ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเลี้ยงหมู  (อ่าน 12088 ครั้ง)
CHANCHAI
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 09:30:07 AM »

ผมมีปํญหาในการเลี้ยงหมูดังนี้ครับ 1 ปัญหาหมูป่วยอายุ 30 วัน อาการ ท้องเสีย ตัวสั่น ตาแดงปิด ไม่ค่อยกินอาหาร 2 หมูผมเป็นโรคอะไรครับ 3 ใช้อาอะไร 4มีวิธีการรักษาอย่างไรบ้างครับ ผมเลี้ยงมาแล้ว3รุ่นๆละ10-13ตัวไม่เคยเจอหมูป่วยมีอาการอย่างนี้เลยรุ่นนี้เป็นรุ่นที่4ผมขยายคอกเพิ่มเป็น23ตัวหมูป่วยและตายไปแล้ว4ตัวตั้งแต่ซื้อหมูมาวันที่14/09/2552-16/09/2552ตายติดต่อกันเลยแต่ตอนนี้วันที่02/10/2552หมูไม่ตายเพิ่มเพราะว่าผมได้ฉีดและไห้ยาที่ร้านขายยาแนะนำมาและก็ไม่รู้ซื่อยาเพราะว่าอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยถนัด ขอคำแนะนำด้วยครับขอบคุณมากครับ

ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 12:52:09 PM »

ตอบรวมๆเลยนะครับ
น่าจะเป็นโรคท้องเสีย และมีไข้ร่วมด้วยตัวจึงสั่น พบมากในลูกหมูอนุบาล
สัตว์ป่วยทุกตัวส่วนมาก จะมีขี้ตาเกรอะกรัง
  ลูกหมูที่ซื้อมาแต่ละรุ่น จะไม่เหมือนกัน  รวมทั้งแหล่งที่มาด้วย
เลี้ยงหลายรุ่นแล้ว คอก/เล้าเริ่มสะสมเชื้อ ควรเน้นการทำความสะอาด
และพ่นยาฆ่าเชื้อโรคให้ดี รวมทั้งถ้ามีเวลา ก็พักเล้า/คอกสัก 15 วัน
  ท้องเสียก็คงต้องใช้ยาปฎิชีวนะ หากอากาศหนาวเย็นและฝนตกบ่อยๆ
ลูกหมูอาจเครียดไม่สบายได้ ควรให้ความอบอุ่นเช่นการกก ลูกหมูด้วย
  ยาที่รักษาท้องเสีย ก็มีหลายชนิด (ลองสกดคำเอามาโพสใหม่ก็ได้)
ในทางการแพทย์ เค้าจะเก็บตัวอย่างอุจจาระไปตรวจหาเชื้อ
แล้วหาตัวยาที่เหมาะสม เพื่อมารักษา    แต่ในทางปฎบัติเราคงไม่ได้ทำ
ถึงขนาดนั้น ยกเว้นฟาร์มใหญ่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 02, 2009, 12:55:53 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
CHANCHAI
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 03:28:25 PM »

ขอบคุณมากครับคุณ ดำเช้าหยุด อาการที่ผมเล่ามานี้มีคนเขาเคยเลี้ยงและมีประสบการณ์ในการเลี้ยงบอกว่ามันน่าจะเป็นโรคอหิวานะจะใช่หรือเปล่าก็ไม่รู้นะครับ ขนาดคอกที่ผมเลี้ยง3เมตรx6เมตรจำนวน2คอกการทำความสอาดผมใช้ปูนขาวฆ่าเชื้อแล้วพักคอกประมาณ10วันอาศโป่รงถ่ายเทดีมากคอกอยู่ที่โล่งครับขอคำแนะนำอีกครั้งนะครับ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 02, 2009, 04:02:37 PM »

อหิวาต์     คงต้องกลับไปถามคนขายลูกหมูให้คุณแล้วละครับว่า
เค้าได้ทำวัคซีนป้องกันโรคอหิวาต์ ก่อนส่งมอบให้คุณหรือไม่
ซึ่งปกติ จะต้องทำ และเป็นโปรแกรมในลูกหมู ที่ต้องทำ
เหมือนกับการต้องฉีดธาตุเหล็ก 
  แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ิอหิวาต์้  แต่หากยังสงสัยต้องแจ้งปศุสัตว์อำเภอครับ
CHANCHAI
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 09:45:27 AM »

วันนี้03/10/2552หมูมีอารซึมอีก2-3ตัวและตายเพิ่มอีก1ตัว คำถามครับถ้าสมมุติว่าหมูมีอาการอย่างนี้จะมีโอกาศหายขาดหรือไม่ครับ สอบถามแหล่งที่ซื้อมาเขาบอกว่าไม่ได้ฉ้ดแต่เขาไม่รับผิดชอบคุยแล้ว ถ้าอย่างนี้จะมีทางทำไห้เขารับผิดชอบไหมครับขอบคุณครับ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2009, 01:51:30 PM »

โอโห  เรื่องใหญ่เลยนะนั้น
หากเค้าไม่ฉีดวัคซีนอหิวาต์ให้   ก็ต้องบอกคนซื้อด้วยว่ายังไม่ฉีด
หากเป็นอหิวาต์จริง และอาจมีการตายเพิ่ม ส่วนที่เหลือก็เลี้ยงไม่โต
แนะนำให้แจ้ง ปศุสัตว์อำเภอด้วยจะดีกว่า จะได้ตามไปแหล่งผลิตด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 03, 2009, 01:53:44 PM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า
san
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2009, 12:55:45 PM »

หมูเล็ก ถ่ายเหลว ท้องเสียบ่อยๆ ก้ตายได้ ถ้าสังเกตเป็นช่วงแรก ลองเอากล้วยสุกหั่นเป็นชิ้นเล็กๆให้กินทั้งเปลือก ให้บ่อยๆ ลองดูนะครับ
CHANCHAI
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 02:28:45 PM »

ยาที่ใช้นะคุณ ดำเช้าหยุด ซื่อยา 1.PENDISTREP L.A. 2.GENFLOXCIN 3.โทโรมิกซ์-เอส 10 เอ็มเอ็กซ์ ใช้ยาทั้ง 3 ตัวนี้ฉีดกับคลุกหัวอาหารให้หมูกิน แต่ณ.ตอนนี้5/10/52หมูก็ยังตายอีก เบื้องต้นได้ไปพบปศุสัตว์แล้วเมื่อตอนเช้าวันนี้เขาจะเข้ามาดูให้เขายังบอกไม่ได้ว่าเป็นโรคอะไร ช่วยนะนำตัวยากับยาที่ผมใช้ๆได้กับอาการนี้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Liked By: click_tech
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2009, 06:10:12 PM »

ปัญหาคือ หมูของคุณ ขนาดเจ้าหน้าที่ปศุสัตว์ไปดูแล้ว
ก็ยังไม่สามารถชี้ชัดลงไปได้ว่า น่าจะเป็นโรคอะไร ซึ่งโดยทั่วไปก็มักจะเป็นอย่างนั้น
จนกว่าจะมีการเก็บตัวอย่าง ไปตรวจทางห้องปฎิบัติการ จึงจะบอกได้ว่า
สาเหตุมาจากอะไร และจะแนะนำให้ใช้ยาอะไร
  หากเป็นอหิวาต์ ซึ่งเป็นโรคที่เกิดจากเชื้อไวรัส คงไม่มียาใดรักษาให้หายได้
ก็ต้อง พยายามรักษาตามอาการ   มีไข้ ก็ให้ยาลดไข้ ท้องเสียก็ให้ยาแก้ท้องเสีย เป็นต้น
CHANCHAI
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2009, 03:10:14 PM »

วันที่5/10/52 ตอนเย็นสัตว์แพทย์มาฉีดยาให้แล้วครับเขาบอกว่าเป็นโรคติดต่ออหิวาต์ครับและโรคปอดบวมเขาให้ฉีดยาติดต่อกัน3วันครับเขาแนะนำว่าหลังซื้อลูกหมูมาได้3วันให้ไปเอายาวัคซีนป้องกันโรคอหิวาต์ที่ปศุสัตว์ได้เลยครับ
CHANCHAI
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 06:40:31 PM »

ตั้งแต่วันนั้นถึงวันนี้หมูผมตายไปทั้งหมด13ตัว จาก23ตัวแต่ตอนนี้ผมเข้าใจว่าส่วนที่เหลือคงจะรอดแล้วละเพราะว่าดูอาการแต่ละตัวดูดีขึ้นเป็นดำดับกินอารได้ตามปรกติแล้วและหมูก็โตขึ้นตามอายุเท่าที่เคยเลี้ยงมา ผมทำใจได้แล้วครับบทเรียนราคาแพงหมดไปหลายหมื่นอยู่แต่ก็ไม่ท้อเพราะทุกคนให้กำลังใจดีครับ ขอบคุณทุกคำตอบที่ให้คำแนะนำครับ
jaaung
*

สัตวบาลอิสระ

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 08:22:01 PM »

มีอยู่สิบกว่าตัว คงไม่ทัน เพราะกว่าจะส่งตรวจ กว่าจะได้ผลคงเกือบหมดคอก เริ่มต้นใหม่ดีกว่า ที่เหลือคงแกรน
teetorres
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:06:09 PM »

ที่ฟาร์มลูกค้าแถวบ้านก็เคยเจอ ผมว่าไม่น่าใช่อหิวาต์นะครับ
ที่ตาบวมอาจมาจากสารพิษจากเชื้อ อี โคไล ก็ได้นะครับ
ลองเปลี่ยนยาเป็น พวกเจนต้ามันซินดูบ้างนะครับ และฆ่าเชื้อคอก
ด้วยยาฆ่าเชื้อพวกที่ฆ่าเชื้อไวรัสได้ก็จะดีนะครับ เกษตรกรส่วนมาไม่ค่อยให้ความสำคัญกับการฆ่าเชื้อคอก
ซึ่งเป็นการจัดการที่ป้องกันโรคได้ดี แต่มักชอบใช้ยารักษาซึ่งสัตว์ป่วยแล้วครับรักษายาก
tk
*

« ตอบ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:53:22 PM »

หวัดดีครับ
ใจเย็นๆนะครับปัญหาที่คุณเจอนี้แก้ได้ครับ
1 อาการที่เจอครังแรกคือ ท้องเสียใช่ไหมครับ คุณควรหาไม้หรือฟางหรือแกลบ ก็ได้วางบริเวณที่ลูกหมูนอนเพื่อป้องกันไม่ให้ตัวหมูถูกบริเวณพื้นซีเมนต์ และเพิ่มความอบอุ่นโดยการเปิดไฟกก
2 คุณควรล้างคอกสุกรโดยล้างให้สะอาดไม่ให้พื้นและบริเวณที่ลูกหมูนอนชื้นแฉะ ถ้าหากไม่ล้างอาจเกิดแก๊สที่เกิดการหมักโหมของมูลหมู แก๊สตัวนี้ถ้าเข้าตาลูกหมูตาจะบวมและจะตายได้(คุณลองไปยืนในคอกหมูถ้าหากคุณแสบตาใช้แน่เลยแก๊ส)
ลองทำตามคำแนะนำดูนะครับขอเป็นกำลังใจให้ครับ
CHANCHAI
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 04:06:45 PM »

หมูส่วนที่เหลือตอนนี้ตัวโตได้เปลี่ยนอาหารเป็นหมูรุ่นแล้วครับคาดว่าน้ำหนักคงจะได้30-40 กก.แล้วค่อยอุ่นใจหน่อย
binla
*

ความล้มเหลวในชีวิต คือ คิดแล้วไม่ได้ทำ

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2009, 05:09:08 PM »

ยินดีด้วยคับ อายจัง อายจัง อายจัง
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์