ข่าว
หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วย...แม่หมูเกิดลูกแล้วไม่ยอมให้ลูกกินนม  (อ่าน 2350 ครั้ง)
เจ้าขา
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2011, 08:40:56 PM »

เป็นแม่หมูสาวเกิดท้องแรก 13 ตัว รกออกมาหมดแล้วพอปล่อยลูกไปกินนมแม่มันก็จะกัดลูกมันท่าเดียว จะทำไงดีสงสารลูกมันจังเลย

กบ ณ บ้านดุง
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 04:32:10 AM »

อย่าพึ่งตกใจครับ . .คลอดกี่วันแล้วครับ. . . .เป็นซองคลอดหรือคอกเล็กๆ?
.
. มีบ้างเป็นธรรมดาที่แม่หมูหลังคลอดจะเกิดอาการเครียด . . .อนุบาลลูกหมูก่อนครับ. . .ฟางรอง. .กกไฟ. .กั้นลม. . .ดูเป็นระยะๆ. . .ถ้าแม่หมูนอนก็จับลูกไปดูดนมครับ. . .เช้านี้ไปร้านขายอาหารสัตว์ซื้อนมผงสำหรับลูกหมูละลายฉีดใส่ปากไปก่อนก็ได้ครับ. . .หรือถ้าแม่หมูไม่ยอมก็อาจต้องถึงขั้นฉีดยาซึม
.
.ปล.อย่าลืมฉีดยาแก้อักเสบให้แม่หมูนะครับ

Liked By: jaggapan

"สิ่งที่สำคัญกว่าความสำเร็จ คือการเริ่มลงมือทำ"
josave69
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 06:43:22 AM »

กระทู้นี่ดีต้องเก็บ
ssuttisak
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 10:44:36 PM »

ของผมก็เคยเป็นครับส่วนมากเกินกับหมูสาวท้องแรกที่คลอดลูกยาก หรือ ใช้เวลาในการคลอดนาน มีการตกเลือดมาก แต่ปัญหานี้แก้ไม่ยากครับอาศัยแค่ความขยันก็พอ โดยการทำกล่องหรือลังไม้ที่แข็งแรง ใส่ลูกหมูไว้เวลากินนมเสร็จ อย่าเพิ่งปล่อยใส่แม่เลย สักสองสามวัน ค่อยลองให้ลูกหมูเดินไปโชว์แม่มันแต่ต้องคอยระวังนะครับ พร้อมที่จะคว้าลูกหมูกลับทันทีเมื่อแม่มันจะกัดถ้าหากลูกหมูเดินไปแล้วแม่ยังไม่เป็นไรก็ทำเรื่อยๆแล้วค่อยปล่อยจริงๆให้คลุกคลีกับแม่สักพักแล้วเก็บเข้ากล่องเหมือนเดิมครับวันแรกอาจทำบ่อยๆพอวันต่อมาก็สามารถปล่อยได้เลย ส่วนการกินนมตอนแรกก็แอบเอาลูกหมูกินเวลาแม่มันนอนครับระวังอย่าให้ลูกหมูเดินไปทางปากแม่มันครับเสร็จแล้วเก็บใส่กล่องครับ เราต้องขยันหน่อยช่วงนี้ลูกหมูเกิดใหม่มันจะหิวบ่อยเราต้องคอยจับกินนมบ่อยๆครับสักสองสามวันผ่านไปแล้วท่านจะได้แบบนี้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 29, 2011, 11:28:01 PM โดย ssuttisak » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์