หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 224449 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #64 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:16:03 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ นำภาพให้สมาชิกได้ดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ขอบคุณค่ะ จะนำภาพมาให้ดูเรื่อยๆนะคะ ยิ้ม

Liked By: 5XXA, TAWUN, Ratthapatch

normiwan
*

« ตอบ #65 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:19:59 AM »

อยู่ตรงใหนของแพร่ครับ
อยู่ อ. เด่นชัย ค่ะ คลองซอยชลประทาน 37 หลังไซโลข้าวโพด
ถ้ามาถึงสามแยกเด่นชัย เลี้ยวเข้าตัวอำเภอประมาณ 200 เมตร เลี้ยวขวาเข้าถนนเลียบคลองชลประทานประมาณ 300 เมตร เลี้ยวซ้ายเข้าคลองซอยชลประทาน 37   1 กิโลเมตรพอดีค่ะ หลักกิโลอยู่หน้าสวนค่ะ
ถ้ายังไงโทรมาสอบถามที่เบอร์ 081-3664142 ก่อนก็ได้นะค่ะ
อย่าลืมมาแวะชมสวนและชิมหน่อไม้นะคะ ยิ้ม

Liked By: 5XXA, TAWUN, Ratthapatch
normiwan
*

« ตอบ #66 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:26:03 AM »

ผมก็อยู่ที่แพร่เหมือนกัน มีโอกาศคงต้องแวะไปชม เก่งมาก ขยันจังเลย
ยินดีต้อนรับนะคะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: 5XXA, TAWUN
normiwan
*

« ตอบ #67 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:29:04 AM »

เป็นครอบครัวที่น่ารักมากครับ

อายจัง อายจัง อายจัง

ขอบคุณนะคะ

normiwan
*

« ตอบ #68 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:54:52 AM »

5555.....

Liked By: TAWUN
normiwan
*

« ตอบ #69 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:57:12 AM »

อายจัง

Liked By: TAWUN
normiwan
*

« ตอบ #70 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 07:57:40 AM »

ยินดีต้อนรับทุกท่านนะคะ หากจะแวะมาเยี่ยมชมสวนค่ะ

ยิงฟันยิ้ม........................................................... ยิงฟันยิ้ม

ความสุขหาได้ง่ายๆๆๆๆ  ใกล้ตัวเราเองค่ะ

normiwan
*

« ตอบ #71 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:07:02 AM »

คุณมีความคิดที่จะปลูกหน่อไม้หวานบ้างหรือยังคะ  ก่อนอื่นต้องถามตนเองก่อน  ถ้าพร้อมค่อยมาดูปัจจัยประกอบกันเลยดีกว่า  อันดับแรกต้องมีที่ดิน  มีน้ำใช้ตลอดปีถ้าต้องการทำหน่อไม้หวานนอกฤดูนอกฤดู 
           หน่อไม้หวานขึ้นได้ในดินทุกชนิด  หากน้ำไม่ท่วมขัง  และสามารถระบายน้ำได้ดี  ก็ไม่ต้องยกร่อง  ปลูกได้เลยค่ะ  ระยะระหว่างแถวกว้าง  4  เมตร ระยะห่างระหว่างต้น  2  เมตร  1  ไร่ปลูกได้ถึง 200  ต้น   หากเป็นที่นาค่อนข้างเป็นที่ลุ่มก็ต้องยกร่องช่วยระบายน้ำหน่อย  ใช้รถไถผาน  3  ไถดะตากดินให้แห้ง   แล้วใช้รถไถยกร่องเป็นแปลงกว้าง  7 เมตร  ยาวตามพื้นที่  ปลูกแปลงละ 2 แถวค่ะ    การเตรียมหลุมปลูกก็ง่าย ๆ  หากมีเวลาก็ขุดหลุมขนาด 50 X 50 X 50  เซนติเมตร  ผสมดินด้วยปุ๋ยคอกเก่าหรือปุ่ยหมักก็ได้ หลุมละประมาณ 5 กิโลกรัม  กลบหลุมให้เต็ม  เจาะหลุมปลูกตรงกลาง  ไม่ต้องปลูกลึกนะคะ ให้ต้นพันธุ์อยู่เสมอผิวดิน ไม่ต้องกลัวโคนต้นยกสูงเพราะนิสัยการออกหน่อของหน่อไม้หวานพันธุ์นี้จะมุดลงก่อนโผล่หน่อขึ้นมา  ปลูกเสร็จก็หาไม้มาปักผูกต้นพันธุ์กันลมโยก  รดน้ำให้ชุ่ม  เท่านี้ก็เสร็จแล้ว  ดูแลเรื่องการให้น้ำ  ให้ปุ๋ย  และกำจัดวัชพืช  เข้าสู่เดือนที่แปดก็เริ่มเก็บหน่อขายได้บ้างแล้ว
            การให้น้ำ  หากเริ่มปลูกในต้นฤดูฝนประมาณเดือนพฤษภาคม จะเหมาะที่สุดเพราะน้ำฝนช่วยให้ดินมีความชื้นและประหยัดเวลาในการรดน้ำ  ต้นหน่อไม้หวานเจริญเติบโตได้รวดเร็ว  ออกหน่อแตกกอได้ดี   หากฝนทิ้งช่วงก็รดน้ำบ้าง ประมาณสัปดาห์ละสองครั้ง  การให้น้ำสะดวกที่สุดก็ให้แบบมินิสปริงเกอร์  ลากสาย PE  จ่ายน้ำต้นละหัวเลย    หรือไม่ก็ฝังท่อเอสล่อนจ่ายน้ำแบบสปริงเกอร์  1  หัว  สามารถรดน้ำได้  4  ต้น   (แต่รายละเอียดในการคำนวณปริมาณการจ่ายน้ำค่อนข้างมาก  หากสนใจอยากให้มาดูระบบจ่ายน้ำที่สวนมากกว่าค่ะ)  หรืออาจติดตั้งปั๊มวางท่อเมน  กระจายทั่วสวนแล้วลากสายยางรดก็ได้เหมือนกัน  อย่าลืมติดตามตอนหน้านะคะจะนำรายละเอียดการทำหน่อไม้หวานนอกฤดูมาเล่าสู่กันฟังค่ะ
Enough
สวนแสงตะวัน@เกษตรพอเพียง.คอม
*

ปลูกทุกอย่างที่กิน กินทุกอย่างที่ปลูก

« ตอบ #72 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 09:57:59 AM »

รอชมผลงาน เอารูปมาลงเยอะๆนะครับ ชอบรู้สึกอยากปลูกมั่งติดตรงมีที่ดินน้อย

phuphar
*

« ตอบ #73 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 10:17:57 AM »

คุณภัทรา   จันทร์ศรี  และลูกสาวคนเล็กกำลังผสมน้ำหมักใส่ต้นหน่อไม้บงหวาน   พอดีไปเยี่ยมสวนพี่เค้าอยู่ไม่ไกลกันนัก  เลยแอบถ่ายไว้
อยากรู้สูตรน้ำหมักจังเลยครับ  ใช้สูตรไหนบ้าง

Liked By: TAWUN, Ratthapatch
chom13
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #74 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 11:17:20 AM »

ผมอยู่ที่เชียงรายครับสนใจอยากจะปลูกไว้ทานคือที่ดินมีนิดหน่อยแค่3งานเองจะปลูกพันธุ์ไหนได้บ้างครับช่วยตอบหน่อยนะครับ dudee_07@hotmail.com ขอบคุณมากครับ

surachai
*

« ตอบ #75 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 11:49:45 AM »

สวัสดีครับ  แวะเช้ามาชมสวน(online) ครับ หลังจากที่พลาดแวะเข้าไปชมสวนจริง
ลงกรุเทพฯ ครั้งก่อนตั้งใจแวะเข้าเยี่ยมชม  เพราะอ่านเจอในวารสารเกษตร แต่ก็พลาดจนได้
ผมก็ทำสวนไผ่ในฟาร์มเห็ด?? อยู่ครับตอนนี้
เห็นสวน normaiwan แล้ว ต้องบอกว่า "ผ่านวัยมัธยมปลาย" มาแล้วนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ถ้ามีโอกาสก็เชิญแวะที่สวน (online) ผมได้ครับ เผื่อว่าจะได้ไม่ต้องเจอเจ้าตัวนี้
เห็นเจ้ามั่งมีของคุณล่ามโซ่ไว้นะ  แต่ของผมเธอเปล่านะ
เธอชื่อ "หนูสิงห์ ณ บางแก้ว"   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 10:20:05 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
thiraphat
*

« ตอบ #76 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:38:00 PM »

สวัสดีครับ ผมสนใจหน่อไม้หวานที่ทานสดได้ครับ สวนผมอยู่ที่ ปัตตานีกับสงขลาครับ ไม่ทราบว่าทางใต้ปลูกได้หรือเปล่า ตอนนี้ผมทดลองปลูกตงลืมแล้งจากสวนญาติ 2 ต้น กิมซุง 7 ต้นจากสวนคุณ siambamboo แต่ 2 พันธุ์นี้ทานสดไม่ได้ ตอนนี้ที่สนใจนำมาลองเพิ่มเป็นไผ่ไจแอ้นกับหน่อไม้หวานของคุณnormiwan ,คุณ sweetbamboo49 ครับ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ   

Kampoo
*

« ตอบ #77 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 01:49:13 PM »

ชื่นชมครับ เห็นแล้วก็อยากมีสวนเป็นของตัวเองอยากมีเวลาทำและอยู่กับสวน แต่ยังทำไม่ได้เลย มาแบ่งปันความรู้บ่อยๆ นะครับจะคอยติดตาม

normiwan
*

« ตอบ #78 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 02:43:09 PM »

สวัสดีครับ  แวะเช้ามาชมสวน(online) ครับ หลังจากที่พลาดแวะเข้าไปชมสวนจริง
ลงกรุเทพฯ ครั้งก่อนตั้งใจแวะเข้าเยี่ยมชม  เพราะอ่านเจอในวารสารเกษตร แต่ก็พลาดจนได้
ผมก็ทำสวนไผ่ในฟาร์มเห็ด?? อยู่ครับตอนนี้
เห็นสวน normaiwan แล้ว ต้องบอกว่า "ผ่านวัยมัธยมปลาย" มาแล้วนะครับ
ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ
ถ้ามีโอกาสก็เชิญแวะที่สวน (online) ผมได้ครับ เผื่อว่าจะได้ไม่ต้องเจอเจ้าตัวนี้
เห็นเจ้ามั่งมีของคุณล่ามโซ่ไว้นะ  แต่ของผมเธอเปล่านะ
เธอชื่อ "หนูสิงห์ ณ บางแก้ว"   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ที่จริงมั่งมีไม่ได้ดุหรอกค่ะ  แต่เจ้าตัวนี้ชอบออกไปกัดไก่ชาวบ้านละแวกนี้อ่ะคะ  หมดไปหลายพันบาทเหมือนกันค่าไก่เนี้ย
กลัวว่าเค้าจะใส่ยาเบื่อให้มันค่ะ ก็เลยต้องล่ามไว้อ่ะค่ะ แล้วเดี๋ยวจะเข้าไปชมสวนออนไลน์ของคุณนะคะ แลกเปลี่ยนความรู้กันค่ะ

normiwan
*

« ตอบ #79 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 02:49:13 PM »

สวัสดีครับ ผมสนใจหน่อไม้หวานที่ทานสดได้ครับ สวนผมอยู่ที่ ปัตตานีกับสงขลาครับ ไม่ทราบว่าทางใต้ปลูกได้หรือเปล่า ตอนนี้ผมทดลองปลูกตงลืมแล้งจากสวนญาติ 2 ต้น กิมซุง 7 ต้นจากสวนคุณ siambamboo แต่ 2 พันธุ์นี้ทานสดไม่ได้ ตอนนี้ที่สนใจนำมาลองเพิ่มเป็นไผ่ไจแอ้นกับหน่อไม้หวานของคุณnormiwan ,คุณ sweetbamboo49 ครับ รบกวนขอความรู้ด้วยครับ   
ทางใต้ปลูกได้สบายมากค่ะ เพราะหน่อไม้หวานพันธุ์นี้ ชอบอากาศแบบร้อนชื้น ยิ่งทางใต้มีแต่ฤดูฝนกับฤดูร้อน  ไม่เหมือนทางเหนือที่อากาศหนาวค่ะ เพราะมันไม่ชอบอากาศหนาวอ่ะค่ะ แล้วหน่อไม้หวานของเรากับของคุณ sweetbamboo49 ก็เป็นเหมือนสวนพี่สวนน้องกันค่ะ เพราะเป็นสวนของน้องสาวของดิฉันเองค่ะ สั่งได้เหมือนกันค่ะ ว่างๆๆก็แวะมาเที่ยวชมสวนนะคะ

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 ... 71   ขึ้นบน
  พิมพ์