังไม่ออกเท่าไหร่ ประมาณ 3 วันเก็บครั้ง คงเป็นเดือนหน้าคงเริ่มเยอะขึ้น
     น้ำก็ยังพออยู่   ไม่รู้ปีนี้จะแล้งหรือเปล่า ยังไงก็อย่าให้เหมือนปีที่แล้ว
           ขอบคุณนะคะที่ส่งข่าวมาเยี่ยมเยียน  เป็นน้องสาวที่น่ารักจัง  หวังว่าคงส่งข่าวมาเรื่อย ๆ นะคะ 

คิดถึงเช่นกันค่ะ   พี่ภัทรา
normiwan
*

« ตอบ #949 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 08:49:35 PM »

สวัสดีปีใหม่ คับคุณครูภัทรา ขอให้มีความสุขเจอสิ่งดีๆตลอดไปนะครับ ผมอยู่แพร่ใกล้ๆ บ้านแม่หล่ายขายขนมครก นะครับ(คนแป้) เพิ่งมาอ่านกระทู้จบใช้เวลาอยู่หลายวัน ได้ความรู้มาก ทำให้อยากมีสวนไผ่ข้างๆบ้านบ้าง คงต้องใช้เวลาศึกษาข้อมูลเรื่อยๆก่อน ด้วยเวลามีน้อย คงจะรบกวนสอบถามโอกาสต่อไป ยังงัยช่วยรบกวนตอบด้วยนะครับ

สวัสดีปีใหม่ค่ะ  คุณ jiraphat

ขอบคุณสำหรับคำอวยพรค่ะ  ขอให้มีความสุข ประสบความสำเร็จ และโชดดีตลอดปีใหม่และตลอดไปนะคะ
            ดีใจที่เจอคนบ้านเดียวกันค่ะ ขอบคุณมากค่ะที่สนใจติดตามอ่านกระทู้  ดีใจที่ได้ความรู้ค่ะ   ยังไงมีเวลามาเที่ยวที่สวนนะคะ
    ใกล้กันเอง  และยินดีตอบทุกคำถามค่ะ ตอบตามประสบการณ์ของตัวเองนะคะ  ศึกษาข้อมูลจากหลายหลายสวนในเว็บนี้ ได้ความรู้
     อีกเยอะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งค่ะ
too1987
สวนในฝันบ้านหลังสุดท้ายของพ่อและแม่
*

16782

« ตอบ #950 เมื่อ: มกราคม 19, 2011, 10:09:34 PM »

สวนคุณหน่อไม้หวานกี่ไร่ครับนั้นเป็นป่าไผ่ดีๆนี่เอง ร่มรื่นมากๆ

normiwan
*

« ตอบ #951 เมื่อ: มกราคม 25, 2011, 11:07:57 PM »

สวนคุณหน่อไม้หวานกี่ไร่ครับนั้นเป็นป่าไผ่ดีๆนี่เอง ร่มรื่นมากๆ

สวัสดีค่ะ  คุณ too1987

ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาเยี่ยมเยียน  พื้นที่สวนทั้งหมดประมาณ  14 ไร่ พื้นที่ที่ปลูกไผ่ประมาณ 12 ไร่ นอกนั้นก็เป็นถนน
       สระน้ำ  เป็นที่นามาก่อนค่ะ รอบ ๆ สวนก็เป็นทุ่งนา  ก็เป็นสวนไผ่กลางทุ่งนาก็ร่มรื่นดีค่ะ ถ้าช่วงหน้าฝนก็รกหน่อย ช่วงนี้
       ไผ่ยังไม่แตกใบเต็มที่ ก็ดูโปร่งหน่อย   อยู่ในสวนไผ่ก็เย็นสบายดีค่ะ
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #952 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 11:06:39 AM »

เข้ามาเยี่ยมสวนครับพี่ภัทรา
หน่อไม้ที่สวนช่วงนี้ออกเยอะมั๊ยครับ  ผมกำลังวางระบบน้ำที่สวนไผ่แปลงที่2อยู่ จะเริ่มให้น้ำเสารนี้เลยเผื่อมีหน่อไม้ขายช่วงนอกฤดูบ้าง นำภาพกิจกรรมที่สวนมาให้ชมบ้างนะครับแฟนคลับรอชมอยู่
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
pp_79
*

« ตอบ #953 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 06:15:57 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์ภัทร  ยิ้มเท่ห์

แอบตามเก็บความรู้มาเรื่อยๆ ครับ วันนี้ตามทันแล้ว ขอคาราวะ งามๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ได้รับความรู้มากเลยครับ ตอนนี้ไผ่หวานเพชรเมืองแพร่งอกเต็มหัวเลยครับ สงสัยต้องกระชับพื้นที่สวนหน่อยแล้วครับ หากมีโอกาสได้ขึ้นไปแพร่ ขออนุญาตเข้าเยี่ยมชมด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลการปลูกไผ่หวานนะครับ ที่สวนดูร่มรื่นมากเลยครับ ครอบครัวอบอุ่น เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
normiwan
*

« ตอบ #954 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:34:17 PM »

เข้ามาเยี่ยมสวนครับพี่ภัทรา
หน่อไม้ที่สวนช่วงนี้ออกเยอะมั๊ยครับ  ผมกำลังวางระบบน้ำที่สวนไผ่แปลงที่2อยู่ จะเริ่มให้น้ำเสารนี้เลยเผื่อมีหน่อไม้ขายช่วงนอกฤดูบ้าง นำภาพกิจกรรมที่สวนมาให้ชมบ้างนะครับแฟนคลับรอชมอยู่
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

สวัสดีค่ะ น้องฟ้าใส

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมเยียน  ช่วงนี้ห่างไปหน่อย ไม่ค่อยมีเวลาเลยค่ะ พอดีจ้างแรงงานช่วยกลบขี้เถ้าอ้อย กับขี้ยาสูบ
      ยังไม่เสร็จเลยค่ะ พอดีแรงงานเพิ่งว่าง ต้องจ้างจากต่างหมู่บ้านมา พอดีแถวบ้านพี่ส่วนใหญ่จะทำงานไม้มากกว่า

น้ำของน้องฟ้าใส  ปีนี้คงพออยู่นะคะ ของพี่ยังไม่รู้เลยว่าจะพอไหม  ที่สวนให้น้ำมาเกือบเดือนแล้วค่ะ แต่เจออากาศหนาว
     หน่อก็ยังออกไม่มากค่ะ  ประมาณ 3 วันเก็บครั้งหนึ่ง   รอเสร็จงาน จะนำผลงานมาให้ชมค่ะ  ขอบคุณนะคะที่ยังเป็นแฟนคลับกันอยู่
     ขอให้ผลผลิตที่สวนน้องฟ้าใส ได้ผลเต็มที่นะคะ  ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม
normiwan
*

« ตอบ #955 เมื่อ: มกราคม 26, 2011, 08:41:50 PM »

สวัสดีครับ อาจารย์ภัทร  ยิ้มเท่ห์

แอบตามเก็บความรู้มาเรื่อยๆ ครับ วันนี้ตามทันแล้ว ขอคาราวะ งามๆ ครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ได้รับความรู้มากเลยครับ ตอนนี้ไผ่หวานเพชรเมืองแพร่งอกเต็มหัวเลยครับ สงสัยต้องกระชับพื้นที่สวนหน่อยแล้วครับ หากมีโอกาสได้ขึ้นไปแพร่ ขออนุญาตเข้าเยี่ยมชมด้วยนะครับ ขอบคุณสำหรับข้อมูลการปลูกไผ่หวานนะครับ ที่สวนดูร่มรื่นมากเลยครับ ครอบครัวอบอุ่น เป็นกำลังใจให้ครับ ขอบคุณครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สวัสดีค่ะ  คุณ pp _79

ขอบคุณค่ะ ที่เข้ามาเยี่ยมเยียน   ยิงฟันยิ้ม ดีใจนะคะที่สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่ เป็นแหล่งความรู้ได้บ้าง มีโอกาสขึ้นมาแพร่
      ยินดีต้อนรับที่สวนค่ะ  มาเยี่ยมที่สวนจะดีใจมากค่ะ  คงมีโอกาสต้อนรับนะคะ  ยิ้มกว้างๆ    ยิ้มกว้างๆ

put
*

« ตอบ #956 เมื่อ: มกราคม 29, 2011, 07:12:42 PM »

เรียน พี่สาว

ได้ข่าวว่าสวนทางนี้ขาดแรงงาน ถ้าส่งแต่มือยาว ๆ มาช่วยทำงานเหมือนแม่นาคตอนเก็บมะนาว  คนทางนี้จะดีใจหรือตกใจหนอ?  ตกใจ  ตกใจ   ตกใจ  เลยขอส่งแรงใจรสเข้มข้นมาเชียร์แทน ขอให้พี่สาวและครอบครัว “ยิ้มสู้” นะค่ะ

วันที่ 15-01-2011 กลับบ้านแอบไปดูสวนมาค่ะ กะท้อนกำลังออกดอกงามดี  เลยได้รางวัลเป็นปุ๋ยคอกทุกต้น (การันตีว่าอร่อยจากผู้ได้ชิมฟรี) ส่วนไผ่บางกองามมาก  บางกองามน้อย บางกอเซ็งปลวก  เบื่อร้อนแดด ขาดน้ำ ขอไปอยู่นครสวรรค์ก่อนนะ

ยังคิดไม่ออกบอกไม่ถูกว่าฝนนี้จะย้ายไปปลูกเพื่อทำแนวขวางทางน้ำที่ดินอีกแปลง หรือจะอยู่ที่เดิมดี แค่คิดก็ได้ยินเสียงหัวเราะคิก ๆๆ ว่า “ย้าย !! ย้ายอีกแล้ว” ทีคนย้ายไปรับตำแหน่งใหม่ฉลองทั้งวันไม่เห็นว่าเนอะ

แต่มีเรื่องผิดคาดและดีใจ เมื่อปลายฝนต้นหนาว ได้ปลูกต้นยางนาไป 25 ต้น กลับแตกยอดอ่อนสวยท้าแดดท้าลมหนาวงามดี  ถ้าผ่านแล้งนี้ได้ ฝนหน้าสวยแน่ ๆ ๆ  เสียดายไม่ได้ปลูกข้างถนนตลอดแนวสวน

ท้ายสุดขอให้พี่สาวและครอบครัวมีความสุขและสุขภาพแข็งแรง (สุขภาพดีมีให้ถ้าออกกำลังกายค่ะ) ขอให้เก็บหน่อไม้ 2 วัน พัก 1 วัน เหมือนชาวสวนยาง และนั่งยิ้มแป้นนับเงินอย่างสบายอารมย์    คิดถึงพี่สาวเสมอ ตา
_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #957 เมื่อ: มกราคม 31, 2011, 07:16:24 PM »

คาดว่าช่วงนี้สวนพี่ภัทรคงกำลังเก็บหน่อกันสนุกสนาน  ขอให้เพลิดเพลินนะครับ
sanchai.w
*

« ตอบ #958 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 10:16:18 AM »

เรียนพี่ภัทรา จันทร์ศรี

เรื่องขอซื้อพันธุ์ไผ่บงหวานจำนวน 10 กิ่งที่ติดต่อทางโทรศัพท์เมื่อวานนี้ 
ขอยืนยันเลขบัญชีที่จะโอนงิน==> BKK Bank 434-0-18481-3 สาขาเด่นชัย ถูกต้องหรือไม่
รวมเงินที่จะโอน(ค่ากิ่งพันธุ์+ ค่าส่ง) = 700 บาท ถูกต้องหรือไม่

จาก พูนสุข  วัฒนกุล
    ๅ173/10 หมู่ที่ 2
ถนนตาลต้นเดี่ยว  ต.หาดเจ้าสำราญ  อ.เมือง  จ.เพชรบุรี  76100
Tel 088-295-0729
normiwan
*

« ตอบ #959 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2011, 08:51:22 PM »

สวัสดีค่ะ  น้องตา

ขอบคุณนะคะสำหรับแรงใจที่ส่งมาช่วยเชียร์   กำลังใจจากพี่น้องชาวเว็บทำให้มีกำลังกายสู้งานอีกเยอะเลยค่ะ
      รออีกนิดนะคะ ใกล้เสร็จงานหนักในสวน  จะได้เอาผลงานมาอวดบ้าง  ช่วงนี้ขนขี้ยาสูบใส่ต้นไผ่ยังไม่เสร็จเลยค่ะ
      พอดีใส่รอบแรกเสร็จ  ขี้ยาสูบก็ยังไม่หมด ต้องใส่รอบสองค่ะ 

ดีใจกับต้นไม้ในสวนน้องตานะคะ ที่เจริญเติบโตได้ดี คงได้เก็บผลผลิตหลายอย่างนะคะปีนี้  อากาศหนาวมาก
      ไหมคะ ทางแพร่ยังหนาวอยู่เลยค่ะ   ช่วงนี้หน่อไม้ก็ยังกลัวความหนาวยังไม่ค่อยมากเท่าไหร่  สงสัยกลัวคนเก็บเหนื่อย

ขอบคุณสำหรับความห่วงใยนะค่ะ ขอให้น้องตาและครอบครัวมีความสุขเช่นกันค่ะ  คิดถึงเช่นกันค่ะ  จุมพิต

หน้า: 1 ... 50 51 52 53 54 55 56 57 58 59 [60] 61 62 63 64 65 66 67 68 69 70 71   ขึ้นบน
  พิมพ์