หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 182021 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:35:27 PM »

รูปตอนปลูกได้ประมาณ แปด เดือนค่ะ

ตอนปีแรกปลูกมะเขือแซม เก็บขายไปพลางๆก่อนค่ะ

ปลูกชะอมแซมค่ะ

รูปเมื่อสองปีที่แล้วก่อนนะคะ เดี๋ยวพรุ่งนี้ไปถ่ายมาลงให้  สดๆร้อนๆค่ะ
ที่ดินที่ซื้อใหม่ค่ะ

ทำไผ่นอกฤดูต้องมีสระน้ำไว้ใช้

ปลูกปีแรกไผ่โตขนาดนี้

รูปตอนไปออกร้าน ที่งานเกษตรธรรมชาติ สระบุรี พ.ย. ปี 50

Liked By: chaichomphu, somm, 5XXA, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2010, 03:45:12 PM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า

trath
*

« ตอบ #17 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 11:04:45 PM »

สวนอยู่ไม่ไกลจากสวนพี่เปีย คงได้มีโอกาสแวะไปเยี่ยมช่วงปลายเดือนตุลาครับ ถ้าไม่มีกำหนดการอะไรแทรกก่อน

Liked By: 5XXA, TAWUN, Ratthapatch

HS3EGU
Nakhornratchasima, THAILAND
normiwan
*

« ตอบ #18 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 11:13:20 PM »

สวนอยู่ไม่ไกลจากสวนพี่เปีย คงได้มีโอกาสแวะไปเยี่ยมช่วงปลายเดือนตุลาครับ ถ้าไม่มีกำหนดการอะไรแทรกก่อน
ก็ใกล้ๆกันอ่ะคะ ถ้ายังไงก็ยินดีต้อนรับนะคะ
มาที่นี่จะรู้วิธีปลูกจนถึงการจำหน่ายเลยค่ะ

Liked By: 5XXA, TAWUN, Ratthapatch
oiloil
*

« ตอบ #19 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:07:57 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ต่อสู้ต่อไปครับเหมือนอย่างที่เขาบอกว่าความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น สู้..สู้ ครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #20 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 05:10:33 AM »

เป็นกำลังใจให้นะครับ..
ดีใจด้วยมี่ประสพผลสำเร็จครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
normiwan
*

« ตอบ #21 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 07:51:08 AM »

ขอเป็นกำลังใจให้ต่อสู้ต่อไปครับเหมือนอย่างที่เขาบอกว่าความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น สู้..สู้ ครับ
ขอบคุณค่ะ  ผ่านมาแถวเด่นชัยแพร่  แวะชมสวนก็ได้นะคะ  ช่วงปลายฝนต้นหนาวอย่างนี้อากาศดีมากเลย

normiwan
*

« ตอบ #22 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 07:54:20 AM »

เป็นกำลังใจให้นะครับ..
ดีใจด้วยมี่ประสพผลสำเร็จครับ

ขอบคุณมากนะคะที่เป็นกำลังใจให้  ขึ้นมาทางเหนือแวะชมสวนก็ได้นะคะ  อยู่แถวเด่นชัยแพร่  ตอนนี้กำลังตัดแต่งต้นอยู่ค่ะ  และกำลังทดลองปลูกฝรั่งบริเวณขอบสระน้ำและแนวถนนอยู่ค่ะ

Liked By: 5XXA, TAWUN
Magnum (rew)
*

« ตอบ #23 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:01:45 AM »

รูปตอนปลูกได้ประมาณ แปด เดือนค่ะ

จากภาพ  ไถยกร่องกี่ครั้งครับ

สิ่งที่น่าสังเวชของมนุษย์
หาใช่ความเสื่อมถอยของสังขารไม่
แต่คือความเสื่อมถอยทางจิตวิญญาณ
normiwan
*

« ตอบ #24 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:13:53 AM »

จากภาพ  ไถยกร่องกี่ครั้งครับ

ใช้รถไถผานสาม ไถดะ แล้ววัดระยะชักแปลง กว้าง 7 เมตร  แล้วใช้รถไถชักขึ้นแปลงได้เลยค่ะ
ใช้เป็นที่ระบายน้ำ แต่ที่จริงแปลงต้องกว้างกว่านี้นะคะ แต่ที่จริงแล้วแปลงไผ่นี้เป็นแปลงส้มเก่าค่ะ
ก็เลยแคบไปหน่อย

Cake...
*

รวงข้าว...ในมือพ่อ

« ตอบ #25 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:15:07 AM »

อายจัง อายจังปรบมือให้ และ เป็นกำลังใจ เกษตรกรสวนไผ่อีกแรงครับ
normiwan
*

« ตอบ #26 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:19:52 AM »

อายจัง อายจังปรบมือให้ และ เป็นกำลังใจ เกษตรกรสวนไผ่อีกแรงครับ

ขอบคุณนะคะสำหรับกำลังใจที่ดีค่ะ

normiwan
*

« ตอบ #27 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 10:32:41 AM »

ในปี 2552 พอเริ่มต้นเดือนมกราคม เราก็เริ่มขายหน่อไม้หวาน จากต้นแม่พันธุ์ที่เราไว้ลำไว้ตั้งแต่ช่วง 3-4 เดือนก่อน ขายอยู่กิโลกรัมละ 50-100 บาท ในปีนี้เราก็เริ่มขยายตลาดออกกว้างมากขึ้น ไปขายในตลาดอำเภอใกล้เคียง ไม่ว่าจะเป็นอำเภอสูงเม่น อำเภอเมือง และก็มีพ่อค้าแม่ค้าจากจังหวัดลำปางมารับบ้างเป็นครั้งคราว เพราะผลผลิตจะขายในจังหวัดแพร่ก็ยังไม่พอขาย เพราะพ่อค้าแม่ค้าจะเอาประมาณ 50-100 กิโลกรัมขึ้นไป  เนื่องจากลองซื้อไปฝากแล้วคนเค้าติดใจเลยให้บอกเอามาขายให้บ้าง พอลูกๆเริ่มปิดเทอม เราก็จะเน้นขายเองเป็นส่วนใหญ่ ก็จะแบ่งกำไรให้ลูกๆจากการขายร้อยละ 20 ซึ่งพวกเค้าก็มาช่วยกันอย่างเต็มที่ ออกจากบ้านตั้งแต่ 7 โมงเช้า ช่วงนี้ถือว่าเป็นช่วงนาทีทอง เหนื่อยมากๆแต่ก็มีความสุข ทั้ง 4 คนต้องผลัดเปลี่ยนกันกินข้าว หรือไม่ก็ลืมไปเลย คิดได้อีกทีก็ตอนบ่ายๆที่ลูกๆนำหน่อไม้ไปขายที่ตลาดแล้ว ช่วงเดือนเมษายนถือเป็นช่วงที่ขายดีมาก วันหนึ่งๆอาจได้รายได้ถึง 3000-4000 บาทต่อวัน บางครั้งก็ไม่ได้ไปตลาดเลย เพราะคนซื้อเค้ารู้จักสวนเราแล้วกลัวไปไม่ทันซื้อที่ตลาดเพราะจะขายหมดเร็วมาก จึงมาซื้อที่สวนคนหนึ่งๆก็ซื้อคนละ 5-20 กิโลขึ้นไป เราก็ต้องรีบทำกันอย่างมาก เพราะเค้ามารอซื้อที่สวน ขุดกันสดๆ คนซื้อเค้าก็เกิดความมั่นใจเพราะเห็นขั้นตอนวิธีทำทั้งหมด และก็ยังวุ่นกับลูกค้าที่โทรมาสั่งทางโทรศัพท์ ไม่ว่า จะเป็น ป่าไม้ ตำรวจ เป็นต้น
winning7799
*

« ตอบ #28 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 11:55:49 AM »

ขอให้ขายหน่อไม้ได้มากขึ้นๆ นะครับ ไม่ทราบว่าคุณ normiwan มีรูปหน่อไม้หวานให้ดูไหมครับว่าขนาดหน่อและรูปร่างเป็นยังไงบ้าง
    ขอบคุณครับ

น้าอ้วน
*

« ตอบ #29 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:01:12 PM »

มาฃื่นชมคับ...สวนสวยสะอาดมากเลยเห็นแล้วเพิ่มความอยากปลูกเข้าไปอีก... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
normiwan
*

« ตอบ #30 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:43:57 PM »

ขอให้ขายหน่อไม้ได้มากขึ้นๆ นะครับ ไม่ทราบว่าคุณ normiwan มีรูปหน่อไม้หวานให้ดูไหมครับว่าขนาดหน่อและรูปร่างเป็นยังไงบ้าง
    ขอบคุณครับ
ช่วงนี้กำลังไว้ลำค่ะ รอออกที่ช่วงมกราคมนะคะ
แต่เดี๋ยวจะค้นรูปเก่าๆให้ดูนะคะถ้าเจอ 
เพราะเปลี่ยนคอมเครื่องใหม่อ่ะค่ะ รูปหายไปหมดเลย
ขออภัยด้วยนะคะ

normiwan
*

« ตอบ #31 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:45:10 PM »

มาฃื่นชมคับ...สวนสวยสะอาดมากเลยเห็นแล้วเพิ่มความอยากปลูกเข้าไปอีก... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณนะคะ
ถ้ายังไงก็แวะมาเที่ยวชมสวน ชิมหน่อกันนะคะ

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 71   ขึ้นบน
  พิมพ์