หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 212129 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1008 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:14:43 PM »

สวัสดีครับพี่ภัทราครับ

ผมกำลังจะลงมะนาวประมาณสิบไร่แต่ก็ต้องใช่ไผ่ค้ำกิ่งด้วยเลยอยากจะมีไผ่ติดไร่ไว้ซักสองสามร้อยต้นไม่ทราบว่าต้นไผ่หวานนี้จะเอามาใช้สอยได้มั้ยครับ แล้วปลูกใกล้กับมะนาวจะแย่งกันกินอาหารมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

โจ

สวัสดีค่ะ  น้องโจ

ขอบคุณมากค่ะ ที่เข้ามาเยี่ยมเยียน สอบถาม  ปลูกมะนาวเยอะจังนะคะ   ขอให้ประสบความสำเร็จนะคะ
            สำหรับไผบงหวาน ลำไผ่ที่แก่แล้วปีหนึ่งเราต้องตัดออก เรานำมาใช้เป็นค้ำต้นไม้ได้ค่ะ  อาจจะเนื้ออ่อนกว่าประเภท
           ไม้รวก แต่ก็ใช้ได้น่าจะประมาณ 1 ปี ถ้าเราปลูกเราต้องตัดออกทุกปีอยู่แล้วค่ะ  การปลูกใกล้กับมะนาว รวมกันไม่ได้ค่ะ
           เพราะไผ่จะโตไว จะบังต้นมะนาว ถ้าจะปลูกต้องแยกโซนปลูกค่ะ   

normiwan
*

« ตอบ #1009 เมื่อ: เมษายน 21, 2011, 09:32:34 PM »

สวัสดีค่ะ  น้องตา

อยากจะแบ่งฝนทางแพร่ให้จัง  ปีนี้อากาศที่แพร่ หน้าร้อน มีตั้ง 3 ฤดู ทั้ง ร้อน ฝน หนาว  ทั้งคนทั้งต้นไม้
      ปรับตัวแทบไม่ทัน น้ำที่สวนไหลเหมือนหน้าฝน  ไม่รู้อากาศจะแปรปรวนไปอีกนานไหม
            น้องตากลับบ้านหลายวัน คงมีความสุขกับครอบครัวเต็มที่นะคะ ต้นไม้ในสวนก็คงได้รับความอบอุ่นจาก
      เจ้าของเต็มที่ คงเจริญเติบโตได้ดีนะคะ
            ขอให้น้องตามีความสุขกับการทำงานนะคะ มีความสุขมาก ๆ ค่ะ   จุมพิต
tong3829
*

« ตอบ #1010 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 01:34:59 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อ่านจบสักที  เก่งมากเลยครับ รู้สึกทึ่งและมีกำลังใจในการทำการเกษตรต่อไป
triceratops
*

« ตอบ #1011 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 05:14:04 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
มีที่อยู่ ประมาณ 7 ไร่ แถวลพบุรี  แต่ไม่มีน้ำครับ
แต่อยากปลูกไผ่มาก

ถ้าจะสละที่ขุดบ่อ  น่าจะต้องประมาณเท่าไหร่ครับถึงจะเพียงพอที่จะผลิตหน่อขายได้ทั้งปี (หรือเฉพาะนอกฤดู)

ไผ่ต้องการน้ำ  กอละประมาณกี่ลิตร ต่อวันครับ
normiwan
*

« ตอบ #1012 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:09:49 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อ่านจบสักที  เก่งมากเลยครับ รู้สึกทึ่งและมีกำลังใจในการทำการเกษตรต่อไป

สวัสดีค่ะ คุณ tong3829

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมเยียน อ่านกระทู้สวนหน่อไม้หวาน ดีใจนะคะที่อ่านแล้วมีกำลังใจในการทำเกษตร
    ยอมรับว่าเหนื่อย แต่ก็มีความสบายใจที่อยู่ในสวน เป็นโลกของตัวเอง และเป็นกิจกรรมของครอบครัว
    ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ในโลกสีเขียว แบ่งปันแลกเปลี่ยนกันนะคะ  ยิ้มเท่ห์
normiwan
*

« ตอบ #1013 เมื่อ: เมษายน 23, 2011, 09:30:36 PM »

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
มีที่อยู่ ประมาณ 7 ไร่ แถวลพบุรี  แต่ไม่มีน้ำครับ
แต่อยากปลูกไผ่มาก

ถ้าจะสละที่ขุดบ่อ  น่าจะต้องประมาณเท่าไหร่ครับถึงจะเพียงพอที่จะผลิตหน่อขายได้ทั้งปี (หรือเฉพาะนอกฤดู)

ไผ่ต้องการน้ำ  กอละประมาณกี่ลิตร ต่อวันครับ

สวัสดีค่ะ

ขอบคุณค่ะที่เข้ามาเยี่ยมเยียน สอบถาม  และดีใจที่สนใจปลูกไผ่ค่ะ  ปลูกไผ่ปัจจัยแรกคือน้ำ ไม่รู้ว่าที่ดิน
  เป็นลักษณะพื้นที่แบบไหน  ถ้าขุดบ่อมีแหล่งน้ำเติมหรือเปล่าคะ  อย่างที่สวนเป็นพื้นที่นา ขุดสระเก็บน้ำในฤดูแล้ง
  จะมีแหล่งน้ำจากอ่างเก็บน้ำและชลประทาน ไหลผ่านทางลำเหมืองคอยเติมน้ำในสระ นอกจากหน้าแล้งที่น้ำ
  ไม่ไหลทางลำเหมืองก็ใช้น้ำที่เก็บไว้ในสระ ไผ่บงหวานที่สวนเน้นให้น้ำช่วงทำหน่อนอกฤดูเริ่มให้น้ำตั้งแต่
  เดือน พ.ย - พ.ค ถ้าเข้าฤดูฝนก็อาศัยน้ำฝนค่ะ ไผ่ช่วงแล้งจะใช้น้ำรดเยอะค่ะ ใช้ตามสภาพอากาศ และพื้นดิน
  เราสังเกตจากความชื้นในดินค่ะ  ถ้าดินอุ้มน้ำได้ดีก็ลดการใช้น้ำได้เยอะ   ถ้าพื้นที่มีแหล่งน้ำไหลผ่านเราขุดบ่อ
  ก็คุ้มอยู่ค่ะ  แต่ถ้าไม่มีแหล่งน้ำ ใช้แต่น้ำที่เราเก็บไว้ในบ่อจะไม่พอค่ะ เพราะช่วงทำหน่อนอกฤดูถ้าฝนไม่ตกต้องรด
  น้ำวันเว้นวันค่ะ แต่ปีนี้อากาศแปรปรวนมาก ฝนตกในช่วงนี้  ปีนี้น้ำเยอะเลยค่ะ ยังไงก็ลองหาข้อมูลเพิ่มเติมดูนะคะ
put
*

« ตอบ #1014 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2011, 06:45:36 PM »

เรียน พี่สาว

ที่บ้านแจ้งข่าวว่าฝนตกอย่างแรง เย้! ดีใจจัง หลังจากเฝ้ามองเจ้าไผ่ที่ขาดน้ำ ขาดปุ๋ย เหลืองซีด เหมือนคนเป็นโรคโลหิตจางมานาน แต่คงดีใจได้ไม่นาน เพราะต้องเตรียมใจสู้กับวัชพืชในไร่อีก หลังจากช่วงสงกรานต์ไปจัดการถาง-เผา ทำไร่เลื่อนลอยมา ไม่อยากจะโม้เลยค่ะ โดยเฉพาะต้นข่อย หนังเหนียวอย่าบอกใคร (ถ้าไปเกิดตรงที่เขาทำไม้ดัดคงแจ่ม แต่นี่เกิดผิดที่เลยโชคร้ายไปหน่อย)

ถามพี่สาวนิดค่ะ กรณีเราจะให้ไผ่มีหน่อเก็บขายทุกวันต้องปลูกซักกี่ต้นค่ะ (ในสภาพดิน น้ำ สมบูรณ์) แล้วต้องวางแผนในการเก็บเกี่ยวผลผลิต และทำงานยังไงในแต่ละวันค่ะ ตั้งแต่ตัดหน่อไม้ จนถึงบรรจุหีบห่อแล้วขาย สมมุติว่า ต้องการผลผลิต 15 กก./วัน กลุ่มเป้าหมายตลาดตอนเย็น แล้วถ้าขายตลาดเช้ากะตลาดเย็นอันไหนเหนื่อยกว่ากัน กลัวเหนื่อยนับเงินค่ะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขอให้พี่สาวมีความสุขกับการนับเงินจากการขายผลผลิตในไร่ค่ะ เคารพ ตา

ปล. ช่วงแดดร้อน ๆ นอนผึ่งพุงให้เย็นใจ ใจก็เริ่มเอนเอียงไปทางสวนป่ามากขึ้นแล้วค่ะ แต่เมื่อวานก็คุยกับน้องที่รับเหมาก่อสร้าง รบกวนช่วยวางผังสวนให้หน่อยจะปลูกต้นไม้ทำ... คนเราช่างมีความต้องการไม่สิ้นสุดจริง ๆ  เจ๋ง
normiwan
*

« ตอบ #1015 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 08:34:20 PM »

สวัสดีค่ะ น้องตา

ดีใจด้วยนะคะ ที่สวนได้รับน้ำฝน ต้นไม้ได้ไชโยโห่หิ้ว  เย็นชุ่มฉ่ำ  ที่แพร่ตกทุกวันเลยค่ะ วันหนึ่งมีครบ 3 ฤดูเลยล่ะ
   ปีนี้ไม่ได้สูบน้ำรดไผ่ เทวดารดให้ทุกวันจนเกินความต้องการ ก็ดีกว่าแห้งแล้งค่ะ

สำหรับคำถามจากที่พี่ทำมา ไผ่บงหวานถ้าปลูกในสภาพสมบูรณ์ทุกอย่าง การให้หน่อ 15 กก.ต่อวันน่าจะประมาณ 2 ไร่
   400 ต้น ผลผลิตเฉพาะปีแรก ปีที่ 2 ,3 ผลผลิตจะเพิ่มขึ้น พี่คำนวณเก็บวันละ 200 ต้น สลับกันคือเราเก็บทุกวัน การเก็บผลผลิต
   อยู่ที่ทักษะความชำนาญด้วยค่ะ พี่สังเกตจากคนงานที่มาช่วย บางคนก็เก็บช้า บางคนก็ไว เวลาเราเก็บหน่อไม้มา  เรานำมาล้าง
   คัดขนาด  แพ็ค ขาย ถ้าเป็นหน่อไม้หวานเก็บเช้าขายตลาดในวันเดียวกัน อย่างของพี่เก็บเสร็จ ส่วนหนึ่งขายหน้าสวน
   ส่วนหนึ่งส่งแม่ค้า เขาจะมารับที่สวน ที่หน้าสวนก็วางประมาณ 10 โมงเช้า ไปเรื่อย ๆ ถึงเย็น ส่วนของแม่ค้าที่รับไปจะขาย
   ตลาดเย็น  ตลาดเช้าจะไม่ค่อยขายนอกจากช่วงหน่อป่าออกมาแข่ง ขายในช่วงกลางวันไม่หมด จะนำไปต้ม หน่อที่แกะก็
   นำไปนึ่ง แปรรูปค่ะ   ที่หน้าสวนจะขายดีค่ะเพราะคนหลายพื้นที่ที่ผ่านจะแวะซื้อ  ช่วงนอกฤดูที่หน้าสวนมีเท่าไหร่ขายหมด
   ในวันเดียวค่ะ  การเก็บหน่อจะช้าตรงที่เราเดินขุดหน่อ แต่ถ้าเราแต่งกิ่งไม่ให้รกก็เก็บง่ายค่ะ ของพี่ช่วงฝนตกกิ่งแขนงงาม
   พร้อมน้ำฝน เวลาเก็บจะช้าหน่อย  ที่สวนพี่มี 2000 กว่าต้นใช้คนเก็บ ล้าง ประมาณ 6 คน ใช้เวลาประมาณ 3 ชั่วโมง
   เกือบครึ่งวัน ต้องทำให้ทันแม่ค้ารับไปขายค่ะ  ช่วงเก็บหน่อจะเป็นช่วงที่เหนื่อยที่สุด แต่ก็สนุกค่ะ อาจเป็นช่วงที่เรามีรายได้
   และรายจ่ายพร้อมกัน ไม่ใช่จ่ายอย่างเดียวเหมือนช่วงที่เราบำรุงต้น  ช่วงนี้จะไม่มีเวลาแม้แต่จะกินข้าวเลยค่ะ ต้องทำงาน
   แข่งกับเวลาจริง ๆ

ที่ถามข้อมูลมา ไม่รู้ว่าจะวางแผนให้ใครเอ่ย  อย่างไงมาฝึกงานที่แพร่ได้ค่ะ   ยิงฟันยิ้ม
      ขอให้น้องตามีความสุข กับการทำงานเช่นกันค่ะ  และขอให้ต้นไม้ในสวนให้ผลผลิตเยอะ ๆ นะคะ  อายจัง

Liked By: chaichomphu
sompol
*

« ตอบ #1016 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2011, 08:43:47 PM »

...มาส่งการบ้านครับอาจารย์ภัทรา หลังจากได้ไผ่จากอาจารย์ไปก็ปีกว่าแล้ว หน่อกิมซุงชุดที่สองออกแล้วครับ ที่สวนผมน้ำน้อยเกือบไม่ผ่านหน้าแล้ง ปีนี้คงจะดีขึ้นครับ ขอให้หน่อไม้ขายดี รวย ๆ ๆ ๆ ครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: chaichomphu
น้องฟ้าใส
*

ความพอเพียง คือความสุขที่ยั่งยืน

« ตอบ #1017 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:33:33 AM »

สวัสดีครับพี่ภัทรา ตอนนี้คงเพลินกับการเก็บหน่อไม้และสนุกกับการนับเงินแน่นนอนเลยนะครับ
เหง้าพันธุ์จากสวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่  ที่ผมนำมาปลูกตอนนี้รุ่นแรกให้ผลผลิตแล้ว  ส่วนรุ่น 2และ 3 ปีหน้าคงจะทยอยตามมา
จากที่สั่งมาประมาณ 50 เหง้า ผมนำมาขยายปลูกเพิ่มได้ครบ 100 กอตามความตั้งใจแล้วคงไม่ต้องจ่ายเงินค่าต้นพันธุ์อีกแล้ว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เหลือกิน ได้แจก ฝาก ขาย แน่นอนครับ

ร้อยความรู้ หรือ จะสู้ลงมือทำ
normiwan
*

« ตอบ #1018 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:20:46 PM »

สวัสดีค่ะ คุณสมพล

สบายดีนะคะ ดีใจค่ะที่เห็นต้นพันธุ์ที่ส่งไปเจริญเติบโตได้ดี  เข้าไปชมสวนวิเศษฟาร์มของคุณสมพลหลังจากฝนตก
  ต้นไม้เขียวสดชื่นมาบ้างแล้วนะคะ  ปีนี้ที่แพร๋โชคดีหน่อยค่ะตั้งแต่กลางเดือนมีนา ฝนตกเกือบตลอด น้ำที่สวนมากเกิน
  ความต้องการ ต้นไผ่ก็ปรับตัวไม่ทันกับอากาศที่แปรปรวน  ผลผลิตดูแล้วน้อยกว่าปีที่แล้ว ก็พอดีไม่มีต้นทุนเรือ่งการสูบน้ำ
  ช่วงนี้ฝนก็ยังตกอยู่ค่ะ ก็ลำบากในการเข้าไปเก็บหน่อ เพราะฝนมาหญ้ากับกิ่งแขนงจะเจริญเติบโตได้เร็วมาก สวนก็เลยรก
  ทำงานไม่ทัน แรงงานก็หาถูกใจยาก ก็เน้นทำเองกับครอบครัวค่ะ  ทำงานแข่งกับเวลาทุกวันค่ะ ดูเวลาก็ไปไวจัง แต่ก็ทำให้
  เราไม่เบื่อ แทบไม่มีเวลาว่างเลยค่ะ

ก็ขอให้คุณสมพลมีความสุข กับงานประจำกับงานที่สวนนะคะ ขอให้ต้นไม้เจริญเติบโตได้ดี เข้าหน้าฝนให้ต้นไม้
  เขียวชอุ่มทั้งสวนค่ะ ขอให้มีความสุข สุขภาพแข็งแรง และ รวย รวย  ๆ  ๆ เช่นกันค่ะ   ยิ้มเท่ห์
normiwan
*

« ตอบ #1019 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2011, 09:45:20 PM »

สวัสดีค่ะ น้องฟ้าใส

ดีใจกับความสำเร็จด้วยนะคะ ได้เงินทุกวันจากผลผลิตในสวน ชื่นชมกับความตั้งใจและความขยันค่ะ เป็นแบบอย่างที่ดี
   กับการใช้เวลาว่าง จากงานประจำ  แบบนี้อนาคตสดใสค่ะ ขอแสดงความยินดีกับครอบครัวด้วนนะคะที่มีผู้นำที่ดี
   เข้าไปดูความคืบหน้าสวนน้องฟ้าใสบ่อยเหมือนกัน เห็นการทำงานในสวน กับผลผลิตที่ได้ เพิ่มขึ้นเรื่อยนะคะ ดีแล้วค่ะ
   ทำเกษตรเราก็พึ่งตัวเองให้มากที่สุด  ลดต้นทุนเรื่องต้นพันธุ์ได้ก็สบายแล้วค่ะ  แถมได้แจก ได้ขาย ตอนนี้ก็เห็นกำไรแล้วค่ะ
       สำหรับที่สวนพี่ ปีนี้หมดปัญหาเรื่องน้ำ น้ำมีมากเกิน ตอนนี้ก็เก็บผลิตทุกวันค่ะ มีทั้งรับและจ่าย แต่ก็ถือว่าเรามีรายได้ทุกวัน
   กับงานของเราเอง ขอให้เราขยัน ก็เป็นช่วงที่คนทำสวนไผ่ช่วงนี้หาเวลาว่างไม่เจอเลยค่ะ แต่ก็เพลินดีค่ะ
       ก็ขอขอบคุณในการมาเยี่ยมเยียน ส่งข่าว  ขอให้มีความสุขกับการทำงาน และนับเงินทุกวัน ผลผลิตจากสวนขายได้เยอะ ๆ
  นะคะ ขอให้ รวย รวย  ยิ่งขึ้น ค่ะ  เจ๋ง
put
*

« ตอบ #1020 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2011, 07:50:55 PM »

เรียน พี่สาว

รักจริง ๆ เลยค่ะคนรู้ (ทัน) ใจ  จุมพิต ที่อยากรู้รายละเอียดการทำงานในสวนไผ่ เผื่ออยากทำอะไรไว้แจกญาติที่ไม่รู้จักบ้างท่าจะดี  แต่อ่านแล้ว การทำงานอะไรที่แข่งกับเวลา ไม่ว่างานหลวง งานราษฏร์ งานใต้โต๊ะ-บนโต๊ะ เหนื่อยแทบขาดใจทั้งนั้น ขอบคุณในคำแนะนำและความเอื้อเฟื้อที่จะมีขึ้นในอนาคตค่ะ นั่งดูปฏิทินบ่อย ๆ เดือนไหนดีหนอ?

ที่ไร่ตอนนี้ แปลงที่เก็บเกี่ยวผลผลิตออกแล้ว พี่ชายไถและปรับที่ให้บางส่วน ยังไม่เห็นผลงานค่ะ ต้องรอวันพืชมงคล สงสัยกลัวรถไถพัง เพราะถ้าไม่ไถให้จะกลับไปไถเอง (ช่วงสงกรานต์ลองหัดขับไม่ยากอย่างที่กลัว โดยมีคำสวดจากพี่ชายคนรองตามมาว่าห้ามหัดขับรถ แต่พี่ชายคนโตไม่รู้ไปฝึกท่าคุณหญิงคุณนายมาจากไหนชี้สั่ง ชี้สั่ง สงสัยเห็นน้องสาวตัวเองสวยทึกและบึกบึน) ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ส่วนแปลงที่ปลูกมันสำปะหลัง ต้องรอจนกว่าจะเก็บผลิตออกก่อน ถึงจะค่อยทยอยปลูกพืชอย่างอื่น คงจะเปลี่ยนทันทีทันใดไม่ได้ค่ะ อยากทำอะไรสักอย่างสองอย่างให้สวนอยู่ได้ด้วยตัวเอง เพราะโชคชะตาบันดาลให้ได้ที่ดินแปลงนี้แล้ว ต้องรอคอยจังหวะ วัน เวลา ดี ๆ อาจจะได้เป็นสาวยิ้มแป้นกะเขาบ้าง

หวังว่าพี่สาว คงมีความสุขในการนอนฟังเสียงฟ้าร้อง ฝนตก อย่างมีความสุขเช่นเดียวกัน

ปล. ไร่มีชื่อแล้วนะค่ะแต่อยู่ในใจ  อารมณ์ดีเมื่อไหร่จะทำตั้งโชว์ทางเข้าให้อิ่มใจ น้ำลายไหลยืดเลยค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
manopchamrat
*

« ตอบ #1021 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 08:16:35 AM »

สวัสดีครับพี่ภัทรา

ผม มานพ  จำรัส ที่อยู่จังหวัดพะเยา ได้ติดต่อพี่ไว้ว่า
ต้องการซื้อไผ่บงหวานเพชรเมืองแพร่ แบบถุงที่ปลูกได้ทันที 10 ต้น  พี่จะให้ผมโอนเงินไปที่บัญชีไหนครับ  และช่วยยืนยันราคาให้ผมอีกครั้งด้วยครับ  อีเมล   manopchamrat@gmail.com , เบอรโทร  085-4919275

และให้พี่ช่วย ส่งของตามที่อยู่นี้นะครับ       นายส่ง  จำรัส  ที่อยู่  87  หมู่  1  ตำบลดอนศรีชุม  อำเภอดอกคำใต้  จังหวัดพะเยา
56120   
normiwan
*

« ตอบ #1022 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2011, 10:31:22 PM »

สวัสดีค่ะ น้องมานพ

รายละเอียดพี่ตอบทาง pm  ให้แล้วนะคะ  ขอบคุณมากค่ะ
pp_79
*

« ตอบ #1023 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2011, 02:15:31 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ภัทรา  ยิ้มเท่ห์

ขอบพระคุณอาจารย์ภัทรามากนะครับ สำหรับการศึกษาสวนหน่อไม้หวานเพชรเมื่องแพร่ฉบับของจริงแบบลึกลงไปในดินเลยครับ ( หาหน่อหวาน )  ยิ้มเท่ห์ ได้รับความรู้และข้อแนะนำต่างๆ ที่เป็นประโยชน์มากครับ  และขอบพระคุณสำหรับของฝากครับ อร่อยมากเลยครับ ต้มสดๆ กลิ่นเหมือนข้าวโพดต้มเลยครับ แกะกินเพลินๆ อ้าวหมดไปอีกถุงแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
  ฝากขอบพระคุณน้องมดด้วยนะครับ ที่เป็นมัคคุเทศน์นำเที่ยวสวนพี่เปียในวันที่ไปถึงครับ
  สุดท้ายขอให้อาจารย์ภัทรา  และทุกๆคนในครอบครัว มีความสุข สุขภาพแข็งแรง และเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปครับ หากมีโอกาสผ่านไปอีกจะแวะไปเยี่ยมเยือนอีกครั้งครับ  ขอบพระคุณมากครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71   ขึ้นบน
  พิมพ์