ข่าว
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 71   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สวนหน่อไม้หวานเพชรเมืองแพร่...สู่บ้านสวนไผ่หวาน เมืองอุตรดิตถ์  (อ่าน 177463 ครั้ง)
normiwan
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:13:01 PM »

;Dจากชีวิตการทำงานบนเส้นทางของข้าราชการ(ครู)มานานถึง 14 ปี ดิฉัน ภัทรา จันทร์ศรี ก็ได้ตัดสินใจลาออกจากโรงเรียนที่จังหวัดเชียงราย เพื่อมาอยู่ภูมิลำเนาเดิมที่จังหวัดแพร่ เมื่อ พ.ศ.2544  ตอนแรกก็คิดที่จะออกราชการมาดูแลแม่และลูกๆ ต่อมาก็ได้ตัดสินใจเอาเงินบำเหน็จที่ได้มาซื้อที่ดินจำนวน 9 ไร่ เริ่มแรกได้ลงทุนกับญาติๆทำสวนส้มสายน้ำผึ้งปลอดสารพิษ ด้วยที่ดินที่เป็นที่นาและดินก็ยังเป็นดินเหนียวผสมศิลาแลง อีกทั้งการปลูกส้มสายน้ำผึ้งก็ยังมีการดูแลที่ไม่ง่ายเลย ทั้งต้องพ่นยาอาทิตย์ละครั้ง เนื่องจากเป็นสารชีวภาพที่หมักเอง ทั้งศัตรูพืชและโรคที่มากมาย  ในปี พ.ศ. 2546 ในช่วงหน้าฝนมีฝนตกหนักและมีน้ำท่วมขังหลายอาทิตย์ ทำให้ส้มที่ปลูกอยู่รากเน่าและยืนตายไปเกือบทั้งหมด ความหวังที่จะมีสวนส้มสายน้ำผึ้งก็พังทลายไปต่อหน้าต่อตา ร้องไห้ แต่ดิฉันก็ยังไม่ย่อท้อ จึงตัดต้นส้มออกทั้งหมด และก็ได้เริ่มปลูกผักปลอดสารพิษขาย หลายๆชนิด เช่น ผักบุ้ง ผักกาด พริก มะเขือ แตงกวา ผักชะอม  เป็นต้น ก็ได้เก็บหอมรอมริบเงินวันละเล็กวันละน้อย ก็ได้ทุนมาจำนวนหนึ่ง ต่อมาจนถึงปี พ.ศ. 2548 แฟนของดิฉัน นายสมบัติ จันทร์ศรี ก็ได้คำสั่งย้ายมาอยู่จังหวัดแพร่ เราจึงได้อยู่พร้อมหน้าพร้อมตากันอีกครั้ง และได้ปรึกษากันว่าจะลงทุนปลูกพืชซักชนิดหนึ่งที่ปลูกครั้งเดียวแต่เก็บผลผลิตได้ตลอดไป ตอนแรกจึงจะคิดปลูกต้นมะเกี๋ยง เพราะในตอนนั้นเรื่องการทำไวน์มะเกี๋ยงดังมาก จึงได้คิดจะปลูก แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จเพราะปลูกแล้วมันไม่มีตลาดที่จะขาย และก็ยังใช้เวลานาน ประกอบกับที่ดินและสภาพแวดล้อมที่ไม่เหมาะสม จึงได้ตัดทิ้งอีก ในช่วงเวลาที่จะเอาพืชชนิดใหม่มาปลูกนั้น ก็ได้ปลูกฟักทอง และน้ำเต้า ขายพลางๆเพื่อเก็บเงินไว้ใช้ไปก่อน  
     อายจังต่อมาในปีพ.ศ.2549 ก็ได้รับการแนะนำจากญาติให้ลองปลูกไผ่บงหวาน ก็ได้ศึกษาเรื่องไผ่บงหวานและก็ได้ตัดสินใจไปซื้อพันธู์ไผ่ที่จังหวัดเชียงใหม่ จำนวน 500 กล้า เป็นเงิน 25000 บาท และก็ได้มาปลูกและขยายมาเรื่อยๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2014, 08:46:23 AM โดย normiwan » บันทึกการเข้า

trath
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:18:29 PM »

ยิงฟันยิ้ม รอคิดตามต่อ

Liked By: 5XXA, TAWUN, Ratthapatch

HS3EGU
Nakhornratchasima, THAILAND
normiwan
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:39:20 PM »

:)ในช่วงที่ปลูกไผ่บงหวานในช่วงแรกๆนั้น เนื่องจากต้นไผ่ยังเล็กมาก จึงเหลือที่ว่างระหว่างแปลงอยู่ จึงได้ปลูกผักแซมตามแปลงไผ่ซึ่งได้แก่ ผักบุ้ง พริก มะเขือ เพื่อให้มีรายได้ในช่วงแรกๆ  หลักจากปลูกมาประมาณ 10 เดือน ก็เริ่มเก็บหน่อไม้ขายได้บ้างแล้ว  ในตอนแรกๆที่เราได้ไปวางขายในตลาด ก็ได้ประสบปัญหาคือ คนซื้อไม่เชื่อว่าหน่อไม้จะทานดิบได้จริงๆ และไม่เชื่อว่าจะหวานจริงๆหรือปล่าว เพราะในตอนนั้นไม่ว่าหน่อไม้อะไรคนขายก็มักจะโฆษณาว่าเป็นหน่อไม้หวานเสมอ ทำให้คนซื้อไม่แน่ใจ เราจึงได้ทั้งแจก ให้ชิม เพื่อจะทำตลาด และก็ได้นำเอาหน่อไม้หวานไปประชาสัมพันธ์ในงานต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น งานเกษตรธรรมชาติที่จังหวัดสระบุรี    นิทรรศงานต่างๆที่หน่วยงานราชการต่างๆจัดขึ้น เพื่อเปิดตัวหน่อไม้หวานสายพันธุ์ใหม่ที่ หวาน หอม กรอบ อร่อย และทานสดๆได้ จริงๆ
      ;Dในช่วงแรกในปี พ.ศ.2550 จากการบันทึกรายได้  ได้อยู่ที่ประมาณ 6 หมื่นเศษๆ ทำให้เรามีแรงบันดาลใจที่จะทำให้ไผ่บงหวานเป็นพืชตัวหลักของสวนเรา และมีความคิดที่จะขยายจนเต็มพื้นที่ 9 ไร่ เพราะคิดว่าพืชตัวนี้ได้ผลตอบแทนเร็ว ลงทุนน้อย และใช้สารชีวภาพ อีกทั้งโรคและศัตรูพืชก็ไม่มี และที่ยิ่งไปกว่านั้นก็ได้กระแสตอบรับจากตลาดเป็นอย่างดีมาเรื่อยๆ
normiwan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:46:10 PM »

ยิงฟันยิ้ม รอคิดตามต่อ
ขอบคุณนะคะ อย่าลืมติดตามต่อนะคะ ยิ้ม

Liked By: 5XXA, TAWUN, Ratthapatch
rosera
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:53:09 PM »

มารอติดตามชมค่ะ
เอาภาพสวนไผ่สวยๆมาฝากให้คนอยากปลูกแต่ยังไม่สามารถดูบ้างนะคะ
 จุมพิต จุมพิต
น้าอ้วน
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 08:56:43 PM »

มารอชมสวนไผ่คับยินดีที่ได้รู้จักคับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
สอ เซอร์วิส
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:14:43 PM »

รูปครับ อยู่ใหน
normiwan
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:24:08 PM »

;Dและในปี 2550 มีต้นไผ่อยู่ประมาณ 1700 กอ  และในปี 2551 และคิดว่าไผ่สามารถเป็นรายได้หลักของครอบครัวได้
เนื่องจากดูจากกรบันทึกรายได้อยู่ที่ 250000 บาท และในปีนี้ก็ได้ขยายพื้นที่การปลูกไผ่เพิ่มขึ้นอีก 5 ไร่ ซึ่งเป็นพื้นที่ในการปลูกไผ่ 4ไร่ และเป็นที่สระน้ำไว่ใช้เก็บกักน้ำไว้ใช้ในหน้าแล้งอีก 1 ไร่ รวมทั้งสิ้น 14 ไร่ และข้อดีอีกอย่างหนึ่งก็คือ สามารถทำได้ในครอบครัว ไม่ต้องจ้างคนเยอะ ในครอบครัวมีลูกสาวอยู่สองคน ในช่วงเวลาปิดเทอมฤดูร้อน ในช่วงปลายกุมภาพันธ์-ต้นเดือนพฤษภาคม เป็นช่วงในการทำหน่อไม้นอกฤดู และเป็นช่วงที่รายได้ดีมากๆ ในช่วงนี้รายได้ตกอยู่ที่เดือนละกว่า แสนกว่า เมื่อหักต้นทุนแล้ว เราก็สามารถมีรายได้เลี้ยงตัวเองอย่างมีความสุข อีกทั้งยังเป็นกิจกรรมเสริมสัมพันธ์ของครอบครัว เพราะดิฉันและแฟนเป็นคนขุดหน่อไม้ แล้วมาให้ลูกสาวคนเล็กเป็นคนล้างและแพ็คใส่ถุง ส่วนลูกสาวคนโตเป็นคนตัดแต่งและแพ็คใส่ถุง  
  ขายในตลาดหมู่บ้าน และก็นำไปขายในตลาดอำเภอเด่นชัย จ.แพร่ บางส่วนก็เริ่มมีลูกค้าโทรสั่งตามโทรศัพท์ทีละ 10-20 โล เพื่อนำไปเป็นของฝาก เพราะถือว่าเป็นของที่ไม่เหมือนใคร และเป็นของฝากที่น่าประทับใจ และในปลายเดือนพฤษภาคม เป็นช่วงที่ไผ่ซางนวล (ซางป่า)เริ่มออกมาสู่ตลาด ลูกค้าก็เริ่มเปรียบเทียบแต่ด้วยราคาและปริมาณก็เท่าๆกัน และอีกทั้งหน่อไม้ของเราก็ยังหวานกว่า ทำให้ไม่ได้รับผลกระทบมากนัก ลูกค้าก็ยังซื้อหน่อไม้ของเราตามเดิม และในเดือนกรกฎาคมเป็นช่วงหน่อไม้ป่าออกมาขายในตลาด แต่เราก็ไม่ได้รับผลกระทบมากนักเพราะในช่วงนี้เป็นช่วงที่เราเริ่มไว้ลำเพื่อเป็นต้นพันธุ์ในปีต่อไป

normiwan
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:25:46 PM »

รูปครับ อยู่ใหน
ตอนนี้กำลังจะลงรูปให้นะคะ อดใจรอแปปนึง มือใหม่ค่ะ
ถ้ายังไงมาชมสวนที่แพร่ได้นะคะ
nut.nok
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:26:58 PM »

รอชมด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: netmatrix, 5XXA, TAWUN
normiwan
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:30:01 PM »

มารอชมสวนไผ่คับยินดีที่ได้รู้จักคับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณสำหรับกำลังใจนะคะ

รอชมด้วยครับ ยิ้มกว้างๆ
ขอบคุณค่ะ

มารอติดตามชมค่ะ
เอาภาพสวนไผ่สวยๆมาฝากให้คนอยากปลูกแต่ยังไม่สามารถดูบ้างนะคะ
 จุมพิต จุมพิต
จะลงให้เร็วที่สุดเลยนะคะ

เป็นรูปตอนปีแรกนะคะ ปี49 ค่ะ
เดี๋ยวรูปปัจจุบันจะถ่ายมาลงด่วนๆๆๆๆเลยนะคะ

Liked By: netmatrix, 5XXA, TAWUN
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 09:12:03 AM โดย ไก่โต้ง » บันทึกการเข้า
ไผ่หวาน
*

ยินดีให้ข้อมูลด้วยความจริงจังและจริงใจ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:06:53 PM »

คุณภัทรา   จันทร์ศรี  และลูกสาวคนเล็กกำลังผสมน้ำหมักใส่ต้นหน่อไม้บงหวาน   พอดีไปเยี่ยมสวนพี่เค้าอยู่ไม่ไกลกันนัก  เลยแอบถ่ายไว้

* DSCF0098.JPG (83.27 KB, 413x310 - ดู 8207 ครั้ง.)

สวนไผ่หวานเพชรน้ำผึ้ง
rosera
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:09:29 PM »

ขอภาพใหญ่กว่านี้หน่อยนะคะ เอาให้สะใจเลย  จุมพิต จุมพิต
rosera
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:14:08 PM »

""
ชื่อไฟล์ภาพต้องเป็นภาษาอังกฤษค่ะไม่งั้นไม่ขึ้น  ยิ้มเท่ห์

Liked By: 5XXA, TAWUN
normiwan
*

« ตอบ #14 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:16:57 PM »

ขอภาพใหญ่กว่านี้หน่อยนะคะ เอาให้สะใจเลย  จุมพิต จุมพิต
ค่ะๆๆๆ มือใหม่ค่ะ ขออภัยด้วย อิอิ

Liked By: 5XXA, TAWUN
normiwan
*

« ตอบ #15 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 10:17:54 PM »

""
ชื่อไฟล์ภาพต้องเป็นภาษาอังกฤษค่ะไม่งั้นไม่ขึ้น  ยิ้มเท่ห์
ขอบคุณนะคะ 

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 ... 71   ขึ้นบน
  พิมพ์