หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 208559 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1040 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:36:56 PM »

ยิ้มเท่ห์ยอดเยี่ยมคร้าบ สักวันขอนำแนวทางไปปฎิบัติบ้างนะครับ อายจัง อายจัง

ขอบคุณมากค่ะ และดีใจมากที่กระทู้พอจะเป็นประโยชน์ได้บ้างค่ะ

normiwan
*

« ตอบ #1041 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:39:17 PM »

ไม่ได้เข้ามาเยี่ยมเยือนกันซะนานเลยครับพี่  มีโอกาสผ่านขึ้นเหนือเมื่อไรจะแวะเข้าไปเยี่ยมครับพี่ภัทร

ขอบคุณมากค่ะน้องจ่าที่เข้ามาเยี่ยม น้องจ่าและครอบครัวสบายดีนะคะ ผ่านเด่นชัยแวะได้ตลอดค่ะ ยินดีต้อนรับค่ะ
normiwan
*

« ตอบ #1042 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2011, 07:49:44 PM »

ฝนตกหนักทางเหนือ-อิสาน แพร่-อุดร น้ำท่วม  หวังว่าสวนไผ่พี่ภัทราคงไม่ได้รับผลกระทบนะครับ

สวัสดีค่ะ น้องฟ้าใส

ปีนี้เป็นปีฝน จริง ๆ ค่ะ  ที่เด่นชัยตกตั้งแต่เดือนมีนา หยุดก็ประมาณ 2 - 3  วัน  ช่วงพายุนกเต็นน้ำยมขึ้นเยอะเลยค่ะ
         สวนไม่กระทบเท่าไหร่ แต่หญ้างามมาก สวนก็รกตัดหญ้าไม่ทันเลยค่ะ ทำงานในสวนก็ไม่สะดวกเท่าไหร่ช่วงฝนตก
             ที่วังสามหมอคงชุ่มฉ่ำ แล้วนะคะ  ขอให้ต้นไม้ในสวน และเจ้าของสวนและครอบครัว มีความสุข สุขภาพแข็งแรงนะคะ
ท้ายทุ่ง
*

« ตอบ #1043 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 12:03:42 AM »

ยังมีต้นพันธุ์อีกใหมครับ สัก 50 ต้น
sompol
*

« ตอบ #1044 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2011, 07:04:57 AM »

...แวะมาเยี่ยมชมสวนไผ่หวานครับ ฝนตกชุกที่สวนคงชุ่มไปด้วยน้ำนะครับ ระวังสุขภาพด้วยครับ...ไผ่กิมซุงจากอาจารย์ ออกหน่อรุ่นที่สามแล้วครับ ตอนขยายพันธ์ได้แล้วครับ

Liked By: chaichomphu
normiwan
*

« ตอบ #1045 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2011, 09:43:19 PM »

ขอบคุณคุณสมพลมากค่ะ ที่เข้ามาเยี่ยม ส่งข่าว ช่วงนี้ฝนตก ที่ร้อยเอ็ดคงชุ่มฉ่ำน้ำฝนเหมือนกันนะคะ  เห็นความก้าวหน้า
 ของสวนคุณสมพลแล้วดีใจด้วยนะคะ ต้นไผ่ได้หน่อแล้วตอนนี้ก็ตอนขยายปลูกได้  ไผ่กิมซุ่งตอนง่ายค่ะ เป็นไผ่ที่แข็งแรง
 ขอให้มีน้ำเพียงพอจะเจริญเติบโตได้เร็ว ขอให้ต้นไม้ในสวนเจริญเติบโตได้ดีนะคะ
narongsak dissai
*

« ตอบ #1046 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 05:23:18 AM »

สวัสดีครับอาจารย์ หน่อไม้หวานได้ฤกษ์ ลงสวนแล้วครับ ผมจะคอยประคบประหงมไห้งามแบบสวนพี่เชียว พอดีไปถึงเย็นไปนิด เลยไม่ได้คุยเล่นและถามเคล็ดลับเท่าไรเลยครับ ไว้โอกาสหน้านะพี่ แอบนอนฝันหวาน เมื่ออ่านหน้าแรกๆของพี่นะครับอิอิ
normiwan
*

« ตอบ #1047 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2011, 10:07:57 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ หน่อไม้หวานได้ฤกษ์ ลงสวนแล้วครับ ผมจะคอยประคบประหงมไห้งามแบบสวนพี่เชียว พอดีไปถึงเย็นไปนิด เลยไม่ได้คุยเล่นและถามเคล็ดลับเท่าไรเลยครับ ไว้โอกาสหน้านะพี่ แอบนอนฝันหวาน เมื่ออ่านหน้าแรกๆของพี่นะครับอิอิ

สวัสดีค่ะ

ดีใจกับเจ้าของสวนไผ่คนใหม่นะคะ  ขอให้ต้นไผ่ทุกต้นที่ปลูกเจริญเติบโตได้ดีนะคะ  ได้เก็บหน่อขายให้เจ้าของสวนชื่นใจไวไว
  มีปัญหา หรืออยากถามข้อมูล สอบถามได้ตลอดค่ะ ยินดีให้ข้อมูลเต็มที่  น้ำคงไม่ท่วมนะคะ ขอให้ประสบความสำเร็จดังที่ตั้งใจไว้ค่ะ
        เป็นกำลังใจให้ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม   ยิงฟันยิ้ม

normiwan
*

« ตอบ #1048 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2011, 08:21:24 PM »

ยังมีต้นพันธุ์อีกใหมครับ สัก 50 ต้น

พอมีอยู่ค่ะ  รายละเอียดตอบให้ทาง pm นะคะ
nannapat
*

« ตอบ #1049 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 04:47:30 PM »

สวัสดีค่ะ อาจารย์ภัทรา ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ  ที่ซื้อไผ่บงหวานกับกิมซุงมาปลูกอ่ะค่ะ  3 เดือนแล้วไม่โตเลยค่ะ ร้องไห้ ร้องไห้  ไม่รู้ว่าเป็น
เพราะดินเป็นดินเหนียวหรือเปล่า (ดินก้นบ่อ)  วันก่อนอดใจไม่ไหวไปขุดดูพบว่ามีปลวกเต็มไปหมดเลยค่ะ จะทำอย่างไรดีคะ
ช่วยด้วยๆๆ  เมื่อไหร่จะได้กินหน่อไม้หวานเหมือนคนอื่นๆ อิจฉาจังเลยค่ะ
normiwan
*

« ตอบ #1050 เมื่อ: กันยายน 05, 2011, 08:34:46 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ nannapat

ขอบคุณมากค่ะที่ส่งข่าวการปลูกต้นไผ่มาให้ทราบ  3เดือนที่ปลูกต้นไผ่ไม่โต แต่ไม่ตาย  คิดว่าดินก็มีส่วนค่ะ
   ดินก้นบ่อมันจะเป็นดินเหนียวเหมือนที่สวนเอาดินจากการขุดสระมาถมเหมือนกัน ด้านที่ได้หน้าดินต้นไผ่จะงาม
   ด้านที่ได้ดินชั้นล่าง จะเหนียวมาก ธาตุอาหารก็ไม่ค่อยมีเวลาโดนน้ำดินจะเละมาก เวลาแล้งจะแห้งแข็งมาก
   ต้นไผ่ที่ปลูกด้านนี้จะไม่ค่อยงาม ต้องบำรุงด้วยอินทรีย์วัตถุ ทั้งขี้วัว  ขี้ไก้ ขี้เถ้าอ้อยค่ะ   ปลวกก็เป็นตัวทำลาย
   มันจะกัดกินราก กับตาหน่อค่ะ  ทำให้ต้นไผ่ไม่เจริญเติบโตเพราะรากหาอาหารไม่ได้  ตาหน่อก็โดนทำลาย
   ถ้ายังไงคุณนันท์นภัส กำจัดปลวกก่อนใช้ยาฆ่าปลวก โดยขุดต้นไผ่ออกมาก่อนก็ได้ค่ะ เพราะถ้าไม่กำจัดปลวก
   ต้นไผ่ก็ไม่โตค่ะ ดินเรายังบำรุงได้ แต่ปลวกปัญหาใหญ่กว่าค่ะ  ลองแก้ปัญหาปลวกดูก่อนนะคะ
nannapat
*

« ตอบ #1051 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 12:30:56 PM »

สวัสดีค่ะ คุณ nannapat

ขอบคุณมากค่ะที่ส่งข่าวการปลูกต้นไผ่มาให้ทราบ  3เดือนที่ปลูกต้นไผ่ไม่โต แต่ไม่ตาย  คิดว่าดินก็มีส่วนค่ะ
   ดินก้นบ่อมันจะเป็นดินเหนียวเหมือนที่สวนเอาดินจากการขุดสระมาถมเหมือนกัน ด้านที่ได้หน้าดินต้นไผ่จะงาม
   ด้านที่ได้ดินชั้นล่าง จะเหนียวมาก ธาตุอาหารก็ไม่ค่อยมีเวลาโดนน้ำดินจะเละมาก เวลาแล้งจะแห้งแข็งมาก
   ต้นไผ่ที่ปลูกด้านนี้จะไม่ค่อยงาม ต้องบำรุงด้วยอินทรีย์วัตถุ ทั้งขี้วัว  ขี้ไก้ ขี้เถ้าอ้อยค่ะ   ปลวกก็เป็นตัวทำลาย
   มันจะกัดกินราก กับตาหน่อค่ะ  ทำให้ต้นไผ่ไม่เจริญเติบโตเพราะรากหาอาหารไม่ได้  ตาหน่อก็โดนทำลาย
   ถ้ายังไงคุณนันท์นภัส กำจัดปลวกก่อนใช้ยาฆ่าปลวก โดยขุดต้นไผ่ออกมาก่อนก็ได้ค่ะ เพราะถ้าไม่กำจัดปลวก
   ต้นไผ่ก็ไม่โตค่ะ ดินเรายังบำรุงได้ แต่ปลวกปัญหาใหญ่กว่าค่ะ  ลองแก้ปัญหาปลวกดูก่อนนะคะ
ขอบคุณมากค่ะ จะต้องกำจัดมันแน่นอนค่ะคิดไว้ว่าจะเอาต้นไผ่ขึ้นมาก่อนแล้วโรยฟูราดาน จากนั้นค่อย
ปลูกอีกทีอ่ะค่ะ  ขอบคุณมากนะคะ แล้วจะส่งข่าวใหม่ค่ะ
normiwan
*

« ตอบ #1052 เมื่อ: กันยายน 06, 2011, 10:51:58 PM »

ขอให้แก้ไขปัญหาได้สำเร็จนะคะ  ขอเอาใจช่วย ให้ต้นไผ่เจริญเติบโตให้ได้นะคะ จะรอฟังข่าวดีจากคุณnannapat ค่ะ

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ    เจ๋ง   เจ๋ง
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #1053 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 02:36:14 AM »

สวัสดีครับพี่ภัทรา สวนคงปลอดภัยและน้ำคงจะเต็มสระหมดแล้วนะครับ ส่วนทางอุดรฯฝนตกเกือบทุกวัน  ฝนมากไปทำให้ดินอุ้มน้ำมากเกินไปเป็นสาเหตุทำให้หน่อไม้ไม่ค่อยออกไช่ไหมครับ  เพราะตอนนี้หน่อไม้ที่สวนออกค่อนข้างน้อยครับ

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
normiwan
*

« ตอบ #1054 เมื่อ: กันยายน 07, 2011, 08:12:26 PM »

สวัสดีค่ะ น้องฟ้าใส

ขอบคุณค่ะเข้าที่มาเยี่ยม ที่แพร่ฝนก็ตกเกือบทุกวันเหมือนกันค่ะ งานในสวนเลยทำไม่สะดวก  น้ำเต็มทุกสระ
  ปีนี้ไม่ได้ใช้น้ำจากสระเลยค่ะ  น้ำฝนก็เยอะเกิน ดินแฉะทั้งสวนค่ะ  มีผลกับหน่อไม้จะไม่ค่อยออกค่ะ เพราะการปรุง
  อาหารไม่ได้เต็มที่  ช่วงฝนตกอากาศครึ้ม แดดไม่ค่อยมี  ดินชื้นมากระบบรากก็ไม่แข็งแรงน้ำเยอะเกิน  ตาหน่อก็
  หยุดชงักไป เหมือนอยู่นิ่ง ๆ ค่ะ  ตอนนี้พี่ทยอยไว้ลำแล้วค่ะ  แต่หญ้ารกมากค่ะ ขอให้สวนน้องฟ้าใสเก็บผลผลิตได้
  เยอะนะคะ  เป็นกำลังใจให้ครอบครัวขยัน มีกิจกรรมที่อบอุ่นค่ะ   อายจัง
normiwan
*

« ตอบ #1055 เมื่อ: มีนาคม 20, 2012, 07:53:22 AM »

สวัสดีผู้ปลูกไผ่ทุกท่านค่ะ
                          พอดีช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้าเลย เพราะว่าหน่อไม้กำลังออกเลยค่ะ ถ้ามีข้อมูลอยากสอบถาม โพสทิ้งไว้ได้เลยนะคะ
              หรือแอดที่ Facebook ค้นหา "สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่" จะได้เป็นเพื่อนกันอีกทางหนึ่งค่ะ
              ขอบคุณมากนะคะ
หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71   ขึ้นบน
  พิมพ์