หน้า: [1]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: โดนหลอกซื้อที่ดินอายัด  (อ่าน 6109 ครั้ง)
RJF
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 11:46:44 AM »

ไปเจอมา เลยเอามาโำพสต์ให้อ่านกันครับ

จาก http://www.oknation.net/blog/loongjame/2011/05/10/entry-1

ผมและภรรยาถูกหลอกให้ซื้อที่ดินที่ ต.ชอนสารเดช  อ.หนองม่วง จ.ลพบุรี จำนวนกว่า 146 ไร่ ในราคา 5.8 ล้านบาท และฉ้อโกงเงินมัดจำกว่า 1.7 ล้านบาท เพราะเจ้าของที่ดินเป็นบุคคลล้มละลาย มีหนี้รวม 93 ล้านบาท โฉนดที่ดินแปลงที่นำมาขาย ถูกกรมบังคับคดีอายัดไว้ตามคำสั่งศาล เจ้าของทราบอยู่แล้วว่าขายไม่ได้ แสดงให้เห็นว่า เจตนาจะฉ้อโกง

ผมไปตรวจสอบที่สำนักงานที่ดินอำเภอโคกสำโรง เจ้าหน้าที่แจ้งว่า "ไม่ติดขัดอะไร ซื้อขายได้" และปริ๊นเอกสารให้ เป็นใบประเมินราคา และประวัติที่ดินที่ไม่ติดภาระใดๆ ทำให้เชื่อว่า เป็นบุคคลน่าเชื่อถือ จึงได้ทำสัญญาซื้อขายกันในวันที่ 31 มีนาคม 2554 โดยวางเงินมัดจำ 30% จำนวน 1.7 ล้านบาท

ต่อมานัดโอนที่ดินในวันที่ 5 เมษายน ที่ผ่านมา เจ้าหน้าที่ที่ดินแจ้งว่า โอนไม่ได้ เนื่องจากที่ดินถูกอายัดจากกรมบังคับคดี ตามคำสั่งศาล ห้ามจำหน่ายจ่ายโอนกรรมสิทธิ์ใดๆ ทั้งสิ้น ตรวจสอบภายหลังจึงทราบว่า เจ้าของที่ดินเป็นบุคคลล้มละลาย

อยากเตือนให้ระวังภัยบุคคลดังกล่าว ทราบมาว่ามีการหลอกลวงเช่นกับคนอื่นๆ หลายรายแล้ว

ผมแจ้งความไว้ที่กองปราบปราม อยากทราบว่า คดีนี้จะดำเนินการอย่างไร ผมจะได้เงินคืนหรือไม่ ทำไมสำนักงานที่ดินอำเภอโคกสำโรงจึงแจ้งว่า "ไม่ติดขัดอะไร ซื้อขายได้"
สมไชย

ตอบ
 นายจรี ชื่นอุทัย เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดลพบุรี สาขาโคกสำโรง ชี้แจงว่า เจ้าของที่ดินได้มาติดต่อขอราคาประเมินที่ดินจำนวน 4 แปลง เจ้าหน้าที่ตรวจสอบจากฐานข้อมูลในระบบคอมพิวเตอร์ ไม่พบว่า มีการอายัด ซึ่งตามระเบียบหากได้รับแจ้งจากสำนักงานบังคับคดี สำนักงานที่ดินจะต้องทำการบันทึกข้อมูลอายัดลงในระบบคอมพิวเตอร์ แต่ในวันนั้นเจ้าของที่ดินมาติดต่อขอใบประเมินราคาที่ดินเท่านั้น 

ต่อมาในวันนัดโอนที่ดิน เจ้าหน้าที่ต้องเบิกโฉนดที่ดินเพื่อดำเนินการ จึงพบว่า มีหนังสือของสำนักงานบังคับคดีขออายัดที่ดินโฉนด 4 แปลงนี้ ลงวันที่ 6 ตุลาคม 2546 มีคำสั่งห้ามโอนกรรมสิทธิ์ เจ้าหน้าที่สอบถามไปยังสำนักงานบังคับคดีจังหวัดลพบุรี ได้รับคำตอบว่า ยังไม่มีการถอนอายัดใดๆ ทั้งสิ้น 

สำนักงานที่ดินไม่ทราบถึงจุดประสงค์ของการขอราคาประเมิน เพราะสามารถนำไปทำธุรกรรมได้หลายกรณี เมื่อมีการขอใบประเมินราคาที่ดิน เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ก็จะทำการตรวจสอบในระบบว่า มีการบังคับคดีหรือไม่ และออกเอกสารให้ ซึ่งอาจจะเป็นช่องทางทำให้มีการฉ้อโกงผู้ซื้อได้

เจ้าพนักงานที่ดินจังหวัดลพบุรี สาขาโคกสำโรง แนะนำว่า ผู้ที่จะซื้อขายที่ดินควรแจ้งเจ้าหน้าที่ขอตรวจสอบประวัติที่ดินตามโฉนดให้ชัดเจนก่อนทำนิติกรรมใดๆ เพื่อป้องกันการถูกฉ้อโกง 

ทางด้าน พล.ต.ต.สุพิศาล ภักดีนฤนาถ ผู้บังคับการตำรวจปราบปราม (ผบก.ป.) ชี้แจงว่า กรณีนี้เป็นคดีอาญา ผู้ต้องหาฉ้อโกงปกปิดข้อความอันเป็นเท็จ โฉนดขาดข้อเท็จจริงในมูลหนี้ ทำให้เกิดความเสียหายแก่บุคคลอื่น

วิธีการคือ ออกหมายเรียกก่อน ถ้าไม่มาก็ออกหมายจับ แล้วค้นบ้าน หากพบเงินที่มีอยู่ขณะนั้น และยืนยันได้ว่า เป็นเงินที่ได้มาจากการมัดจำทำสัญญาซื้อขายที่ดิน ก็ยึดมาคืนให้แก่ผู้เสียหาย ทั้งนี้ ขึ้นอยู่กับอายุความของคดีด้วย

ผู้บังคับการตำรวจปราบปราม จะประสานให้ร้อยเวรเร่งดำเนินคดีต่อไป
ลุงแจ่ม

Liked By: MJ, FUJI, lief36

auth
*

« ตอบ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 07:52:55 PM »

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้
prtprtza
*

« ตอบ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 08:10:50 PM »

ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
RJF
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 10:10:49 PM »

แบบนี้ปัญหาน่าจะเกิดจากอะไรครับ

จนท ที่ดิน แจ้งว่าไม่มีปัญหาอะไร ถัดมาอีกไม่เกินอาทิตย์ บอกว่าโอนไม่ได้ ติดกรมบังคับคดี

แบบนีรู้เห็นเป็นใจกันหรือเปล่า? เราจะป้องกันกรณีแบบนี้ได้ยังไง

ขอความรู้ไว้ด้วยเหมือนกันนะครับว่า นอกจากที่ ที่เราต้องเช็คว่า

มีเอกสารถูกต้อง จากสำนักงานที่ดิน
ม่ติดในเขต สปก จากสำนักงานปฏิรูปที่ดิน
ไม่อยู่ในเขตป่าสงวน กรมป่าไม้

ต้องเช็คจากไหนกันอีก โดยเฉพาะเคสนี้ ต้องไปสืบที่ไหนครับ
Tommy_LA
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2011, 10:54:28 PM »

... จนท ที่ดิน แจ้งว่าไม่มีปัญหาอะไร ...

หลักฐานไม่ชัดเจน เป็นคำพูดไม่ได้อัดเทปไว้ สืบพยานยากมากๆ
ถึงมี ก็ โดนแค่ประมาทเลินเล่อ แค่หักเงินเดือน ผมว่านะ

Liked By: lief36
lookpu99
*

« ตอบ #5 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:18:13 AM »

เคสแบบนี้ ป้องกันไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

ถ้าต้องการรีบวางมัดจำ ก็แบ่งเป็นสองงวด งวดแรกน้อยๆๆ ไปก่อน แล้วบอกจะรีบเคลียร์ให้
ระหว่างนั้นก็หาข้อมูลให้มากที่สุด

คีย์ คือ ดับเบิ้ลเช็คมันทุกอย่าง ใช้เส้นสายที่มีให้เป็นประโยชน์ ไม่ต้องเกรงใจเพราะเป็นจุดสำคัญก่อนวางเงินก้อน

พอจะจ่ายเงินก้อนต่อไป ก็ให้ใช้เช็คเงินสดเป็นชื่อเราเอง แล้วเซ็นสลักหลัง
กรณีนี้ ถ้าเตรียมเช็คเงินสดเป็นชื่อผู้ขาย แล้วมีปัญหาภายหลัง จะทำเรื่องเอาเงินคืนก็ยุ่งยาก
เพราะเงินออกจากบัญชีไปเป็นเช็คชื่อผู้ขายไปแล้ว

prtprtza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 09:06:57 AM »

สมัยนี้คนเราไว้ใจไม่ได้ เรื่องสำคัญๆ ผมว่า ต้องทำเป็นหนังสือสอบถามแล้วให้เซ็นรับไว้ด้วย

auth
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 11:43:01 AM »

อ้างถึง
สมัยนี้คนเราไว้ใจไม่ได้ เรื่องสำคัญๆ ผมว่า ต้องทำเป็นหนังสือสอบถามแล้วให้เซ็นรับไว้ด้วย

นี่ทางรอดของเรา แต่เชื่อได้ครับ เจ้าหน้าที่เหล่านั้นไม่เซ็นต์ให้ง่ายๆหรอกครับ

wanchaisao
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 04:05:09 PM »

ลังเล กว่าจะหาได้ แต่ละบาท แต่ละสตางค์ มาเจอแบบนี้  ร้องไห้ ร้องไห้
RJF
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 05:12:49 PM »

เคสแบบนี้ ป้องกันไว้ก่อนดีกว่าค่ะ

ถ้าต้องการรีบวางมัดจำ ก็แบ่งเป็นสองงวด งวดแรกน้อยๆๆ ไปก่อน แล้วบอกจะรีบเคลียร์ให้
ระหว่างนั้นก็หาข้อมูลให้มากที่สุด

คีย์ คือ ดับเบิ้ลเช็คมันทุกอย่าง ใช้เส้นสายที่มีให้เป็นประโยชน์ ไม่ต้องเกรงใจเพราะเป็นจุดสำคัญก่อนวางเงินก้อน

พอจะจ่ายเงินก้อนต่อไป ก็ให้ใช้เช็คเงินสดเป็นชื่อเราเอง แล้วเซ็นสลักหลัง
กรณีนี้ ถ้าเตรียมเช็คเงินสดเป็นชื่อผู้ขาย แล้วมีปัญหาภายหลัง จะทำเรื่องเอาเงินคืนก็ยุ่งยาก
เพราะเงินออกจากบัญชีไปเป็นเช็คชื่อผู้ขายไปแล้ว

เซ็นเช็คเงินสดชื่อเรา แล้วสลักหลัง จะช่วยได้ยังไงครับพี่ปู
lookpu99
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 07:30:25 PM »

ก็ถ้าเราซื้อแคชเชียร์เช็คแล้วลงชื่อหน้าเช็คเป็นชื่อของผู้ขายเลย
ตอนซื้อ เงินจะถูกตัดออกจากบัญชีเราไปอยู่ที่เช็ค

ที่นี้ ถ้าวันที่นัดโอน ดันมีปัญหาทำให้เราไม่ได้ซื้อที่ดินแล้ว เช็คที่อยู่ในมือเราเอาไปขึ้นเงินเองไม่ได้
เพราะจะขึ้นเงินได้เฉพาะผู้ที่มีชื่อตามหน้าเช็คเท่านั้น

แล้วจะทำไง ก็เอาใบเสร็จที่ซื้อแคชเชียร์เช็คไปหาเจ้าหน้าที่แบงค์คนเดิม แล้วบอกขอยกเลิก
และเอาเงินเข้าบัญชีเดิมซะ แต่มีขั้นตอนยุ่งยาก

เลยแนะนำให้ซื้อแคชเชียร์เช็คในชื่อเราเอง เหมือนย้ายเงินจากสมุดเงินฝากไปอยู่ที่เช็ค
ตอนจะแลกเช็คกับโฉนด ก็เซ็นชื่อเราด้านหลังเช็คสองที คนถือก็เอาไปขึ้นเงินได้ค่ะ

bird
*

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 05, 2012, 02:21:53 PM »

ทำสํญญามัดจำน้อยๆๆๆๆๆหรือไมก้อ โอนซื้อสดเลย  เพราะเจ้าหน้าที่ บอกซื้อขายได้พอจะโอนกับ โอนไม่ได้
และคดี ของพระพยอมก้อยัง โอนไปแล้วยังโดนเอากลับคืนเลย เสียเงินโอนค่าที่ดิน ไปหมดแล้วด้วย ซื้อผ่านกรมที่ดิน ด้วย เหตุจากปรปักษ์ที่ดิน
 โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ เศร้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
  พิมพ์