หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปัญหาเรื่องปั้มครับ  (อ่าน 1277 ครั้ง)
vegfarmer
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 09:37:20 AM »

ผมได้ซื้อtimerจากคุณcompactตามรูปข้างบน
แต่ไม่ทราบว่าจะใช้ได้เปล่า
ไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้าและเครื่องกลเลยครับ
จะนำข้อความจากคุณKittichetไปศึกษาครับ
ขอขอบพระคุณครับ

compact
seller
*

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 01:17:55 PM »

ผมได้ซื้อtimerจากคุณcompactตามรูปข้างบน
แต่ไม่ทราบว่าจะใช้ได้เปล่า
ไม่มีความรู้ด้านไฟฟ้าและเครื่องกลเลยครับ
จะนำข้อความจากคุณKittichetไปศึกษาครับ
ขอขอบพระคุณครับ

timer ที่ได้ไป ตามเสปก ทนกระแสได้ 10 แอมป์

ก็พอจะใช้ได้กับ มอเตอร์ สองแรง ถ้ากินไฟไม่เกิน 10 แอมป์

แต่ในทางเทคนิก วงจรในการควบคุมปั้มน้ำ จะมีสองวงจร คือ วงจรควบคุม กับ วงจรกำลัง

วงจรควบคุม ก็ทำงานตามชื่อมีหน้าที่ควบคุมสั่งการให้ปั้มน้ำทำงานส่วนใหญ่เป็นพวกอุปกรณ์อิเล็คโทรนิก กินไฟน้อย และ ทนกระแสไฟได้น้อย จะไม่จ่ายไฟให้ปั้มน้ำโดยตรง เพราะอุปกรณ์มันจะพังหรือมีอายุการใช้งานที่สั้นลง

วงจรกำลัง ก็มีหน้าที่จ่ายไฟขับปั้มน้ำโดยตรง ทนกระแสได้สูง โดยรับคำสั่งให้จ่ายไฟมาจาก วงจรควบคุม อุปกรณ์ตัวนี้ หลักๆก็คือ   แมกเนติกคอนแทกเตอร์ ครับ

ถ้าประยุกต์ใช้กับตู้ควบคุมที่ท่านมีอยู่ก็แค่ รับไฟจากไทม์เมอร์ สั่งให้แมกเนติกคอนแทกเตอร์ทำงานตามรอบเวลา  หลังจากนั้น แมกเนติกคอนแทกเตอร์ก็จะจ่ายไฟให้ปั้มน้ำอีกต่อหนึ่ง - (ตรงนี้คือสิ่งที่ ท่านKittichet กังวลมาครับ)

ส่วนจะใช้Solenoid valve หรือไม่ ก็แล้วแต่การออกแบบระบบครับ

vegfarmer
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2019, 11:37:45 PM »

ขอบพระคุณครับ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์